Góp chút ý kiến phòng chống scammer

Reactions
271
MR
0.000
Thân gửi admin Mmo4me .

Mình không thường xuyên ở forum lắm vì lý do công việc nhưng mỗi lần mình vào lại thấy từ bất ngờ này đến bất ngờ khác, Scammer forum mọc lên như nấm vậy.

Cách làm của admin để chống scammer là verify thông tin theo topic

http://mmo4me.com/showthread.php?57055-Phong-chong-SCAMMER

nhưng cái này scammer hoàn toàn có thể làm được.

mình thấy cái dở nhất của forum là mở đăng ký nick hàng loạt, tại sao admin không chọn chế độ phải qua bước xác nhận của BQT thì nick đấy mới được phép hoạt động nhỉ ?

Tuy cách thức này có thể sẽ làm giảm lượng new đăng ký nhưng forum cần chất lượng chứ số lượng mà loạn chả giải quyết được vấn đề gì .

Áp dụng cách này thì BQT sẽ vất vả hơn 1 chút nhưng để đảm bảo cho forum hạn chế tối đa các topic report scam . 1 ông scam được report thì bị ban nick thằng đấy cũng kệ chả cần biết cái nick đấy ntn đăng ký cái mới nhởn nhơ tìm cơ hội mới . ( quá bất công )

Forum mình forum việt cũng nên block luôn IP nước ngoài không cho đăng ký .

Mong admin xem xét 2 vấn đề mình có nêu ra nếu phù hợp có thể áp dụng để mmo4me thực sự là nhà của mọi người chứ không phải cái chợ .

thanks anh em đã đọc ai ủng hộ mình thí đá lên cho admin thấy .

Forum mình là forum mở, nên không thể đóng cửa, hạn chế reg được, các forum mmo trên thế giới cũng thế.
Nick lớn thì ít scam, vì họ cũng sợ mất nick uy tín. Còn nick bé tốt nhất nên cẩn thận, ko giao dịch hoặc trung gian, vì nick bé scam xong bỏ.
Mở rộng cho người nước ngoài vào cũng tốt.

Đây là ý kiến cá nhân của mình :)

Upvote 0
Chống Scammer thì xin khẳng định 1 điều là chúng ta không thể chống, chỉ có hạn chế Scammer qua những bài cảnh báo scammer được cập nhật thường xuyên, khi có cập nhật mới nhất về Scammer thì hệ thống sẽ chuyển cập nhật thông báo ấy đến cho member khi họ log vào forum (giống như những thông báo của buxhost phải đọc xong mới vào được), việc này sẽ đem đến 1 phiền toái nhất định, nhưng lợi ích to lớn hơn cho những người tham gia. Scammer luôn là những người đi trước, họ là những kẻ tấn công với những chiêu thức mới nhất và member chỉ là những người phòng thủ mà thôi.

Upvote 0
=)) diễn đàn trở lên lớn mạnh vì có lượng người tam gia đông không 1 forum nào lại đi hạn chế số lượng người reg cả . suy nghĩ của bạn quá ngây thơ rồi . Hãy cẩn thận tối đa khi gd , nếu gd lớn có thể chia nhỏ số lượng tiền ra thành nhiều lần mất thêm chút thời gian mà an toàn hoặc nhờ những trung gian uy tín đã được forum kiểm định , hầu hết những người bị scam là do hám lợi trước mắt thiếu cảnh giác , gần đây 1 số ít các nick có uy tín đi scam nhưng ko có ý nghĩa nhiều mình chỉ thấy tiếc chứ ko sợ gì cả hoàn toàn có thể hạn chế tối đa việc bị scam bằng cách tự bản thân cẩn thận trước khi gd

Upvote 0
Forum mình là forum mở, nên không thể đóng cửa, hạn chế reg được, các forum mmo trên thế giới cũng thế.
Nick lớn thì ít scam, vì họ cũng sợ mất nick uy tín. Còn nick bé tốt nhất nên cẩn thận, ko giao dịch hoặc trung gian, vì nick bé scam xong bỏ.
Mở rộng cho người nước ngoài vào cũng tốt.

Đây là ý kiến cá nhân của mình :)

Nick lớn giờ nó cũng chả sợ, chả tiếc gì đâu C ơi :binhsua32:

Upvote 0
Vẫn là thân ai nấy lo, hồn ai nấy giữ.
4rum có làm đc gì đó thì chỉ là cảnh báo thôi.
Còn chỗ nào treo được cảnh báo thì nên tận dụng nốt thui: avartar, sign, etc.;))Dòng cảnh báo nổi bật, dễ nhìn dễ thấy, title gây tò mò, link tới topic tổng hợp các vụ scam kinh điển ( như pro, master, police, admin cũng scam) kèm các kinh nghiệm phòng bị scam.

Upvote 0
Cộng đồng càng lớn thì phần tử xấu càng nhiều, đừng cố ngăn cản quy luật tự nhiên làm gì ;)

Trong cuộc sống đôi khi chúng ta còn bị người thân trộm tiền, thậm chí giết hại chỉ vì vài đồng thì ở thế giới ảo này khó có thể ngăn chặn hoàn toàn (nếu không muốn nói là không thể).

Upvote 0
em xin góp ý kiến tí : ý kiến của em là em chưa nghĩ ra ý kiến :m131:

Upvote 0
Vẫn là thân ai nấy lo, hồn ai nấy giữ.
4rum có làm đc gì đó thì chỉ là cảnh báo thôi.
Còn chỗ nào treo được cảnh báo thì nên tận dụng nốt thui: avartar, sign, etc.;))Dòng cảnh báo nổi bật, dễ nhìn dễ thấy, title gây tò mò, link tới topic tổng hợp các vụ scam kinh điển ( như pro, master, police, admin cũng scam) kèm các kinh nghiệm phòng bị scam.

admin cũng scam à? admin SHIN hay admin OnlyC vậy bạn, cho mọi người còn phòng nữa ;))

Upvote 0
nếu như forum mình nối kéo đc thêm các member nc ngoài thì càng tốt chứ sao phải block, mình có thể giao lưu và học hỏi kinh nghiệm từ họ. còn về vấn đề Scammer thì mình nghĩ nên có biện pháp khắc phục phần nào đó trên forum cho a e ytam làm ăn chứ cứ như mấy vụ scam vứa qua khiến a e hoang mang lo sợ. thiệt tình ! :m131:

Upvote 0
Kích hoạt nik qua sms... 30k/nik.... khi có vụ việc scam lấy tiền về đền bù :binhsua08:

Upvote 0
Trường hợp dân đen với dân đen giao dịch thì để họ tự lo đi.
Còn trường hợp 1 bên giao dịch là pro, master, police, mod, tmod j j đó thì nó có lwan đến uy tín 4rum, nên nếu muốn đảm bảo an toàn 100% thì mình có ý kiền thế này: ~ ai quyền cao chức trọng muốn bảo đảm uy tín thì đóng bảo hiểm 100% trc khi giao dịch đi
Đóng bảo hiểm - Admin xác nhận và pub số tiền - Ai mún giao dịch thì giao dịch nhỏ hơn số tiền bảo hiểm (gdich lớn hơn bị scam thì lỗ ráng chịu) - Ai giao dịch xog vào xác nhận, đồng nghĩa với việc ko thực hiện nhiều giao dịch cùng lúc, đảm bảo cho tổng giá trị giao dịch ko lớn hơn số tiền bảo hiểm.
Mà cái này để tự nguyện nhé, các pro đóng hay ko là quyền của họ, ai mún giao dịch với pro ko có bảo hiểm là quyền của họ. Đc hay mất tự chịu ko lwan 4rum. Z cho đơn giản, dây mơ rễ má mệt

Upvote 0
=)) diễn đàn trở lên lớn mạnh vì có lượng người tam gia đông không 1 forum nào lại đi hạn chế số lượng người reg cả . suy nghĩ của bạn quá ngây thơ rồi .

Cu cậu chưa bao giờ làm forum thì phải. ngây thơ hết mức . Forum 1 khi đã phát triển cần chất lượng chứ không cần số lương, có chất lượng tự khắc số lượng sẽ nhiều và chất lượng sẽ tăng. cứ mở đăng ký nick hàng loạt thì khó kiểm soát lắm.

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
420,958
173,033
Latest member
aicrack109

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week