Ask Chia lợi nhuận cho bạn làm YouTube cùng như sao ạ?

TreasureChan

Newbie
Reactions
7
MR
1.154
Các cao nhân giúp em giải bài toán khó này với ạ

Chuyện là em với 1 ng bạn chung tay làm YouTube,
bạn ấy góp tiền để cho em phát triển ~40tr, còn em thì đảm nhiệm phát triển kênh, sáng tạo nội dung,edit, Seo.... Nói chung em bỏ sức bạn ấy bỏ tiền

Vậy khi kênh có doanh thu, em nên chia như nào cho công bằng ạ
Mong các cao nhân chỉ dạy

Dưa hết cho tui chia là công bằng hihi! Chứ trước khi làm kế hoạch thề nào nhỉ! Giờ có lợi nhuận hỏi sao AE lại lăn tăn hihi!

Dưa hết cho tui chia là công bằng hihi! Chứ trước khi làm kế hoạch thề nào nhỉ! Giờ có lợi nhuận hỏi sao AE lại lăn tăn hihi!
lúc trước thì tình cảm k bàn lợi nhuận
với cả giờ chính là lúc trước, nhưng thấy kết quả r nên em mới hỏi. chứ thật ra chưa có doanh thu

đầu tiên là thỏa thuận kênh thuộc sở hữu của ai, ko đến lúc làm riêng lại mệt
Kênh thì đương nhiên là của người đảm nhiệm phát triển kênh, sáng tạo nội dung,edit, Seo.... rồi. Chả lẽ lại là kênh của nhà đầu tư?

lúc trước thì tình cảm k bàn lợi nhuận
với cả giờ chính là lúc trước, nhưng thấy kết quả r nên em mới hỏi. chứ thật ra chưa có doanh thu
theo mình đã là tình cảm thì 50-50 khỏi lăn tăn.

Kênh thì đương nhiên là của người đảm nhiệm phát triển kênh, sáng tạo nội dung,edit, Seo.... rồi. Chả lẽ lại là kênh của nhà đầu tư?
kênh này là của chung rồi, chứ đâu phải người phát triển kênh làm chắc đâu

Phải căn cứ vào mấy điều kiệu sau:
40 triệu đối với bạn kia là nhiều hay ít, có phải thắt lưng buộc bụng để đầu tư cho bạn không?
Bạn kia muốn bao nhiêu % và trong bao lâu?
Phải xây dựng "lộ trình ăn chia" cụ thể. Ví dụ:
- Tính từ khi có lợi nhuận : Tháng 1-6 thì 50/50, tháng 7-12 thì 60/40, năm thứ 2 thì 70/30
- Quá trình chia tiền cho bạn kia sẽ chấm dứt khi tổng tiền chia đã đạt gấp 10-20 lần số tiền bạn kia đầu tư ban đầu.
Nên ghi hợp đồng cụ thể, tránh mất lòng về sau.

Làm cái hợp đồng ra công chứng đi. Gì chứ dính đến tiền bạc dễ mít lòng

Nói thặc chưa có lợi nhuận đã lăn tăn thì tốt nhất bác trả lại cho người ta tiền đi.
Sau có tiền thì chắc còn lăn tăn ngày đêm "có nên trả tiền cho người chỉ góp tiền cùng làm YT ko"

mọi thứ phải xòng phẳng từđâu chứ ko là mất bạn, mất bè :D:D:D:D 7/3 6/4 5/5 cứ tỉ lệ thôi

Nói thặc chưa có lợi nhuận đã lăn tăn thì tốt nhất bác trả lại cho người ta tiền đi.
Sau có tiền thì chắc còn lăn tăn ngày đêm "có nên trả tiền cho người chỉ góp tiền cùng làm YT ko"
cái này nên sòng phẳng bác ơi, ko có tiền hoặc tiền ít thì dễ, chứ thử tháng nào cũng kiếm 1k 2k$ trở lên thì cãi nhau ăn chia k đều liền

Kinh doanh thì ko có tình cảm gì ở đây hết. Ở đây chỉ có 2 phương án:

1. Kinh doanh chung, người bỏ vốn người bỏ tiền. Chia lợi nhuận theo tháng, theo quý hoặc theo năm tuỳ theo 2 bên tình cảm thoả thuận. Tỉ lệ 49-51 cổ đông, vì trên nguyên tắt là kênh là của bên content, ko phải bên investment

2. Vay tiền trả tiền. Lên lộ trình trả tiền, lãi 15-30%/năm tuỳ theo 2 bên giao ước. Trả dứt gốc lãi là xong, không nợ nần gì. Sau đó bạn ấy muốn tiếp tục đầu tư thì theo tình hình mà bán cổ phần theo lợi nhuận tháng.

Bạn phải xác định đây là startup - investment chứ tình cảm gì ở đây :popo_big_smile:

bạn ấy góp tiền để cho em phát triển ~40tr, còn em thì đảm nhiệm phát triển kênh, sáng tạo nội dung,edit, Seo.... Nói chung em bỏ sức bạn ấy bỏ tiền

Tất nhiên là 50 - 50 !

Đơn giản bạn phải hiểu 2 vấn đề :
Người làm youtube ai cũng làm được, không phải bạn làm được thì bạn quá tài giỏi gì cả.
Tại sao họ lại đưa tiền cho bạn mà không phải người khác.

Nếu bạn nghỉ bạn bỏ công sức nhiều quá còn họ "chỉ bỏ tiền" thì cứ đơn giản nếu họ đã hoàn vốn và có lợi nhuận từ phi vụ trên thì bạn cứ thẳng thừng lật mặt thôi :D Đời mà , bạn có làm kẻ xấu thì thứ kết thúc cũng chỉ là mối quan hệ của hai người :D

Last edited:
Còn nếu ai bảo là quy ra kiểu như vay tiền thì bạn có thể quy ra kiểu lợi nhuận như vay app không :v Nếu không thì đừng dùng lý lẻ như vay tiền ra để tìm cách lật mặt. Muốn lật mặt thì cứ rõ ràng, ít ra đó là điều quân tử nhất bác còn làm được trong mối quan hệ bạn bè làm chung này ! :D

tốt nhất là 5:5 cho bền lâu bạn à

Announcements

Forum statistics

Threads
418,585
170,679
Latest member
yvrary
Back
Top Bottom