Spotlight chơi cổ phiếu online

đối với mình thì chứng khoán dễ hơn forex mặc dù tính đầu cơ của nó cao nhưng nó còn quy về một mối còn forex nó quá lớn nên nhiều khi không nắm bắt hết được tâm lí của con người,lỗ hổng cực lớn trong phân tích kĩ thuật forex chính là volume ,volume của nó không phải toàn bộ thị trường mà chỉ là sàn đó, vì vậy nhiều khi không phản ảnh hết được thị trường

Theo mình biết thì khác nhau nhiều bạn à, một cái là có thật, còn một cái là ảo .
+ Cổ phiếu là : thật, của một CTy thật, nó phát triển hoặc chết đi thì mình có thể xem qua báo chí, hoặc đơn giản là ngồi rình nó cũng được.
+ Còn Forex: là đầu cơ, mua bán những con số ảo, theo xu hướng chung của thị trường .v.v.

** Kiến thức về cái này của mình rất hạn hẹp, các bạn thấy hay thì thanks cái, còn sai thì nói mình nha, đừng ném đá mình, nhà nghèo còn ăn gạch là sập nhà luôn.
P/S: mình thường chơi chứng khoán ảo (1 dạng tương tự như forex) không cần biết lỗi lãi lời của công ty chỉ theo thị trường hưởn theo chênh lệch,không biết Cổ phiếu phản ánh tình hình làm ăn của một công ty như bạn nói là loại cổ phiếu như thế nào,có thể hưởng % theo tháng và làm sao để giao dịch với nó?

Last edited by a moderator:
Theo mình biết thì khác nhau nhiều bạn à, một cái là có thật, còn một cái là ảo .
+ Cổ phiếu là : thật, của một CTy thật, nó phát triển hoặc chết đi thì mình có thể xem qua báo chí, hoặc đơn giản là ngồi rình nó cũng được.
+ Còn Forex: là đầu cơ, mua bán những con số ảo, theo xu hướng chung của thị trường .v.v.

** Kiến thức về cái này của mình rất hạn hẹp, các bạn thấy hay thì thanks cái, còn sai thì nói mình nha, đừng ném đá mình, nhà nghèo còn ăn gạch là sập nhà luôn.
Thêm một vài điểm khác biệt m nhận thấy nữa làL
1. Chơi cổ phiếu được pháp luật nước ta bảo vê, còn forex thì tự m đầu tư, chủ yếu là sàn nước ngoài, nếu bị SCAM hay gì đó là ko có cơ hội kiện cáo.
2. Cổ phiếu bị nhà nước kiềm giá, chỉ cho giao động trong khoản nhất định, hình như giờ sàn HCM là :+-5%, HaNoi là +-8 hay 7% gì đó....
3. Cổ phiếu giao dịch theo T+3 , Forex thì T+0---tiền về liền...:))
4. Về thật ảo thì cũng chưa chắc....chúng ta chơi nhỏ lẻ tại các sàn thì có vẽ như ảo thiệt chỉ toàn các con số...nhưng mua bán trực tiếp tại các bank thì có vẽ thực hơn....:). Forex cũng có cách giao dịch Hedging thì phải, dựa vào lãi xuất ngân hàng để tính ra âm hay dương, giống chút với cổ tức của cổ phiếu...
5. Thanh khoản nói chung Forex là số 1....:D
------------------------------------
M biết sơ sơ z thôi...b nào thấy sai chổi nào thì chỉnh giúp m....:))

Thêm một vài điểm khác biệt m nhận thấy nữa làL
1. Chơi cổ phiếu được pháp luật nước ta bảo vê, còn forex thì tự m đầu tư, chủ yếu là sàn nước ngoài, nếu bị SCAM hay gì đó là ko có cơ hội kiện cáo.
2. Cổ phiếu bị nhà nước kiềm giá, chỉ cho giao động trong khoản nhất định, hình như giờ sàn HCM là :+-5%, HaNoi là +-8 hay 7% gì đó....
3. Cổ phiếu giao dịch theo T+3 , Forex thì T+0---tiền về liền...:))
4. Về thật ảo thì cũng chưa chắc....chúng ta chơi nhỏ lẻ tại các sàn thì có vẽ như ảo thiệt chỉ toàn các con số...nhưng mua bán trực tiếp tại các bank thì có vẽ thực hơn....:). Forex cũng có cách giao dịch Hedging thì phải, dựa vào lãi xuất ngân hàng để tính ra âm hay dương, giống chút với cổ tức của cổ phiếu...
5. Thanh khoản nói chung Forex là số 1....:D
------------------------------------
M biết sơ sơ z thôi...b nào thấy sai chổi nào thì chỉnh giúp m....:))

Thời đại nào rồi còn mua bán qua NH? Giờ VD giá UJ là 100, thì ra NH mua với giá 102 và bán với giá 98, spread 200 pips thì đầu tư kiểu gì?
Cho nên ngta mới sinh ra Broker

tới giờ mình vẫn thắc mắc cái volume trong fx,

mình nghĩ là lượng giao dịch bao nhiêu thì giá nó dịch chuyển tương ứng như vậy, chứ đâu cần phải thống kê riêng đâu nhỉ

thấy trong mt4 có mấy indicator, volume nó phụ thuộc vào giá

trước có thử léng phéng với cái này rồi nói chung khó ăn lắm đi làm việc khác thì hay hơn

mình nghĩ là lượng giao dịch bao nhiêu thì giá nó dịch chuyển tương ứng như vậy, chứ đâu cần phải thống kê riêng đâu nhỉ

volume trong fx là volume của broker không phải hết của thị trường, mỗi broker là một thống kê khác nhau,tăng giảm vì thế không thể đoán được tâm lí thị trường qua volume đó

chứng khoán lại khác, chứng khoán là phải niêm yết cố định trên 1 sàn nên có thể nói thống kê của nó phản ánh toàn bộ thị trường,volume nó tác động đến giá chứ k phải giá có thể tác động lên volume,volume chính là volality của thị trường

mình thấy hầu hết những quyển sách mình đọc thì người ta dùng volume chỉ đơn giản là volume hôm đó ít người dùng các chỉ số kia.

một số kiến thức hạn hẹp,ai rảnh vào chém tiếp cùng ^ ^

Last edited by a moderator:

Volume trong thị trường FX không có mấy ý nghĩa lắm bạn à, vì thị trường forex có tính thanh khoản cao nên nó cho phép các giao dịch với khối lượng lớn (volume) diễn ra mà ảnh hưởng của nó không có mấy tác động đến giá cả, mình ví dụ nhé: đồng USD có mặt trong hầu hết các giao dịch quốc tế, nghĩa là đồng USD được giao dịch với volume cực lớn, nhưng việc đó không có mấy tác động đến giá của đông USD

volume trong fx là volume của broker không phải hết của thị trường, mỗi broker là một thống kê khác nhau,tăng giảm vì thế không thể đoán được tâm lí thị trường qua volume đó

chứng khoán lại khác, chứng khoán là phải niêm yết cố định trên 1 sàn nên có thể nói thống kê của nó phản ánh toàn bộ thị trường,volume nó tác động đến giá chứ k phải giá có thể tác động lên volume,volume chính là volality của thị trường

mình thấy hầu hết những quyển sách mình đọc thì người ta dùng volume chỉ đơn giản là volume hôm đó ít người dùng các chỉ số kia.

một số kiến thức hạn hẹp,ai rảnh vào chém tiếp cùng ^ ^

bạn có thể share link sách chứng khoáng cho mình được ko . đang cần học mà ko biết nên đọc cái gì !

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,895
170,958
Latest member
Ckayapk

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week