• Chào Guest,

Hãy cùng mọi người hướng đến một cộng đồng MMO ngày càng trong sạch. MMO4ME.com sẽ là nơi tập trung tất cả những thông tin uy tín cũng như lừa đảo (SCAM) của bất kì cá nhân nào. (Đọc chi tiết!)

Chương trình khởi động:
    Thưởng 1.5 MR ngay khi bạn tạo yêu cầu mới cho bất kì cá nhân nào và được duyệt thành công. Chi tiết các bạn có thể xem thêm tại đây.

Góp ý về cách đặt tên khi reg AP nói riêng và các hình thức thanh toán khác nói chung

alitran

Senior
Reactions
72
MR
0.000
Các bác có kinh nghiệm và đội ngũ mod, smod, admin vào hết đây ạ!
Cụ thể em xin thắc mắc về First name và Last name.
Em xin nói luôn em cũng có tìm hiểu rồi, và dc biết như sau
- First name: là phần đầu tiên trong toàn bộ tên đầy đủ (full name) của 1 người và cũng là tên chính xác của người đó
- Last name (Surname, hoặc family name): là phần sau cùng trong chuỗi full name và là tên dòng họ

VD như: đây là tên đầy đủ của tiền đạo MU Wayne Mark Rooney (theo đúng cách viết tên ở Anh)
Và cầu thủ này dc người Anh (ng nước # e ko biết đâu nhé) gọi = Rooney (last name) chứ ko phải = Wayne (first name)

Trong văn phong nói thường ngày ở bên Anh (ko tính trường hợp giấy tờ quan trọng nhé) có thể bỏ khuyết middle name (Wayne Rooney) hoặc viết tắt (Wayne M.Rooney)

Và lẽ ra thay vì gọi = cái tên chính xác là Wayne thì bọn Anh nó lại gọi là Rooney (tên dòng họ)

Tóm lại, cách viết tên của người Anh là (thường gồm 3 phần):
Phần tên chính (luôn luôn có) + Phần đệm (có thể ko có) + Phần tên dòng họ (chủ yếu là có)

Còn ở VN ta thì tên gọi đầy đủ trên giấy tờ tùy thân (điển hình là Chứng Minh Nhân Dân) thì hoàn toàn ngược lại và theo cách viết:

Phần tên dòng họ (chủ yếu là có) + Phần đệm (có thể ko có) + Phần tên chính (luôn luôn có)

Theo em, khi điền First name, Last name trong việc đăng kí trên các site nc ngoài, mọi ng nên đổi về đúng dạng thức viết tên kiểu Anh vừa nói ở trên và viết chữ ko dấu thì sẽ là tối ưu nhất.

VD: 1 ng có tên Nguyen Thi Thanh Hoa thì có thể tùy chọn 1 trong các cách sắp xếp sau
1. FN = Hoa, MN = Thi Thanh, LN = Nguyen
2. FN = Thanh Hoa, MN = Thi, LN = Nguyen
3. FN = Hoa, LN = Nguyen Thi Thanh
4. FN = Thanh Hoa, LN = Nguyen Thi
5. FN = Thi Thanh Hoa, LN = Nguyen
Các trường hợp 3, 4 và 5 ko có MN nhưng vẫn ko thiếu đi 1 từ nào trong cái tên Nguyen Thi Thanh Hoa nhé

Trên đây là những gì em biết, có sai sót j các bác đính chính và bổ sung!

P/s: đừng bác nào bảo là “thôi, tôi kiếm dc ít $ nên exchange cho nhanh và cũng chả quan tâm cái tên làm j”. Thế thì các bác ko nên vào 2pic của em!
Thanks!

Last edited by a moderator:
Riêng đối với MN thì 1 số TKTT Online nó sẽ không cần bạn điền khi đăng ký (vd: AP) còn đối với PP thì bạn điền MN hay không cũng không quan trọng mà bạn nên điền đúng cái Họ của mình vào o LastName thôi (cái này thì không sửa đc và nếu sửa thì rối lắm)...mình chỉ bik như vậy ai bik thêm thì cho ý kiến
Còn theo cách của bạn thì mình thấy cách thứ 4 là đẹp và được, tên mình có 3 chữ nên cũng dễ còn của bạn hay ai đó 4 chữ thì tuy người vậy

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,903
170,970
Latest member
autoshitclub
Back
Top Bottom