Warning Đôi điều cần suy nghĩ!

Theo như mình suy luận thì ý thớt là Webkiemtien24h tự tạo nick khác để scam hoặc Bạn/ng thân ngoài đời có đđện thoại của webkiemtien24h.
Nhưng nếu là ng thân/bạn của webkiemtien24h thì sẽ ghi số là 969 luôn chứ chả cần phải ghi 979.
Ghi 979 là để "Tôi là scammer chứ không phải chính chủ"
Ở thời điểm lúc đầu mình chỉ thấy có vấn đề vì chuyện giống 2 số trong 3 số cuối là cần suy nghĩ!Tuy nhiên khi có 1 bái search google nick của mình có số điên thoai gần giống mình ở 3 số cuối thì chắc là mọi chuyện đều sáng tỏ rôi! Thằng lừa đảo khá cao tay và minh có 1 lời xin lỗi đến webkiemtien24h vì đã suy nghĩ lung tung!

Cũng có 1 phần mọi chuyện khá trùng hợp nên dẫn đến mình suy nghĩ như thế!

Ở thời điểm lúc đầu mình chỉ thấy có vấn đề vì chuyện giống 2 số trong 3 số cuối là cần suy nghĩ!Tuy nhiên khi có 1 bái search google nick của mình có số điên thoai gần giống mình ở 3 số cuối thì chắc là mọi chuyện đều sáng tỏ rôi! Thằng lừa đảo khá cao tay và minh có 1 lời xin lỗi đến webkiemtien24h vì đã suy nghĩ lung tung!

Cũng có 1 phần mọi chuyện khá trùng hợp nên dẫn đến mình suy nghĩ như thế!
Bạn post ảnh bài đó lên đây xem? Mình muốn biết bài viết đó up số điện thoại của bạn là bao nhiêu?

Bạn post ảnh bài đó lên đây xem? Mình muốn biết bài viết đó up số điện thoại của bạn là bao nhiêu?
nó ghi x979 thôi cậu!:D!Với mình có post ảnh lên mà!Không qua chỉnh sữa chỉ qua cắt dán thôi!

Hại não vãi. Thấy nick fake thì xoá contact rồi cho vào danh sách bỏ qua. Còn bày đặt nghi vấn.:(

khổ. khi gd trung gian hoặc với 1 bro uy tín nào đó mà mình phải send tiền trước thì cứ bảo ông bro đó vào xác nhận tại topic là xong. có gì mà nhá với chả máy. mất thời gian vào những cái này làm gì. có mỗi cái fake nick YM mà bao nhiều ông suốt ngày bị lừa.

Hôm nay mình có tham gia sell 1 acc sonic tại topic http://mmo4me.com/threads/1-acc-net-sonic-lap-vao-thang-11-2012-11tr.210220/ .
Khoảng 2h chiều ngày 10-11-2014 thi co 1 nick YM add mình vào ,nick đó có tên là webklemtien24h !
Mấy bạn nào hay sell đồ trên forum đều biêt dịch vụ trung gian của bạn webkiemtien24h tại topic
http://mmo4me.com/threads/darklight...ong-hanh-cung-ban-trong-moi-giao-dich.198040/ !
Các bạn nhìn 2 nick thì nó khác nhau ở chữ I và chữ L nên rõ ràng đây là 1 nick fake hòng lừa mình để chiếm đoạt!
Cái vấn đề ở đây mình muốn nói với các bạn để các bạn cảnh giác thêm 1 chút vì trong đoạn đối thoại này có rất nhiều điểm đáng suy nghĩ!
Mình xin nói rõ luôn là mình không tố giác ai scam hay lừa đảo ,cái mình muốn nói ở đây là để các bạn tăng cường cảnh giác thêm thôi!
Trước hết mình xin post nguyên mẫu tin chat để các bạn cùng mổ xẽ vấn đề!
14:58:12 webkiemtien24h .: ok, vậy giao dịch nhé
14:58:32 ng_htan: cau dua topic trung gian cua cau cho to
14:58:42 webkiemtien24h .: http://mmo4me.com/threads/darklight...ong-hanh-cung-ban-trong-moi-giao-dich.198040/
15:00:22 ng_htan: cha
15:00:31 ng_htan: thay co nhieu thu scam nhi
15:00:37 ng_htan: to gui cho cau 1 day so
15:00:42 ng_htan: cau gui qua yahoo cho to nhe
15:00:45 ng_htan: de xac nhan thoi
15:01:00 webkiemtien24h .: cậu cứ
15:01:03 webkiemtien24h .: nhá máy qua sđt tớ
15:01:05 webkiemtien24h .: trên topic
15:01:44 ng_htan: do
15:01:50 ng_htan: cau gui lai cho to cai day so do
15:02:00 webkiemtien24h .: số cậu là xx979 à ?
15:02:16 ng_htan: 0985160969
15:03:37 ng_htan: day so to gui cho cau la gi ???

Mình xin nói ra 2 vấn đề cần suy nghĩ của mình như sau:
1 . Sau khi nick này chấp nhận trung gian với mình,mình đã cẩn thận gữi qua số điện thoại trên topic trung gian 1 dãy số mình tự đặt ra và yêu cầu người đó nhắn lại dăy số đó! Các bạn lưu ý ở giờ 15:01:03 ,khi mình đưa yêu cầu như thế thì nick đó vẫn muốn mình nhá máy qua. Tại sao lại nhá máy ,nếu như nhá máy thì nếu là 1 người khác không phải chủ số điện thoại đó liệu có đoán ra được không??? Vậy 1 tên lừa đảo nào đó muốn giả dạng webkiemtien24h liệu có cần phải mất thời gian thêm ở chổ này không???
2. Sau khi mình nhắn tin xong thì người đó vẫn cố tình đưa ra 3 số cuối là 979 hòng có thể hi vọng mắt mình kém mà nhìn nhầm,và các bạn có để ý không
ba số cuối nick đó đưa ra là 979 gần sát với 969 la 3 số cuối điện thoại của mình! Liệu điều đó có quá trùng hợp hay không??Nếu thật sự là trùng hợp,thì mình xin nói thật,bạn gì có nick webklemtien24h ơi, bạn nên đi đánh số đề nó dễ hơn là đi lừa đảo kiểu này đó! :D!

Mình chỉ xin nêu 2 điều mình suy ngẫm để các bạn có thêm 1 it kinh nghiệm khi mua bán trên forum!Còn mình thì càng suy nghĩ càng cảm thấy lạnh mình đó!:D!

PS :Hi vọng là sau khi mình post cái này lên thì không bị ai đó khủng bố vô điện thoại của mình ! :D!

Mình được 1 thành viên báo cho cái topic này. Đọc qua bài viết của chủ topic thì bạn muốn nói mình tự fake nick của mình sau đó dùng nick fake đó đi scam mọi người?

Mình thì có vài điểm cần chia sẻ với bạn.

1. Nick 4rum bạn đăng ký khá lâu rồi, lẽ ra bạn phải biết rằng các trung gian hay ex trong 4rum không bao giờ tự động add nick thành viên. Đằng này, nick kia chủ động add nick bạn, bạn không hề đặt nghi vấn và tiếp tục nói chuyện mua bán, xác minh với nick fake? Là newbie, họ không biết đã đành, đằng này bạn là người rất kỳ cựu trong 4rum, mình không nghĩ bạn không biết đến chuyện này.

2. Xác minh bằng cách nhá máy - vốn dĩ là 1 cách thức xác minh có thể dễ dàng bị scammer lợi dụng. Scammer tất nhiên sẽ rất thích nếu bạn chấp nhận xác minh qua cách này.

3. Nếu bạn là người đủ tỉnh táo để gửi mã xác nhận qua tin nhắn điện thoại cho mình, thì xác xuất để hy vọng bạn nhìn nhầm 979 thành 969 như bạn nói là bao nhiêu %?

4. Việc scammer search thông tin người bị hại là điều chắc chắn tụi nó sẽ làm khi bị yêu cầu xác minh gì đấy. Mình không lấy làm bất ngờ khi scammer nói " số của cậu là xx979".

Nếu những điều mình nói vẫn chưa giúp bạn "ngộ ra", thì bạn nên xem lại 3 topic mình đặt tại cuối topic trung gian của mình. Có thể nó sẽ giúp bạn nhận diện scammer ngay từ bước đầu và hiểu tại sao scammer lại yêu cầu bạn như vậy.

Và, nếu bạn không có đầy đủ chứng cứ chứng minh mình fake chính mình để đi scam thì yêu cầu bạn close ngay topic này và xin lỗi mình.

Last edited:
Mình được 1 thành viên báo cho cái topic này. Đọc qua bài viết của chủ topic thì bạn muốn nói mình tự fake nick của mình sau đó dùng nick fake đó đi scam mọi người?

Mình thì có vài điểm cần chia sẻ với bạn.

1. Nick yahoo bạn đăng ký khá lâu rồi, lẽ ra bạn phải biết rằng các trung gian hay ex trong 4rum không bao giờ tự động add nick thành viên. Đằng này, nick kia chủ động add nick bạn, bạn không hề đặt nghi vấn và tiếp tục nói chuyện mua bán với nick fake? Là newbie, họ không biết đã đành, đằng này bạn là người rất kỳ cựu trong 4rum, mình không nghĩ bạn không biết đến chuyện này.

2. Xác minh bằng cách nhá máy - vốn dĩ là 1 cách thức xác minh có thể dễ dàng bị scammer lợi dụng. Scammer tất nhiên sẽ rất thích nếu bạn chấp nhận xác minh qua cách này.

3. Nếu bạn là người đủ tỉnh táo để gửi mã xác nhận qua tin nhắn điện thoại cho mình, thì xác xuất để hy vọng bạn nhìn nhầm 979 thành 969 như bạn nói là bao nhiêu %?

4. Việc scammer search thông tin người bị hại là điều chắc chắn tụi nó sẽ làm khi bị yêu cầu xác minh gì đây. Mình không lấy làm bất ngờ khi scammer nói " số của cậu là xx979".

Nếu những điều mình nói vẫn chưa giúp bạn "ngộ ra", thì bạn nên xem lại 3 topic mình đặt tại cuối topic trung gian của mình. Có thể nó sẽ giúp bạn nhận diện scammer ngay từ bước đầu và hiểu tại sao scammer lại yêu cầu bạn như vậy.

Và, nếu bạn không có đầy đủ chứng cứ chứng minh mình fake chính mình để đi scam thì yêu cầu bạn close ngay topic này và xin lỗi mình.
Ngay khi có bạn đã search ra được ở trên mình đã xin lỗi rồi đó thôi!Cậu đọc lại đi!Sẵn cậu ở đây tớ xin lỗi thêm 1 lần nữa.Mà cậu đọc chưa có kĩ gì hết,lúc đầu mình đã nhấn mạnh là chỉ nêu 1 vài điều cần suy nghĩ thôi!Và thật sự mình đã xác minh SMS qua điện thoại nên mình mới biết người đó scam chứ sao nữa!
Sẵn có mod nào đi ngang topic đóng giùm mình lại nhé,để ảnh hưởng đến công việc làm ăn cua bạn webkiemtien24h!

Last edited:
Vấn đề đc hiểu đơn giản là Scamer nhắm bạn là có Chuẩn bị từ trước. Trước khi Pm bạn thì nó đã Search Info của bạn trên Google và có đc số đt xxx979. Khi bạn bảo xác minh thì nó bảo bạn nhá qua số đt của Trung gian webkiemtien24h, sau đó nó chỉ cần đọc lại số đt của bạn trên forum mà nó đã Search được để tạo lòng tin là bạn đang gd với chính trung gian webkiemtien24h...
Chấm hết.....

Vấn đề đc hiểu đơn giản là Scamer nhắm bạn là có Chuẩn bị từ trước. Trước khi Pm bạn thì nó đã Search Info của bạn trên Google và có đc số đt xxx979. Khi bạn bảo xác minh thì nó bảo bạn nhá qua số đt của Trung gian webkiemtien24h, sau đó nó chỉ cần đọc lại số đt của bạn trên forum mà nó đã Search được để tạo lòng tin là bạn đang gd với chính trung gian webkiemtien24h...
Chấm hết.....
Chưa chính xác bạn à. Việc search thông tin trên mạng sẽ mất nhiều thời gian hơn và đôi khi không chính xác tuyệt đối. Cách comfirm SDT của scammer sẽ như thế này.

B1: scammer yêu cầu nạn nhân nhá máy vào số trung gian.
B2: scammer dùng nick khác pm trung gian hỏi mua bán và bảo vừa nhá máy qua, yêu cầu trung gian cho biết số điện thoại vừa nhá qua để xác minh.
B3: scammer lấy sdt đó để xác nhận với nạn nhân.

Rất nhiều scam case đã được tổng hợp để các bạn biết mà phòng tránh. Tiếc là rất nhiều mem không chịu dành 1 chút thời gian để đọc qua, tới lúc dính scam mới thấm.

Last edited:
Chưa chính xác bạn à. Việc search thông tin trên mạng sẽ mất nhiều thời gian hơn và đôi khi không chính xác tuyệt đối. Cách comfirm SDT của scammer sẽ như thế này.

B1: scammer yêu cầu nạn nhân nhá máy vào số trung gian.
B2: scammer dùng nick khác pm trung gian hỏi mua bán và bảo vừa nhá máy qua, yêu cầu trung gian cho biết số điện thoại vừa nhá qua để xác minh.
B3: scammer lấy sdt đó để xác nhận với nạn nhân.

Rất nhiều scam case đã được tổng hợp để các bạn biết mà phòng tránh. Tiếc là rất nhiều mem không chịu dành 1 chút thời gian để đọc qua, tới lúc dính scam mới thấm.

Để tránh chiêu trên thì confirm kiểu gì câu :-? sms cho trugn gian a

Để tránh chiêu trên thì confirm kiểu gì câu :-? sms cho trugn gian a

B1: Gọi điện cho trung gian
B2: cung cấp 1 chuỗi ký tự bất kỳ qua yahoo
B3: Yêu cầu trung gian đọc lại chuỗi ký tự đó

Nếu đúng trung gian sẽ có ngay chuỗi ký tự qua điện thoại. Thấy ậm ừ hay lâu lâu thì 100% là scam rồi. :). Quan trọng là phải vào topic trung gian để lấy SDT nhé. Chứ gọi theo số mà thằng scam nó đưa qua yahoo thì ... công cốc.

Không dùng cách sms như chủ thớt nhé bạn. Scammer sẽ dùng các bước như cách nhá máy để lấy mã xác nhận.

Với mình thì không bao giờ mình cung cấp SDT nhá máy mà luôn yêu cầu người giao dịch, khi muốn xác thực qua điện thoại phải chủ động call cho mình. Có nhá máy qua mình cũng không cung cấp SDT, để tránh scammer lợi dụng.

Last edited:

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,895
170,958
Latest member
Ckayapk

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week