[Ký Sự MMO - Ký sự MOD] Tống Hạo Nhi

Status
Not open for further replies.
Like phát cho professional. Cố gắng giành giải nhất nhé :)

Hay đới, khởi đầu của mình cũng là ngồi click quảng cáo cho GSO-media.com từ những năm 2004 hé he và làm mod forum MMV ( make money vn ) Một site MMO cũng khá lớn ngang ngửa với VMK những năm 2004- 2005 ^^ , sau đó thì chơi PTC cho các site nước ngoài, rùi nhảy sang chiến offer cuối cùng 2007 chính thức nhảy sang làm EX , hồi đó chả có 1 site nào auto như bi giờ và mọi người đều phải ex thủ công hết... sau đó là gặp bão e-gold đi mất mấy K USD rồi bão LR đi mất hơn 2K USD nữa hị hị ^^

"và tôi cũng đã khóc sau khi đọc được comment này"
Và tôi cũng đã khóc rất nhiều khi thấy có 2 người như thế này
p/s: like cho e phát

Nhớ lại cái hồi chơi GSO media những năm 2004, toàn ra quán nét cày , tốn mất 2000VND/ 1 tiếng híc ^^, cuối cùng sau nửa năm cày cuốc , tự đọc quảng cáo giá có 1 cent -> 10 cent / 1 thư + kiếm ref được hơn 1000 đứa bên dưới nên cũng đạt được đến mức minium payout là 50 USD để rút, hồi đó Mềnh cũng đã có TK đông á rầu ( và đó cũng là tk đầu tiên mình mở từ khi chơi MMO ) với số TK cũng cực đẹp luôn ( 0101.58.66.88 - 0101 Năm phát lộc lộc phát phát ^^ ) thế là yêu cầu nó chuyển tiền vào đó lun . Hồi đó tỷ giá có 16 nên 50 USD mình được nó trả có hơn 750k sau khi trừ 1 số fee linh tinh nữa ^^ nhưng cái cảm giác lần đầu tiên nhận được xèng thật là khó tả ^^

trình chém gió của Pro ko thua kém tunvit haha :eek: hiểu rùi

Like phát cho professional. Cố gắng giành giải nhất nhé :)
Hay đới, khởi đầu của mình cũng là ngồi click quảng cáo cho GSO-media.com từ những năm 2004 hé he và làm mod forum MMV ( make money vn ) Một site MMO cũng khá lớn ngang ngửa với VMK những năm 2004- 2005 ^^ , sau đó thì chơi PTC cho các site nước ngoài, rùi nhảy sang chiến offer cuối cùng 2007 chính thức nhảy sang làm EX , hồi đó chả có 1 site nào auto như bi giờ và mọi người đều phải ex thủ công hết... sau đó là gặp bão e-gold đi mất mấy K USD rồi bão LR đi mất hơn 2K USD nữa hị hị ^^
Và tôi cũng đã khóc rất nhiều khi thấy có 2 người như thế này
p/s: like cho e phát
Nhớ lại cái hồi chơi GSO media những năm 2004, toàn ra quán nét cày , tốn mất 2000VND/ 1 tiếng híc ^^, cuối cùng sau nửa năm cày cuốc , tự đọc quảng cáo giá có 1 cent -> 10 cent / 1 thư + kiếm ref được hơn 1000 đứa bên dưới nên cũng đạt được đến mức minium payout là 50 USD để rút, hồi đó Mềnh cũng đã có TK đông á rầu ( và đó cũng là tk đầu tiên mình mở từ khi chơi MMO ) với số TK cũng cực đẹp luôn ( 0101.58.66.88 - 0101 Năm phát lộc lộc phát phát ^^ ) thế là yêu cầu nó chuyển tiền vào đó lun . Hồi đó tỷ giá có 16 nên 50 USD mình được nó trả có hơn 750k sau khi trừ 1 số fee linh tinh nữa ^^ nhưng cái cảm giác lần đầu tiên nhận được xèng thật là khó tả ^^
trình chém gió của Pro ko thua kém tunvit haha :eek: hiểu rùi

@professional: và tôi đã khóc khi thực sự đọc được những dòng comment này.

Thank anh em nhiều lắm

xúc động quá .....

Hì, thấy mọi người tham gia event xôm tụ quá nên cũng góp 1 bài tham dự góp vui cùng với mọi người, bài này có lẽ là bài cuối cùng dài nhất mà mình có viết
, vì dù gì mọi thứ cũng đã qua cái còn đọng lại là ký ức và kinh nghiệm hy vọng có thể giúp ích gì đó cho 1 bộ phận các bạn mới tham gia MMO, biết đâu đọc bài của mình các bạn sẽ tìm ra được lối đi riêng cho riêng mình

Cảm nhận về MMO:

MMO với mình thật sự tuyệt vời, bởi vì nó mang lại cho mình những người bạn, những khoản thu nhập ổn định và hiện tại nó đang là công việc chính của mình. Tại sao mình lại nói như vậy, không phải mình luôn nhìn đời dưới lăng kính màu hồng mà là vì mình đã trải qua khá nhiều thăng trầm trong cuộc sống và mmo, chứng kiến bao người bạn mmo phải ra đi tìm công việc bên ngoài vì ko trụ nổi với mmo. Nay viết lại quá trình phấn đấu từ 1 vô danh tiểu tốt lên 1 T-MOD cũng xem như chia sẽ kinh nghiệm cho các bạn mới bước vào con đường mmo sẽ lựa chọn lối đi đúng đắn và mau đạt được thành công hơn.

Thời điểm biết tới mmo4me là đầu 2011, nhưng mãi đến tháng 4-2011 mình mới reg nick forum

Hành trang xuất phát điểm của mình là 1 máy tính celeron cấu hình cùi ko thể cùi hơn + 1 USB 3G 3.6Mb nồi đồng cối đá mua 2hand ngoài tiệm

Hồi 1: PTC

Thời đó mình hay lướt web 5giay nằm vùng trong topic Tuyển Dụng - Việc Làm với hy vọng tìm được 1 công việc nào đó kiếm ít $ trang trải cuộc đời sinh viên, ôi cái cuộc đời sv thì các bạn biết rồi đấy , theo thống kê của Hội Sinh Viên toàn quốc thì có đến 70-80% sv đi theo chủ nghĩa vô sản (tức là ko có tài sản), và mình nằm trong số đông đó, đi học = bus và ko xu dính túi, điện thoại cũng ko có, ngày 3 bữa với chỗ chui ra chui vào thì đã có gia đình lo. Nhưng mà cs ko $ nó khó chịu lắm, nhiều khi bạn bè hoặc bạn gái rủ đi uống nước cũng phải từ chối, nên cái quyết tâm kiếm $ của mình cũng hơi bị cao.

Chui vô 5giay thấy topic tuyển ref PTC với chiến thuật 5-100$/ngày, newbie đọc vào là ghiền, xong cũng ref thử và đến với NeoBux và Onbux, google thì ra được "chiến thuật chơi Onbux hiệu quả" và làm theo, được cái click PTC mỗi ads chỉ dc có 0.01$ nhưng mà nó hiện $ lên trong tk nên trong lòng vui phơi phới, click ròng rã 2-3 tháng gần đạt đến minpay thì nghe dc thông tin là onbux có dấu hiệu scam còn neobux giảm giá 0.001$ 1 ad mini thì click đến bao h mới đc minpay đây
.

Chia tay PTC từ dạo ấy ko hẹn ngày gặp lại

Lời khuyên cho các bạn new: PTC hoàn toàn có thể kiếm ra $ nếu bạn có 1 chiến thuật chơi PTC hợp lý + chịu đầu tư vốn + site uy tín trả tiền đàng hoàng. Còn không thì các bạn cứ đi theo các chủ ref uy tín ăn tiền refback là được ko sợ bị sờ scam

Hồi 2: Survey Việt Nam

Song song với chơi PTC (tốn mỗi ngày 10p click ads) thì mình cũng tham gia 2 trang survey Việt Nam là VN iPanel Online và ViNaResearch. Muốn kiếm được point thì có 2 cái là làm khảo sát hoặc tuyển ref, mà khảo sát thì chỉ có mấy cái ks làm xong hết cũng chỉ đc tầm 200 point mà minpay của website là 500 point = 50k VND, nên mình tập trung mảng viết bài tuyển ref, lúc đầu tuyển chính quy thì cũng có ref nhưng ko nhiều, thấy cái banner "bà mẹ thất nghiệp kiếm 120tr/tháng" nên mình nảy ra ý tưởng từ đó, vì cũng chỉ là viết bài tuyển ref, người ta click vào đăng ký là xong cũng ko bị mất gì nên ra đời cái tin "tuyển nhân viên làm việc online tại nhà lương 50-100k/ngày" kèm cái link ref iPanel trong bài viết và thế là nick mình đã lên nằm trong Top 1 cách nhanh chóng
, cái này các bạn search google thì vẫn còn thấy và có 1 số bạn copy của mình thay link ref đem lên các forum và diễn đàn để spam

Chơi cái này 3 tháng mình được 1 triệu, và lần đầu tiên xài PayPal, Visa ACB nên còn rất nhiều bỡ ngỡ chỉ biết làm theo hướng dẫn trên google, lần đầu tiên ra rút tiền ATM mà cứ hồi hộp sợ nó nuốt thẻ vào thì đi toong công sức 3 tháng làm việc nhưng hên là mọi việc suôn sẻ. Lúc cầm được 1tr trên tay mình chỉ muốn nhảy cẫng lên và hét mmo có thể kiếm được tiền nè, hoàn toàn có thể. Và sau ngày đó mình đẩy mạnh toàn bộ quy trình lên và biết đến cheat ref, tự cheat ngày đêm kết hợp tuyển ref = cách spam bài, sau đó thì thấy 1 người lao động cũng chỉ được có 24h nên mình chuyển sang thuê người ref cho mình và cuộc sống của mình khi đó là xoay quanh hệ thống check fraud của iPanel.

Kỷ niệm đáng nhớ nhất là lúc iPanel Paid, thường nó sẽ check vào cuối tuần và có thể pay luôn trong ngày hoặc thứ 2 là nó sẽ paid, cái này giống như chơi xổ số vậy, canh lúc nó đang check thì F5, acc nào mà có chữ đang xử lý với qua kiểm duyệt là an tâm $ sẽ về. AE nào chơi VN iPanel Online thời đó cùng với mình chắc cũng cùng cảm giác này nhỉ

Cứ mỗi 1 tuần sau khi pay nó thấy mem VN số lượng request đông đảo nó lại trảm, và hệ thống check fraud cũng hoàn thiện dần từng bước. Nhờ tính trước hệ thống 1 bước nó sẽ làm gì tiếp theo nên đợt paid nào cũng có mặt mình trong đó cả
, lúc đầu tập trung chơi 1 nick top sau đó rải ra chơi nhiều nick, 100 nick request 50k -100k thì cũng đủ sướng rồi ;)), lúc đầu chơi kiểu add email phụ vào paypal để request, sau nó check ra được nên mình chuyển sang reg PP new mà chơi luôn.

Đến khi iPanel nó nát như tương, ko còn ai chơi được nó nữa thì mình vẫn ăn được, bởi vì như cơ duyên bạn mình nó viết ra được cái code có thể lấy hết được điểm của khảo sát đã kết thúc chứ ko cũng móm với nó,lúc đó theo mình biết là có tổng cộng 3 ng còn ăn được nó. (mình + bạn mình + mem mmo mà mình biết). Đến khi iPanel nó nâng cấp giao diện mới bỏ hết ks cũ thì mới ko ăn được nó nữa.

Thế là chia tay Survey từ đây với 1 số vốn tích cóp được + vài trăm acc PP VN 2-4 giao dịch

Lời khuyên: bản chất của survey này giống như 1 nhánh trong offer mà thằng iPanel là 1 admin, nó sẽ lấy off (các bản khảo sát) từ các network là các nhà quảng cáo về cho member làm. Net được trả tiền -> admin được trả tiền -> mem dc trả tiền, tất cả đều có lợi. Hồi đó khi ipanel ra ks thì ko phải ai cũng làm được mà nó dựa vào IP, độ tuổi, giới tính, khu vực sinh sống. Phải test rất lâu mới ra được điều kiện để làm lead bản khảo sát, vì vậy các bạn mới làm off cũng đừng vội nản lòng vì ko lead, cứ test và suy luận logic là sẽ ra được hướng đi.

Hồi 3: Matrix Investment

Sau khi không còn ăn survey nữa, với số acc đó trong tay mình chuyển nghề sang bán acc PP dạo, 5$/acc, ko quan tâm ng mua acc làm gì chỉ cần có xèng cho bản thân là được. Cũng kiếm thêm được ít vốn nữa, và biết tới Matrix Investment

Đây đang là thời điểm thoái trào của Zeek, bạn mình nó cho mình 1 account Zeek và nói up silver đi rồi rút tiền, mình bỏ ra 10$ mỗi ngày post ads vài phút, sau đó rút dc 35$. Nhận thấy tiềm năng của Zeek nên mình cheat 100 account và tiến quân vào đại bản doanh của Zeek, code tool auto post Ads. 2 tháng gần đến ngày up silver thì Zeek ra đi, mừng vì tý nữa mình cũng ra đi 1k$

Sau đó thì biết đến invest share và đầu tư thử vài trang theo bạn nào quên rồi các trang như GBA,WSA,.... vì thấy các bờ rồ nói đang ăn ra, lãi như ỉa chảy làm newbie như mình đâm đầu theo. Kết quả là kẹt vốn trong đó

Thời đó cũng nổi lên trangex, cũng mang về được mấy site nếu theo từ đầu thì cũng lời 150-200% chỉ trong vòng vài ngày đến 1 tuần. Mình ăn được 1-2 site, sau đó các trang sau toàn scam nên $ lời cũng ra đi theo gió.

Tiếp tới thằng BannersBroker, bạn mình nói mình chơi làm ref dưới nó, tính ra cũng có máu liều + thấy hợp lý 3 tháng là hoàn vốn và có lời nên mình quyết định dùng hết số tiền dự tính mổ mắt là 20tr vào chơi. Ai dè khi chơi vào, vừa đặt lệnh with đầu tiên thì thằng BB ra rule mới auto buy traffic làm tk bị âm rồi reserve lệnh rút, tiếp tục sau đó là những ngày dài chờ đợi hồi vốn với các rule mới của nó. Đợt nó paid STP mình được 100$ ban đêm, nhưng sáng ra thì $ biến mất hỏi anh em thì mới được biết là thằng lừa BB nó thu hồi lại :(.

Kết quả bạn mình nó dc paid vài đợt lời 200-300% gì ấy, còn mình thì lỗ 100% ko lấy lại dc 1 xu nào, acc hiện tại cũng đang âm tiền mình quăng xó từ lâu và quan trọng là mình vẫn còn 4 mắt :((

Lời khuyên: lúc mình tham gia invest là chơi theo hiệu ứng số đông, thấy mấy pro lãi từ nó nên ham nhảy vào mà ko chịu tìm hiểu kỹ về nó, đa số các site invest đều theo mô hình ponzi tức là lấy tiền ng sau trả cho người trước, bản chất của invest là HYIP, mà đã là HYIP thì sẽ ko có site nào trường tồn mãi. $ là của bạn, 1 khi bạn dùng số tiền đó đầu tư thì nên tìm hiểu kỹ càng, đừng theo hiệu ứng số đông và càng ko nên nghe lời rủ rê của các ng tuyển ref. Nếu bạn kiếm được 10 đồng, thì bạn invest 1-2 đồng mới đúng nghĩa invest, còn nếu bạn invest hết 10 đồng thì nó sẽ trở thành đánh bạc rồi vì số tiền đó ảnh hưởng tới cuộc sống bạn.

Hồi 4: Trung Gian

Lúc mình quyết định làm trung gian là lúc nạn scam fake nick đang hoành hành chỉ muốn chung tay dẹp loạn, thật ra chỉ có 1 hung thủ đứng đằng sau thực hiện toàn bộ các vụ fake nick. Bằng chứng là từ khi có topic report CA thì tình trạng scam fake nick giảm hẳn, gieo nhân nào ắt gặt quả nấy. Cũng là 1 bài học khuyên các bạn trẻ nào có ý định scam thì nên lấy đó làm gương.

Tuy số tiền kiếm được từ TG ko nhiều nhưng đó là 1 nguồn thu nhập ổn định và mình được tiếp xúc nhiều người hơn, nhiều bạn bè để tán gẫu, cũng có nhiều mối quan hệ, cơ hội hợp tac làm ăn. Gặp gỡ những ng bạn MMO.

CẢM NHẬN KHI LÊN LÀM TMOD

Business Zone là 1 trong những khu vực nhộn nhịp nhất của MMO, vì đây là nơi mỗi ngày diễn ra hàng trăm giao dịch mua bán giữa các member, lúc đó sau vụ LR nên tình hình box vô cùng lộn xộn, nhân lực thì thiếu nên mình chỉ muốn chung tay xây dựng forum sau bão LR. Thời gian đầu thì rất khó khăn, member thì post bài sai rule nhiều, lúc đó mình phải nhắc nhở và edit bài cho các bạn phù hợp rule mới, nói chung rule linh hoạt thoải mái cho member giao dịch mua bán, khi nào không chấp hành hoặc có người report thì mình sẽ xử lý.
Forum h đang là 1 trong những forum lớn về chủ đề MMO nên mọi người nên chung tay gìn giữ nó để mọi người còn có chỗ sinh hoạt giao lưu với nhau. BQT forum như những ng lính thầm lặng bảo vệ sự yên bình cho forum và mình thật vinh dự được đứng trong hàng ngũ đó để góp chút ít gì đó cho thế hệ mmo mai sau.

P/s Shin: mình tham gia mấy forum khác thì thấy họ hay họp BQT trên room yahoo, nếu được thì mình nghĩ admin nên tổ chức họp định kỳ 1 tháng 1 lần giữa tất cả các thành viên BQT, hỏi về những khó khăn hoặc vấn đề của box các Mod sở tại từ đó đóng góp thêm các ý kiến để phát triển forum theo hướng tốt nhất có thể.

Không có việc gì khó
Chỉ sợ tiền không nhiều
Đào núi và lấp biển.
Không làm được thì thuê !!!

Up cho mod vì sự nhiệt tình với anh em, em hỏi câu nào mod cũng vui vẻ trả lời ^^
Chúc mod mạnh khoẻ và luôn gắn bó vs forum và anh em ^^

viết hay vl mà tám với bác thì chán như cướt :D

xúc động quá .....
thank e trai
Up cho mod vì sự nhiệt tình với anh em, em hỏi câu nào mod cũng vui vẻ trả lời ^^
Chúc mod mạnh khoẻ và luôn gắn bó vs forum và anh em ^^
chừng nào còn forum thì mình còn support cho ae những gì mình biết
viết hay vl mà tám với bác thì chán như cướt :D
thím nói chuyện toàn chym cò hỏi sao ko chán

đàn ông con trai k nói chuyện chym cò thì nói gì bây giờ :eek:

đàn ông con trai k nói chuyện chym cò thì nói gì bây giờ :eek:
2 thằng mà đi nói chuyện đó

ít ra phải tâm sự về những loài chim biển chứ

hồi 1 và hồi 2 sao giống mình quá :D , đó là bước khởi đầu của mình khi là newbie :) , like cho TMod

dạo này chán vãi bác tống ạ, ăn canh từng ngày, ngày nào cũng có thằng lên dọa share public :(

cuộc đời mmo đầy thăng trầm và sóng gió nhưng tiền vẫn có.. thật sự là không khó

uhm chủ yếu là có chịu khói tìm tòi hay không, có chủ động hay không, thụ động thì chỉ có cạp đất thôi

viết bài dự thi mong muốn góp vui cho anh em và góp chút động lực cho các bạn mới tham gia mmo.

1 điều luôn luôn đúng đó là khi bạn bắt đầu đi lên từ trong gian khó thì bạn sẽ luôn luôn thành công, ít ra là sẽ ko quay trở lại cái thời điểm khó khăn ban đầu nữa :D

Đừng từ bỏ 1 thứ gì khi bạn có niềm tin vào nó và MMO là như vậy :)

Status
Not open for further replies.

Announcements

Forum statistics

Threads
419,356
171,411
Latest member
DustinNguyen1
Back
Top Bottom