Help forex: cháy nhiều lần với số tiền nhỏ hơn cháy một lần với cục tiền to(newbike ôm hận)

Không biết gì về forex, nhưng e xin hỏi các Bác, $ không phải chảy từ túi người này qua túi người khác thì cái $ lãi ăn được đó từ đâu mà có ạ.

chiều nay rảnh rảnh, em lên đây chém tiếp với các bác về những gì em rút ra và thu lượm được về vấn đề đặt ST và TP.
bắt đầu:binhsua168::
Như các bác cũng đã biết, là dạo này cặp tiền EURO/USD đi khá là bất bình thường, lúc nó đi ổn định<tầm sáng từ 8h-12h> thì không sao , nhưng vào chiều và tối, đồ thị biến động rất mạnh và khó lường trước đc, việc đồ thị đi như vậy làm chúng ta bối rối trong việc xác định xu hướng cũng như đặt SL và TP. nhưng đó cũng là khoảng thời gian kiếm đc rất nhiều pip<cây nến dài khiếp>. nhiều bác ở nhìn cũng thèm nhỏ dãi đúng không ạh<chắc chắn rồi, toàn 50 với 100 pip
:binhsua57:>.

vậy làm sao để chúng ta vẫn có thể tham gia nhưng vẫn an toàn khi đồ thị biến động mạnh như vậy.
với hầu hết các trade , họ đều cho rằng không đặt SL là điều ngu xuẩn thứ 1, còn thay SL bằng lệnh ngược là điều ngu xuẩn thứ 2.
cái chính ở đây là, đặt lệnh ngược là khóa lỗ< cũng như khóa lãi>. Nhưng chúng ta khóa lỗ và lãi bao nhiêu mới là vấn đề . để khi chúng ta xác định đc thời điểm đồ thi bắt đầu đảo chiều thì gỡ lệnh và lấy lãi.
khóa lãi<sell trên buy dưới> hay khóa lỗ<buy trên sell dưới> chỉ nên dao động trong khoảng 0-10 pip, nếu thay SL bằng lệnh ngược thì lúc đó lỗ đã rất lớn, vì mọi người thường để SL không nhỏ hơn 30pip<như vậy thà cắt lỗ còn hơn>. khi đó lúc gỡ lệnh khi xác định đồ thị đảo chiều, thì chỉ cần đồ thị đi theo xu hướng lệnh ngược là chúng ta đã có lãi<vì lúc đó lệnh ngược đã hòa vốn, với 10pip chỉ là 1 đoạn ngắn>. lúc đó lệnh kia, ta đã có lãi lớn. đây là hình ảnh em vào lệnh cặp tiền EUR/USD<chênh lệch 11pip>. đồ thị đang đi xuống, nhưng có những đoạn phục hồi 30pip. em muốn gỡ lệnh lúc nào cũng đc.mời các bác xem và ném đá

View attachment 16047với lệnh như trên, khi em gỡ lệnh, em sẽ lãi đc 15pip<nhầm, lúc nãy đánh lộn thành 150pip:siunhan:>

Thứ 1: Trade kiểu đó chỉ tổ cúng spread cho sàn
Thứ 2:SL là SL, TP là TP. Trade chỉ có in và out
Thứ 3: SL nhỏ thì muôn đời chỉ là gà cho tụi BIG BOSS quét

Last edited by a moderator:
chia sẽ tài liệu đã tìm được
STop Loss cần thiết hay nhất thiết.
Dùng Stoploss(SL) hầu như là quan trọng hơn tất cả mọi thứ khác liên quan đến giao dịch. Một vài người hiểu về nó, Một vài người không dùng nó. Và một vài tác giả của các cuốn sách về Forex không đề cập đến nó.
Nhìn chung các giao dịch viên hiểu biết về SL hiện nay có thể chia thành các cấp độ.
Cấp 1. Không hiểu và không sử dụng thường xuyên SL.

Cấp 2. Hiểu ý nghĩa stoploss và thường xuyên đặt SL nhưng đặt SL không đúng chổ.

Cấp 3. Hiểu và thường xuyên đặt stoploss, và đặt SL đúng chổ.

Không hiểu về SL góp phần làm thua lổ nhiều hơn bất cứ điều gì trong giao dịch. Tôi không hiểu triết lí của Bạn như thế nào và bạn sẻ tồn tại như thế nào trong thị trường khi mà bạn không hiểu gì về SL. Và Bạn hãy trả lời tôi. Triết lí giao dịch của bạn là gì ?!
Nếu triết lí đầu tư của bạn trong giao dịch Forex là tìm sự chênh lệch giá cả trong thị trường để mua và bán. thì triết lí đó là sai lầm nghiêm trọng. Triết lí đúng cho thành công trong giao dịch là “ Làm tăng 1 tài khoản nhỏ, dần dần trở thành 1 tài khoản lớn hơn theo thời gian, từ từ, từ từ”. Nếu Bạn đọc đi đọc lại nhiều lần triết lí này bạn sẻ hiểu vấn đề cốt lỏi trong giao dịch Forex, Spot gold.
Triết lí đầu tư như thế này nó sẻ đưa ra một quy luật đúng trong giao dịch là. “Bạn có thắng và có thua, và nhiệm vụ của bạn là số tiền thắng tổng hợp lại sẻ hơn số tiền thua theo một chu kỳ thời gian nhất định”.
Thế bạn sẻ làm thế nào. Câu trả lời là việc bạn có, hay không có đặt SL khi giao dịch.
Và sau đây là một ý kiến về Stoploss.
Tôi ít khi nào đặt stoploss ?! Vì mỏi lần giá chạm stoploss thì cứ như lá giá quay đầu trở lại.
Xin trả lời bạn như sau: Hãy nghĩ về điều này nếu Bạn chạy trên 1 chiếc xe sẻ như thế nào nếu không có bộ phận thắng. Hay bạn chạy xe không cần thắng. Và hiện bạn đang giao dịch trong một thị trường rất lớn. Việc giá lên rồi xuống và lên rồi xuống, Bạn có trả lời cho tôi là Bạn biết rất rỏ được vì sao, vì lí do gì mà giá lại thay đổi hay không. Nếu không thì việc bạn không đặt stoploss và chờ đợi chỉ là sự mai mắn vài lần. Nhưng điều gì nếu thị trường lưng chừng, và nó hình thành 1 xu hướng (Trend) đi mãi. Và nếu bạn không có một mức stop. Xu hướng sẻ không còn là người bạn mà sẻ là kẻ thù giết chết bạn trên thị trường.

*Stop Loss liên quan đến Money Management (Quản lí tiền)
Việc đặt Stoploss liên quan đến việc quản lí tiền. Hãy hiểu chỉ những lần giao dịch thua lổ nặng nó mới làm bạn ngã ngựa thật sự trên con đường giao dịch. Chỉ những lần thua lổ lớn mới ảnh hưởn đến tài khoản, đến tin thần của Bạn. Stoploss cũng giống như bạn mua bảo hiểm cho tài khoản. Khi mà bạn chấp nhận 1 khoản nhỏ mất mát để bảo toàn cả phần còn lại.

Vì những điều này Bạn hãy nhớ kỹ luật thuộc hàng đầu trong giao dịch:
Bạn phải có ít nhất trong đầu, ít nhất một mức stoploss khi giao dịch.
Và vấn đề cơ bản để thành công trong giao dịch là:

Thứ nhất: Phải kiên nhẫn đợi chờ một điều kiện thuận lợi để giao dịch.

Thứ hai : Giao dịch với (mức Stoploss) Là một khoản tiền mà nếu mất đi, Bạn có thể chấp nhận được.

Việc thành công của bạn sẻ dần dần đến với bạn nếu bạn luôn có kỹ luật và việc đặt stoploss hợp lí. Việc đặt stop loss hợp lí phụ thuộc vào kế hoạch giao dịch của Bạn. Vấn đề đặt stoploss hợp lí còn phụ thuộc vào kinh nghiệm giao dịch của bạn, phụ thuộc vào hệ thống giao dịch của bạn.

em hỏi khí không phải, bác có bao nhiêu tiền vốn vậy?
Bạn mong học được gì từ câu hỏi tế nhị này. Và đã là tế nhị thì mình xin ko trả lời. Nói chung đủ để không phải ăn bám và dư để đầu tư ròng

chia sẽ tài liệu đã tìm được
STop Loss cần thiết hay nhất thiết.
Dùng Stoploss(SL) hầu như là quan trọng hơn tất cả mọi thứ khác liên quan đến giao dịch. Một vài người hiểu về nó, Một vài người không dùng nó. Và một vài tác giả của các cuốn sách về Forex không đề cập đến nó.
Nhìn chung các giao dịch viên hiểu biết về SL hiện nay có thể chia thành các cấp độ.
Cấp 1. Không hiểu và không sử dụng thường xuyên SL.

Cấp 2. Hiểu ý nghĩa stoploss và thường xuyên đặt SL nhưng đặt SL không đúng chổ.

Cấp 3. Hiểu và thường xuyên đặt stoploss, và đặt SL đúng chổ.

Không hiểu về SL góp phần làm thua lổ nhiều hơn bất cứ điều gì trong giao dịch. Tôi không hiểu triết lí của Bạn như thế nào và bạn sẻ tồn tại như thế nào trong thị trường khi mà bạn không hiểu gì về SL. Và Bạn hãy trả lời tôi. Triết lí giao dịch của bạn là gì ?!
Nếu triết lí đầu tư của bạn trong giao dịch Forex là tìm sự chênh lệch giá cả trong thị trường để mua và bán. thì triết lí đó là sai lầm nghiêm trọng. Triết lí đúng cho thành công trong giao dịch là “ Làm tăng 1 tài khoản nhỏ, dần dần trở thành 1 tài khoản lớn hơn theo thời gian, từ từ, từ từ”. Nếu Bạn đọc đi đọc lại nhiều lần triết lí này bạn sẻ hiểu vấn đề cốt lỏi trong giao dịch Forex, Spot gold.
Triết lí đầu tư như thế này nó sẻ đưa ra một quy luật đúng trong giao dịch là. “Bạn có thắng và có thua, và nhiệm vụ của bạn là số tiền thắng tổng hợp lại sẻ hơn số tiền thua theo một chu kỳ thời gian nhất định”.
Thế bạn sẻ làm thế nào. Câu trả lời là việc bạn có, hay không có đặt SL khi giao dịch.
Và sau đây là một ý kiến về Stoploss.
Tôi ít khi nào đặt stoploss ?! Vì mỏi lần giá chạm stoploss thì cứ như lá giá quay đầu trở lại.
Xin trả lời bạn như sau: Hãy nghĩ về điều này nếu Bạn chạy trên 1 chiếc xe sẻ như thế nào nếu không có bộ phận thắng. Hay bạn chạy xe không cần thắng. Và hiện bạn đang giao dịch trong một thị trường rất lớn. Việc giá lên rồi xuống và lên rồi xuống, Bạn có trả lời cho tôi là Bạn biết rất rỏ được vì sao, vì lí do gì mà giá lại thay đổi hay không. Nếu không thì việc bạn không đặt stoploss và chờ đợi chỉ là sự mai mắn vài lần. Nhưng điều gì nếu thị trường lưng chừng, và nó hình thành 1 xu hướng (Trend) đi mãi. Và nếu bạn không có một mức stop. Xu hướng sẻ không còn là người bạn mà sẻ là kẻ thù giết chết bạn trên thị trường.

*Stop Loss liên quan đến Money Management (Quản lí tiền)
Việc đặt Stoploss liên quan đến việc quản lí tiền. Hãy hiểu chỉ những lần giao dịch thua lổ nặng nó mới làm bạn ngã ngựa thật sự trên con đường giao dịch. Chỉ những lần thua lổ lớn mới ảnh hưởn đến tài khoản, đến tin thần của Bạn. Stoploss cũng giống như bạn mua bảo hiểm cho tài khoản. Khi mà bạn chấp nhận 1 khoản nhỏ mất mát để bảo toàn cả phần còn lại.

Vì những điều này Bạn hãy nhớ kỹ luật thuộc hàng đầu trong giao dịch:
Bạn phải có ít nhất trong đầu, ít nhất một mức stoploss khi giao dịch.
Và vấn đề cơ bản để thành công trong giao dịch là:

Thứ nhất: Phải kiên nhẫn đợi chờ một điều kiện thuận lợi để giao dịch.

Thứ hai : Giao dịch với (mức Stoploss) Là một khoản tiền mà nếu mất đi, Bạn có thể chấp nhận được.

Việc thành công của bạn sẻ dần dần đến với bạn nếu bạn luôn có kỹ luật và việc đặt stoploss hợp lí. Việc đặt stop loss hợp lí phụ thuộc vào kế hoạch giao dịch của Bạn. Vấn đề đặt stoploss hợp lí còn phụ thuộc vào kinh nghiệm giao dịch của bạn, phụ thuộc vào hệ thống giao dịch của bạn.

Hehe, cái khái niệm SL này nó trừu tượng lắm. Mỗi phong cách trade là mỗi SL riêng

với bác quaza: em hỏi như vậy là có lí do
tùy vào vốn mà cách đánh có khác nhau. chơi nhỏ khác chơi lớn, chơi lớn khác cực lớn, vì khả năng chịu đựng của tài khoản khác nhau. phải có cách đánh hợp lý để không bị dìm trong thị trường.
không đủ khả năng để đánh SL lớn thì sao, đó là lí do em viết bài trên<thay lệnh ngược với SL là cách chống chịu của em khi đồ thị biến động>, và em vẫn có thể ăn đc từ nó 1 cách an toàn.

với bác tinhyeu:
1. bác hỏi forex là gì, cái gì làm thay đổi giá trị đồng tiền, làm đồ thị tiền tệ và vàng,dầu thay đổi. đơn giản và dễ hiểu :biểu hiện kinh tế <gọi là tin> và tâm lý trade<bao gồm các trade và các ngân hàng trên toàn thế giới>.giá trị đồng tiền thay đổi khi đồng tiền được liên thông và chuân chuyển<thế mới gọi là ngoại hối> , việc sử dụng đồng tiền riêng trong mỗi nước không làm đồng tiền thay đổi giá trị<giống người việt nam xài tiền việt nam> .
2.triết lý trade:"không áp đặt".
3.SL: cái này dịch theo đúng ngĩa: dừng lỗ, chặn lỗ. sao cứ phải làm cho hai từ stop loss và take profit trở nên nặng nề như vậy nhỉ, nghĩa của chúng đã quá rõ. cái chính là sử dụng như thế nào thôi, cái này quy về "quản lý vốn"
4.quản lý vốn:cách đánh của em có phải là quản lý vốn không. đó là quản lý vốn. Và đó chỉ là cách đánh. em không áp đặt cách đánh của mình, mục đích cuối cùng của em là vào lệnh an toàn<với chênh lệch pip nhỏ như vậy, em hoàn toàn có thể lãi, điều đặc biệt là gỡ lệnh khi nào mà thôi>. việc khóa lỗ hay khóa lời đồng nghĩa với việc mình đứng ngoài thị trường, nó chạy bao nhiêu pip cũng không là vấn đề nữa>, đây gọi là bất biến ứng vạn biến.

mời các bác vào bình luận tiếp:binhsua168:

với bác quaza: em hỏi như vậy là có lí do
tùy vào vốn mà cách đánh có khác nhau. chơi nhỏ khác chơi lớn, chơi lớn khác cực lớn, vì khả năng chịu đựng của tài khoản khác nhau. phải có cách đánh hợp lý để không bị dìm trong thị trường.
không đủ khả năng để đánh SL lớn thì sao, đó là lí do em viết bài trên<thay lệnh ngược với SL là cách chống chịu của em khi đồ thị biến động>, và em vẫn có thể ăn đc từ nó 1 cách an toàn.

với bác tinhyeu:
1. bác hỏi forex là gì, cái gì làm thay đổi giá trị đồng tiền, làm đồ thị tiền tệ và vàng,dầu thay đổi. đơn giản và dễ hiểu :biểu hiện kinh tế <gọi là tin> và tâm lý trade<bao gồm các trade và các ngân hàng trên toàn thế giới>.giá trị đồng tiền thay đổi khi đồng tiền được liên thông và chuân chuyển<thế mới gọi là ngoại hối> , việc sử dụng đồng tiền riêng trong mỗi nước không làm đồng tiền thay đổi giá trị<giống người việt nam xài tiền việt nam> .
2.triết lý trade:"không áp đặt".
3.SL: cái này dịch theo đúng ngĩa: dừng lỗ, chặn lỗ. sao cứ phải làm cho hai từ stop loss và take profit trở nên nặng nề như vậy nhỉ, nghĩa của chúng đã quá rõ. cái chính là sử dụng như thế nào thôi, cái này quy về "quản lý vốn"
4.quản lý vốn:cách đánh của em có phải là quản lý vốn không. đó là quản lý vốn. Và đó chỉ là cách đánh. em không áp đặt cách đánh của mình, mục đích cuối cùng của em là vào lệnh an toàn<với chênh lệch pip nhỏ như vậy, em hoàn toàn có thể lãi, điều đặc biệt là gỡ lệnh khi nào mà thôi>. việc khóa lỗ hay khóa lời đồng nghĩa với việc mình đứng ngoài thị trường, nó chạy bao nhiêu pip cũng không là vấn đề nữa>, đây gọi là bất biến ứng vạn biến.

mời các bác vào bình luận tiếp:binhsua168:

Vậy chia sẻ với bác cái clip này. Rất hữu ích lúc mình còn gà :))
http://www.youtube.com/watch?v=MUfdEO1muiw&feature=related

Trade khối lượng nhỏ thì luôn ở trạng thái"stress free". Và còn nhiều cơ hội vào các cặp khác hơn
Happy trading

với tài khoản của bác thì mấy lot gọi là nhỏ. khi vào 1 lệnh thì free margin của bác là bao nhêu %.

Last edited by a moderator:
với tài khoản của bác thì mấy lot gọi là nhỏ. khi vào 1 lệnh thì free margin của bác là bao nhêu %.

0.1 là nhỏ nhất. H thì lúc nào vào lệnh cũng cỡ đó, vào cao căng thẳng lắm. Free margin phải luôn dao động từ 90-95%

Không biết gì về forex, nhưng e xin hỏi các Bác, $ không phải chảy từ túi người này qua túi người khác thì cái $ lãi ăn được đó từ đâu mà có ạ.

Quên, câu hỏi của bác này cũng hay đó
Túi này qua túi khác là 1 phần.
Lãi là do thặng dư nền KT đó đạt dc. Nó thúc đẩy nền KT luôn luôn đi lên vì như thế sẽ làm tiền của nó có giá trị hơn

sai lầm

báo cáo các bô lão em lại sai lầm 1 lần nữa giống như trên là đón đỉnh ạ :binhsua160:

ngu vẫn hoàn ngu :binhsua85:

Học phí là điều mà không có trader nào tránh khỏi cả. Vì vậy hãy thực hành với tai khoản nhỏ thôi. Chỉ khi nào cảm thấy performance đã dần ổn định thì hãy trade với số tiền lớn hơn.

mình sài auto thôi
nó ko lãi quá cao nhưng đều đặn và ổn định
mặc trái của nó là $ tài khoản phải đủ lớn để ko bị cháy acc trước những cú sốc lớn
có hôm cú sốc lên đến 200pp nhưng nếu vượt qua thì $ lại tăng đều

- - - Updated - - -

Chúc mừng bác, phải bị như thế mấy chục lần mới ngộ ra.
Thua thì làm lại
ko phải ngu mà là thói quen
chúng ta thường ko tuân theo nguyên tắc đã đặt ra

2 tháng không chơi forex vì lý do học hành, hôm nay vào lệnh rất ngượng tay, àh, do em đã chuyển nhà sang fxcm rồi , nên trong tài khoản wmtranfer còn vài wmz lẻ, bác nào muốn tập tành chơi với số vốn nhỏ thì pm em, em bán 5wmz 1 lần giá 21, phí chuyển khoản em chịu (chơi ít mất đỡ tiếc:binhsua47:), he he

Mình cũng là newbie, thấy các bác trên này rôm rả quá. mình cũng tí tởn chút :)

Ban đầu mình cũng chơi demo mấy tháng lận. thấy có vẻ ổn ổn và tháng trước mở tài khoản live.
đúng là khi chơi tài khoản tiền thật của mình cảm giác khác hẳn anh demo :)
tháng vừa rồi dep bao nhiêu mất bấy nhiêu :( thay đổi chiến thuật mấy lần thì cuối cùng cũng cháy tài khoản :eek:
Mới chơi, kinh nghiệm còn chưa có, tâm lí chưa vững,
Có lẽ còn phải mất khoản học phí kha khá mới ăn được từ cái món này...:cool:

1 lời huyên cho các bạn mới chơi, đừng quá cố gắng phân tích kĩ thuật, ban đầu hãy tìm hiểu về phân tích cơ bản
giao dịch ít nhưng sẽ lời nếu bạn biết cách đặt lệnh
trong thời gian đó thì tìm hiểu về phân tích kĩ thuật để hình thành 1 system riêng cho mình
chúc các bác thành công

:) Ở VN thì Forex còn mới mẻ, tài liệu VN thì chưa nhiều nên có khi thua là chuyện thường, nhưng lướt qua các 4rum nc ngoài thì dân tình họ chơi khá là hay, ăn lãi hàng ngày là chuyện thường. Forex nó thực sự là 1 dạng đầu tư nâng cao và phải nói là rất khó. Chỉ có ai mà tìm hiểu kỹ và đam mê thì mới thắng được. Muốn giỏi forex thì phải trãi qua thời gian nhiều với Acc Live. Quan trọng là không được tham, phải bik điểm dừng và tuân thủ theo system mà bạn đang theo.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,787
170,873
Latest member
asapcanopy1

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom