Help Cách đặt StopLoss như thế nào là hiệu quả vậy các bạn?

akamvn

Banned
Reactions
77
MR
0.000
Hi all!

Mình có tìm hiểu và đang chơi Forex, mình đanh tìm hiểu cách đặt Stoploss như thế nào là hiệu quả, Anh em ai có cách nào xin chỉ cho mình biết với. Mình thì cứ lấy giá Bid hay Giá Ask rồi cộng trừ thêm 1 giá trị T cố định nào đó. Cách này cùi bắp quá.

Cách tính stoploss của mình theo T như sau:

Đối với lệnh Buy:
- Nếu Stoploss = 0 thì Stoploss = Bid - T
- Nếu Bid - Stoploss > T thì Stoploss = Bid - T​
Đối với lệnh Sell:
- Nếu Stoploss = 0 thì Stoploss = Ask + T
- Nếu Stoploss - Ask > T thì Stoploss = Ask + T​

Mình luôn luôn dữ khoản cách Stoploss là T để đảm bảo an toàn. Vì giá đi lên hay đi xuống thì Stoploss sẽ tự động điều chỉnh theo nó. Nhưng mình thấy khoảng cách cứ luôn luôn là T thì chưa tốt lắm T phải biến thiên thì sẽ hay hơn. Nhưng chưa tìm ra cách làm T biến thiên để đảm bảo mình an toàn cao nhất.

Rất mong anh em chỉ cho vài cách.

Thanks!
Akamvn

Last edited by a moderator:
nên đặt SL khoảng 40 điểm cách với mức sell or buy là tốt nhất ( nếu như chơi lệnh tiền lớn mà ko đủ khoáng tiền thì nên chơi thời gian ngắn nếu chơi thời gian dài hoặc ko log vào chơi để cho nó đến đâu thì đến thì mới nên đặt còn nếu như bạn chơi theo kiểu thời gian ngắn đang onl thì theo dõi tình hình mà đặt khi đó mọi việc do bạn kiểm soát!
Thân

nên đặt SL khoảng 40 điểm cách với mức sell or buy là tốt nhất ( nếu như chơi lệnh tiền lớn mà ko đủ khoáng tiền thì nên chơi thời gian ngắn nếu chơi thời gian dài hoặc ko log vào chơi để cho nó đến đâu thì đến thì mới nên đặt còn nếu như bạn chơi theo kiểu thời gian ngắn đang onl thì theo dõi tình hình mà đặt khi đó mọi việc do bạn kiểm soát!
Thân
Vì vốn ít nên mình chơi theo thời gian ngắn, do đó Stoploss mình thây đổi liên tục. Do đó mình muốn tính xem tại thời điểm đó stoploss nào là tốt nhất vì nếu stoploss mà gần quá thì dẽ bị cắn stoploss còn xa quá thì dẽ bị lỗ nặng. Chứ theo bạn thì stoploss cứ 40 hoài thì giống như mình nói ở trên rồi cách đó không hay.

Bạn có công thức nào tính stoploss không vậy?

Cách tính stoploss của mình theo T như sau:
Đối với lệnh Buy:
- Nếu Stoploss = 0 thì Stoploss = Bid - T
- Nếu Bid - Stoploss > T thì Stoploss = Bid - T​
Đối với lệnh Sell:
- Nếu Stoploss = 0 thì Stoploss = Ask + T
- Nếu Stoploss - Ask > T thì Stoploss = Ask + T​

Mình luôn luôn dữ khoản cách Stoploss là T để đảm bảo an toàn. Vì giá đi lên hay đi xuống thì Stoploss sẽ tự động điều chỉnh theo nó. Nhưng mình thấy khoảng cách cứ luôn luôn là T thì chưa tốt lắm T phải biến thiên thì sẽ hay hơn. Nhưng chưa tìm ra cách làm T biến thiên để đảm bảo mình an toàn cao nhất.

Thanks
Akamvn

muốn tính stop lose bạn phải xem đến khả năng thị trường đó còn tắng hay còn giảm hay ko nếu ra sai lệnh thì phải để stop lose gần để close
Còn nếu làm như bạn ko phải là cách hay , thường thì những giờ bình thường chơi có giao động thấp thì ko sao nhưng những giờ có giao động lớn từ 10 đến 100 đến 200 điểm thì stop chỉ 1 đoạn nào bạn nghĩ có thẻ khả năng chịu đựng được
Mình thì ko bao giờ đặt SL
Vì mình luốn khoán tiền cặp tiền đó tăng lên hoặc giảm 200 point mà mình ngược lệnh thì vẫn luôn chịu được
Nếu bạn chơi cặp tiền EU mình share 1 chút kinh nghiệm cho bạn
EU hiện tại giao động trong 1.4000 đến 1.4600 đến 1.47 thì khá là khó trừ khi ở mỹ gặp tình hình kinh tế lạm phát nặng lắm mới xảy ra chứ thời điểm cao nhất vẫn chỉ mới 1.46
còn trong tuần này thì nó vẫn giao động trong mức 1.4200 đến 1.4500 chưa vượt qua đỉnh của tháng
Còn nếu theo kinh nghiệm của mình thì đặt SL phụ thuộc vào biểu đồ
ví dụ mức cao nhất của tháng đó là 1.4500 hay trong tuần và bạn đang sell tại giá 1.4420 thì SL tại 1.4490

muốn tính stop lose bạn phải xem đến khả năng thị trường đó còn tắng hay còn giảm hay ko nếu ra sai lệnh thì phải để stop lose gần để close
Còn nếu làm như bạn ko phải là cách hay , thường thì những giờ bình thường chơi có giao động thấp thì ko sao nhưng những giờ có giao động lớn từ 10 đến 100 đến 200 điểm thì stop chỉ 1 đoạn nào bạn nghĩ có thẻ khả năng chịu đựng được
Mình thì ko bao giờ đặt SL
Vì mình luốn khoán tiền cặp tiền đó tăng lên hoặc giảm 200 point mà mình ngược lệnh thì vẫn luôn chịu được
Nếu bạn chơi cặp tiền EU mình share 1 chút kinh nghiệm cho bạn
EU hiện tại giao động trong 1.4000 đến 1.4600 đến 1.47 thì khá là khó trừ khi ở mỹ gặp tình hình kinh tế lạm phát nặng lắm mới xảy ra chứ thời điểm cao nhất vẫn chỉ mới 1.46
còn trong tuần này thì nó vẫn giao động trong mức 1.4200 đến 1.4500 chưa vượt qua đỉnh của tháng
Còn nếu theo kinh nghiệm của mình thì đặt SL phụ thuộc vào biểu đồ
ví dụ mức cao nhất của tháng đó là 1.4500 hay trong tuần và bạn đang sell tại giá 1.4420 thì SL tại 1.4490
- Bạn không đặt stoploss thì rất nguy hiễm, cái này nó không phù hợp với cách đánh của mình. Vì mình không có nhiều thời gian để theo giỏi nó. Và yếu tố tâm lý chủ quan nữa cái này mình khó kiểm soát.

- Bạn đề cập đến biên độ giao động mình thấy rất hay. Tạm thời mình tính biên độ giao động theo M1 nhưng có cách nào biết biên độ giao động trong đơn vị giây vậy không bạn? Chứ theo M1 thì còn lớn nếu theo 30 giây thì sẽ có độ chính sát cao hơn. Ví dụ trong 1 giờ mình sẽ lấy ra cây nến nào có giá High-Low mà lớn nhất thì mình sẽ làm Stoploss. Cách này cũng tạm ổn khá hơn cách làm theo T 1 tí.

- Cách tính Stoploss mới này mình gọi là Stoploss theo biên độ giao động M1: Tại sao mình phải làm theo stoploss này là vì khi mình đặt một lệnh X nếu lệnh đó không đúng thì mình sẽ chấp nhận thua 1 khoản tiền A nhất định còn nếu mình đặt đúng thì khi nó đi lên thì Stoploss sẽ đi theo lên luôn và khi nó quay lại thì sẽ cắn stoploss mà mình vẫn lời. Cách này an toàn cho những người "yếu tâm lý". Và sẽ ngăn chặn tình trạng giá đảo chiều và lao đi khá nhanh thì mình cũng không bị ảnh hường nhiều.

Thanks!
Akamvn

cách của bạn thật ra cũng ko an toàn đâu
giả sử như phiên giao dịch đêm qua bạn sell buy tại 1.4400 và EU lên 1.4453 nếu bạn SL tại đây => die
sau đó EU lại giảm liền xuống 1.4327 như vậy bạn thấy vấn đề chứ ?
cái này muốn xác định được thì phải sử dụng công thức tính toán , có lúc EU nó giao động trong ngày chỉ 100 point nhưng có khi lại giao động lên đến từ 100 đến 250 point
Cho nên cái này phải nhìn nhận vào biểu đồ để xác định các khúc gãy của biểu đồ mà nhận xét
Vấn đề nhận xét biểu đồ mình sẽ public lên trong box forex trong ngày hôm nay hoặc vài ngày tới
Chỉ là public những kinh nghiệm là mình chơi mà cảm thấy là đúng !!!
Thân

cách của bạn thật ra cũng ko an toàn đâu
giả sử như phiên giao dịch đêm qua bạn sell buy tại 1.4400 và EU lên 1.4453 nếu bạn SL tại đây => die
sau đó EU lại giảm liền xuống 1.4327 như vậy bạn thấy vấn đề chứ ?
cái này muốn xác định được thì phải sử dụng công thức tính toán , có lúc EU nó giao động trong ngày chỉ 100 point nhưng có khi lại giao động lên đến từ 100 đến 250 point
Cho nên cái này phải nhìn nhận vào biểu đồ để xác định các khúc gãy của biểu đồ mà nhận xét
Vấn đề nhận xét biểu đồ mình sẽ public lên trong box forex trong ngày hôm nay hoặc vài ngày tới
Chỉ là public những kinh nghiệm là mình chơi mà cảm thấy là đúng !!!
Thân
Stoploss nó thuộc 1 đoạn [Mix, Max] bạn nếu như nó vượt Max thì lấy Max làm stoploss, còn nếu nó nhỏ hơn Min thì lấy Min làm stoploss, còn nếu nó rơi vào Min, Max thì chọn nó làm stoploss tức là thị trường ổn định. Còn nếu nó thoát khỏi Min, Max tức là thị thường có biến động :d

Thanks
Akamvn

Stoploss nó thuộc 1 đoạn [Mix, Max] bạn nếu như nó vượt Max thì lấy Max làm stoploss, còn nếu nó nhỏ hơn Min thì lấy Min làm stoploss, còn nếu nó rơi vào Min, Max thì chọn nó làm stoploss tức là thị trường ổn định. Còn nếu nó thoát khỏi Min, Max tức là thị thường có biến động :d

Thanks
Akamvn
đúng lấy max hoặc min làm stop lose nhưng trừ đi 10 point vì sau mỗi lần biến động nó sẽ giảm 10 point ko lên nữa
Đó chỉ là kinh nghiệm mình biết cũng như sau khi có sóng lớn thì các con sóng còn lại là con sóng nhỏ và nhỏ nhần có khi còn ko có
Cho nên việc đặt SL phụ thuộc vào tính toán biểu đồ + kết hợp với tính toán dựa trên tin tức tình hình kinh tế của các nước mà trade tìm ra được đâu là mức để SL và target

đánh về lâu dài nên xem biểu đồ từ 4h ,ngày và week tuy ăn ít nhưng ổn định,mình mới đầu chơi cũng xem M1,M5 nhưng giờ mới thấy chỉ tốn thời gian thôi

đúng lấy max hoặc min làm stop lose nhưng trừ đi 10 point vì sau mỗi lần biến động nó sẽ giảm 10 point ko lên nữa
Đó chỉ là kinh nghiệm mình biết cũng như sau khi có sóng lớn thì các con sóng còn lại là con sóng nhỏ và nhỏ nhần có khi còn ko có
Cho nên việc đặt SL phụ thuộc vào tính toán biểu đồ + kết hợp với tính toán dựa trên tin tức tình hình kinh tế của các nước mà trade tìm ra được đâu là mức để SL và target
Cảm ơn sự gởi ý của bạn, chúc bạn có bủi trưa nghi ngơi thoải mái. Một lần nữa cảm ơn bạn rất nhiều.

Akamvn.

---------- Post added at 12:26 PM ---------- Previous post was at 12:25 PM ----------

đánh về lâu dài nên xem biểu đồ từ 4h ,ngày và week tuy ăn ít nhưng ổn định,mình mới đầu chơi cũng xem M1,M5 nhưng giờ mới thấy chỉ tốn thời gian thôi
Đánh thì đương nhiên là dùng H1 rồi bạn, những chart khác chỉ để nhìn xem quyết định mình có đúng hơn thôi bạn.

Thanks!
Akamvn

---------- Post added at 12:27 PM ---------- Previous post was at 12:26 PM ----------

Tóm lại các sàn thường có xu hướng cho các trader hit stop loss xong mới đảo chiều . Cho nên khỏi đặt sl =))
Do bạn cảm nhận thế mà thôi, biết bao nhiêu người cùng chơi!

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,447
169,786
Latest member
Dinhcongtu

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom