Lại thu phí, chết mịa em rùi

Sang tháng là bắt đầu thu phí ô tô-xe máy rùi:
trước thì có phí nhập khẩu (xe nào cũng phải chịu vài chục đến cả 100%), phí trước bạ, phí tính vào xăng dầu (chả biết gọi phí gì), phí ở các trạm thu phí loại 1 (chính hãng, có biển ghi trạm thu phí), phí ở các trạm thu phí loại 2 (ở các trạm giao thông, ko có biển hiệu nhưng muốn đi qua bình an phải nộp phí)...
nay là có thêm phí này nữa..ngay cả ai bỏ xe ở nhà đi bộ cũng phải đóng phí này...anh em chuẩn bị tinh thần -> giá vận tải tăng->lương thực thực phẩm tăng (nhưng chất lượng bữa ăn chắc phải giảm)...chuẩn bị cày đêm cày ngày nào anh em
http://tuoitre.vn/Chinh-tri-Xa-hoi/522680/Tu-1-1-2013-thu-phi-giao-thong-duong-bo-xe-may-oto.html
Từ 1-1-2013, thu phí giao thông đường bộ xe máy, ôtô

TTO - Sau khi lấy ý kiến góp ý về dự thảo thông tư quy định mức phí sử dụng đường bộ, Bộ Tài chính cho biết từ 1-1-2013 sẽ chính thức thu phí đối với ôtô, xe máy.

Phí thu được sẽ sử dụng để bảo dưỡng cầu, đường bộ.

>> Từ 1-1-2013 thu phí sử dụng đường bộ
>> Phí sử dụng đường bộ: nên hoãn thu

Đồng thời, từ thời điểm này Nhà nước sẽ không thu phí sử dụng đường bộ tại khoảng 20 trạm thu phí đầu tư vốn bằng ngân sách nhà nước.

Mức phí đối với xe máy từ 50.000-150.000 đồng/năm tùy dung tích xilanh. Riêng xe chở hàng 4 bánh có mức phí là 2.160.000 đồng/năm. Căn cứ khung trên, hội đồng nhân dân cấp tỉnh quy định mức thu cụ thể phù hợp với tình hình thực tế tại địa phương. Cán bộ xã, phường sẽ thực hiện thu phí. Làm sao đảm bảo việc thu phí xe máy công bằng, thu đúng thu đủ khi thực tế hiện nay có rất nhiều phương tiện không chính chủ (không sang tên đổi chủ khi mua bán lại), theo Bộ Tài chính, người nộp phí là tổ chức, cá nhân sở hữu, sử dụng hoặc quản lý phương tiện.

Đối với ôtô, mức thu phí từ 130.000-1.040.000 đồng/tháng. Cơ quan đăng kiểm sẽ thực hiện thu mỗi lần đăng kiểm phương tiện. Để khuyến khích chủ phương tiện nộp phí theo cả chu kỳ đăng kiểm, tại dự thảo thông tư quy định mức phí đối với trường hợp nộp phí từ tháng 13 trở đi sẽ được giảm trừ tương ứng lãi suất cơ bản 8%/năm.

Cụ thể: mức thu của một tháng năm thứ hai bằng 92% mức phí của một tháng năm thứ nhất (giảm 8%). Mức thu của một tháng năm thứ ba bằng 92% mức phí của một tháng năm thứ hai (giảm 8%) và bằng 84,64% (làm tròn 85%), vì chủ phương tiện phải nộp sớm trước 2 năm.

LÊ THANH

- - - Updated - - -

Sang tháng là bắt đầu thu phí ô tô-xe máy rùi:
trước thì có phí nhập khẩu (xe nào cũng phải chịu vài chục đến cả 100%), phí trước bạ, phí tính vào xăng dầu (chả biết gọi phí gì), phí ở các trạm thu phí loại 1 (chính hãng, có biển ghi trạm thu phí), phí ở các trạm thu phí loại 2 (ở các trạm giao thông, ko có biển hiệu nhưng muốn đi qua bình an phải nộp phí)...
nay là có thêm phí này nữa..ngay cả ai bỏ xe ở nhà đi bộ cũng phải đóng phí này...anh em chuẩn bị tinh thần -> giá vận tải tăng->lương thực thực phẩm tăng (nhưng chất lượng bữa ăn chắc phải giảm)...chuẩn bị cày đêm cày ngày nào anh em
http://tuoitre.vn/Chinh-tri-Xa-hoi/522680/Tu-1-1-2013-thu-phi-giao-thong-duong-bo-xe-may-oto.html
tin này sáng nay có lên VTV1 rồi ...

làm cái việc thu phí này cái lợi lâu dài chẳng nhìn thấy. còn cái hại trước mắt thì đã quá rõ ràng... nhân dân nghèo đất nước mới nghèo. Vậy mà cứ làm mấy cái "trò mèo" này không biết tới chừng nào Việt Nam mình mới giàu mạnh được.

nhà nước làm gì ra tiền bạn nói mình nghe thử:binhsua10:
Bác thử tự hỏi xem ở VN người VN có xài hàng gì rẻ không ;)) ? Toàn xài hàng bị đánh thuế > 100% . Iphone người ta mua 599$ , VN bán 1300$ =)) . Xe ô tô người ta 3 100k$/chiếc thì về VN đội lên 300k$/chiếc . Giá xăng bên Sin có 13-16k/lít . VN thì 21-23k/lít . Tiền đấy chạy về túi ai thế bác ;)) .

Bác thử tự hỏi xem ở VN người VN có xài hàng gì rẻ không ;)) ? Toàn xài hàng bị đánh thuế > 100% . Iphone người ta mua 599$ , VN bán 1300$ =)) . Xe ô tô người ta 3 100k$/chiếc thì về VN đội lên 300k$/chiếc . Giá xăng bên Sin có 13-16k/lít . VN thì 21-23k/lít . Tiền đấy chạy về túi ai thế bác ;)) .
vậy mà cũng gọi là làm ra tiền ah. đó gọi là ăn cướp. cuối cùng người phải chịu thuế cũng là dân thôi:binhsua12:

làm cái việc thu phí này cái lợi lâu dài chẳng nhìn thấy. còn cái hại trước mắt thì đã quá rõ ràng... nhân dân nghèo đất nước mới nghèo. Vậy mà cứ làm mấy cái "trò mèo" này không biết tới chừng nào Việt Nam mình mới giàu mạnh được.

phản đối câu này của bác là ko đúng , ai nói bác Việt Nam ko giàu , mình thấy Việt Nam giàu nhất thế giới
+Nước ngoài làm đường , cầu cống dùng mãi mãi <=> VN vài tháng có nhân viên bão trì đào lên , cứ vài tháng đào lên bão trì tiếp ==> nước ko giàu sao dám làm vậy :binhsua24:

Nói đi thì cũng nói lại , nhà nước làm ra nhiều hơn cái khoản thu đó cả trăm lần ấy nhé , không tin thì đi tìm hiểu .
2 bàn tay trắng làm nên một đống nợ.

dân đóng thuế là để nhà nước xây thêm cầu xây thêm đuồng .cứ xây xong 1 cây cầu nhà nước loại thuế cầu, xây thêm dường để có thêm 1 loại thế đường . càng đóng thuế thì càng sinh ra nhiều loại thế . Vậy là người dân góp vốn cho nhà nước kinh doanh à ?
Đúng nhà nước Việt nam cứ như bọn xả hội đen Đóng tiền bảo kê thì nhiều mà xây dựng chả dc ****** gì

dân đóng thuế là để nhà nước xây thêm cầu xây thêm đuồng .cứ xây xong 1 cây cầu nhà nước loại thuế cầu, xây thêm dường để có thêm 1 loại thế đường . càng đóng thuế thì càng sinh ra nhiều loại thế . Vậy là người dân góp vốn cho nhà nước kinh doanh à ?
Đúng nhà nước Việt nam cứ như...
Các bác cứ bình tĩnh đừng có nóng mà bị ban nick với "ủ tờ" ko ai cứu được đâu. ở đây chỉ nên nói cho zui thôi, phải tập sống chung với lũ chứ chúng ta có nói cũng ko thay đổi được gì, trừ khi bác nào tài cao từ bỏ con đường MMO đi theo con đường chính trị thì may ra (mà chỉ sợ lúc đó cũng tha hóa biến chất thì lại khổ). Chúng ta chỉ nên nêu ra sự kiện, ko nên nêu ra phán quyết, phán quyết thì ai nấy nên tự hiểu đừng nên nói ra mà cái miệng hại cái thân, với lại phán quyết thế nào thì đại đa số đều hiểu chỉ một vài người ko hiểu mà thôi( một vài người thì họ cũng tự biết mà :) ) .
Em đây xin nêu vài sư kiện góp zui, ko dám lạm bàn chuyện C Trị nên xin tha em ah:
- Thứ nhất : tháng trước ai có đọc báo hẳn biết vụ xe ben ủi xập đập thủy điện dài mấy chục mét, mà kể cũng lạ xe ben chỉ bị vỡ vài mảnh kính, móp sơ sơ phần đầu 1 tí, chắc xe ben nồi đồng cối đá của tụi nga ngố nên mới trâu thế. Nhưng kể ra thì cũng tội cho chiếc xe ben ..hic..gánh trách nhiệm quá lớn...vụ này hình như giờ chìm rồi.
- Thứ hai: mấy chuyện thường ngày xảy ra như cơm bữa như chuyện đường cao tốc nào đó ( tha lỗi mình ít đi cao tốc nên ko nhớ tên đường) xây dựng theo tiêu chuẩn châu Âu chây Mỹ gì đó, được hơn 1 năm thì sụt,lún, ổ gà, ổ trâu, ổ voi..kết quả thanh tra thì thời tiết ở VN khắc nghiệt hơn châu Âu nên người ta xài 10 năm mình 1 năm là quá pro rồi. Bác nào hay xem ti vi thời sự thì biết hễ có công trình xây dựng nào ở VN mà có vấn đề thì nguyên nhân quanh đi quảnh lại, thanh tra lên xuống rồi thì kết quả cũng giống như một số người ko cần thanh tra cũng biết nguyên nhân: thời tiết khắc nghiệt, trình độ vn có hạn, vùng đất nơi đó sụt lún, mưa bão bất ngờ...Ở nước ngoài co dù có việc gì do thời tiết đi nữa thì người ta cũng tự động từ chức, còn ở ta thì trách nhiệm cứ đá qua đá lại một hồi ra biên là xong. nếu có phạt đền thi cũng là luân chuyển công tác,từ huyện này sang huyện khác, từ cơ quan này sang cơ quan khác.
- Thứ ba, ai cũng biết nước ta còn nghèo, lương cán bộ chỉ chỉ 2-3 tr đồng một tháng nhưng tuầnn nào cũng nhậu với tiếp khách 3-4 lần , mỗi lần sơ sơ cũng cỡ chục triệu .ai cũng có nhà lầu xe hơi...hic Nhiều khi cũng muốn lương tháng 2-3 tr chứ ko ham 4-5 tr làm gì.
- Thứ 4, một vài bác nhà ta ko biết có phải thuộc dạng chơi ngông ko mà dám mua cái ngàn vàng giá "1 tỉ":
http://vietbao.vn/The-gioi-giai-tri/Luong-Quoc-Dung-me-tin/50715159/400/
Nghe đồn (tin ngoài lề thôi chứ trên 1 vài báo ko có) ngoài hình phạt chính, bác nhà ta còn bị giới dân chơi kiện vì dám chơi "phá giá", làm giới dân chơi nhà ta đua ko lại. Thời đó vàng nhình như chỉ 600-700/1 chỉ. Ở chỗ mình thời đó xây dựng cái chợ khá hoành tráng hình như hết 2 tỉ.
-Thứ...
Một vài chuyện tám chơi đỡ buồn, mấy bác tha em ạ. Mong các bác cứ bình tĩnh tám chơi đừng quá lạm bàn mà hại thân. Chúc các bác sang năm cày cuốc cho tốt, ráng tập bơi cho giỏi để sống chung với lũ :)

nhà nước làm gì ra tiền bạn nói mình nghe thử:binhsua10:

Có một sự thật là nhà nước cũng làm nuôi dân chứ không phải dân nuôi nhà nước như một số bạn vẫn nghĩ . Từ ba cái vụ thuế má này thì kachusa còn không có chứ nói chi đến kilo hay mig .

làm như thế thì mấy bác to to ấy mới có ăn, hố hố hố :binhsua15::binhsua15:

- - - Updated - - -

Có một sự thật là nhà nước cũng làm nuôi dân chứ không phải dân nuôi nhà nước như một số bạn vẫn nghĩ . Từ ba cái vụ thuế má này thì kachusa còn không có chứ nói chi đến kilo hay mig .

làm cái l` j để nui dân, bợn nói nghe xem, hố hố hố

làm như thế thì mấy bác to to ấy mới có ăn, hố hố hố :binhsua15::binhsua15:

- - - Updated - - -

làm cái l` j để nui dân, bợn nói nghe xem, hố hố hố

Biết một chuyện rất là to , mà sao chuyện nhỏ này không biết vậy bạn .

Đọc cái title là biết sẽ có rất nhiều comment ném gạch rùi và quả đúng là như vậy :))

Hi vọng sẽ giảm bớt đc số lượng ô tô ra đường cho đỡ tắc :)) .

Biết một chuyện rất là to , mà sao chuyện nhỏ này không biết vậy bạn .

yes, chuyện to ấy nhìu người biết rõ, còn chuyện nhỏ thì mình ko rõ và đọc qua thread cũng thấy vài người chưa thông cái chuyện nhỏ ấy, mời bợn chỉ giáo cho, hố hố hố :binhsua15:

yes, chuyện to ấy nhìu người biết rõ, còn chuyện nhỏ thì mình ko rõ và đọc qua thread cũng thấy vài người chưa thông cái chuyện nhỏ ấy, mời bợn chỉ giáo cho, hố hố hố :binhsua15:

Rất tiếc là cái chuyện to đó do mình ếch ngồi đái giếng nên không biết . Mà mình có lỡ mèo mở cũng không ngu gì để cho người ngoài biết , mà ai cũng biết mới ác chứ .

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
420,451
172,454
Latest member
Haiau199x
Back
Top Bottom