BTC-Bitcoin và Coinbase - Một vài điều muốn nói.

o0fin0o

Newbie
Reactions
36
MR
0.000
Thấy tự nhiên trong 4rum mình hôm nay vụ BTC và Coinbase sốt như vàng 9999 lên giá, cũng có tìm hiểu qua qua đôi chút, và chia sẻ với mọi người đôi lời.

Lẽ ra định lập topic này từ chiều, nhưng sợ các chủ thở tuyển ref không hài lòng nên im thin thin ko dám nói, giờ tình hình cũng khá hoang mang, nên nói đôi chút điều mình biết.

Thứ nhất, Bitcoin(BTC) không phải đồng tiên mới, mà nó là một loại tiền tệ ảo có một thời gian kha khá rồi, và các đại gia có card màn hình khủng đã có thú vui cày BTC lâu lâu rồi, ko phải đến giờ, giờ thì nó đã thoái trào khá nhiều rồi.

Tuy nhiên giá trị của BTC so với các đồng tiền ảo vẫn còn chênh lệch khá lớn, và tỉ giá thì lên xuống chênh lệch khá mạnh, như hiện tại thì khoảng >13$/BTC, trước đây từng có thời giá BTC up lên tận >30$/BTC.

Chính vì giá trị của nó dù đã tụt nhưng vẫn còn cao thế, nên sẽ không có chuyện nó lập ra 1 site để dễ dàng ném tiền cho các bạn như thế, nếu nó dễ vứt tiền thế thì những captcha, những PTC, những offer, những PTU ... đã ko còn đất dung thân nữa. Hơn nữa, BTC là một loại tiền tệ có giới hạn, con số giới hạn dừng lại ở 21m BTC, ngày càng tiến dần đến con số đó, và càng ngày lượng BTC phát hành ra càng giới hạn nhiều hơn, nên việc mang đi cho free cũng thật khó tưởng.

Thứ 2, không như những loại tiền tệ ảo khác như PP, PZ hay LR mà các bạn đang sử dụng, phải lập tài khoản, phải very, bảo mật đủ thứ, đồng BTC không như vậy, để có 1 acc BTC, bạn chỉ đơn giản là download ví điện tử của nó về, hay còn gọi là wallet, sau đó trong ví đó sẽ sinh cho bạn một số tài khoản ngẫu nhiên, và bạn sử dụng tài khoản đó để giao dịch. Tài khoản này không có pass, không username, không email, và data thì lưu trên máy của bạn, điều này có nghĩa bạn giữ được data, bạn còn tiền, mất data mất tiền, không ai cứu được cả. Ngay trong wallet, chỉ có chức năng tạo thêm số tài khoản BTC, mỗi khi tạo nó sinh cho bạn 1 chuỗi mã ngẫu nhiên, bạn chỉ có thể đặt Label, hay còn gọi là tên, cái label này có thể thay đổi linh hoạt để bạn dễ dàng nhớ được mục đích bạn sử dụng số tài khoản đó. Không có chức năng xóa tài khoản hay chỉnh sửa gì cả, ngay trong các trang web lớn giao dịch đồng tiền BTC, khi bạn tạo acc, web cũng sẽ sinh cho bạn 1 acc ngẫu nhiên, muốn trao đổi bạn dep từ acc chính vào đó, sau giao dịch bạn lại gửi từ đó ra, chứ không hề có chức năng add acc như các tài khoản PP, PZ hay LR.

Thứ 3, chính vì không có chuyện add acc, và tài khoản là sinh ngẫu nhiên, nên khi giao dịch chỉ những web lớn và đã có uy tín mới dám chọn để giao dịch. Đơn cử như vụ của Coinbase, web tạo cho mình số tk ngẫu nhiên, tuy nhiên đi cùng điều đó đồng nghĩa data về acc BTC của bạn nằm trong tay web, và bạn hoàn toàn không có quyền điều khiển hay sử dụng, những transaction, những Balance bạn nhìn thấy trên web, đơn giản chỉ là từ database riêng của web thôi, ko động đến data của BTC. Và một khi bạn ko nắm trong tay data, đồng tiền ko phải của bạn, khi bạn rút, người ta thich thì send, ko thì bạn mất, chứ ko hề có chuyện quản lý acc như LR, PP, PZ. Vậy nên nếu người ta thich scam, bạn cũng sẽ chịu, nói đến scam vì sao, vì tình hình bắt đầu có biến, có chủ thớt chạy làng scam, có chủ thớt đang e dè, và nếu nó scam thật, lỗ lãi sẽ biết đâu đấy, tùy thớt nào đã chi và nhận bao nhiêu.

Còn 1 vấn đề nữa, có thể nhiều người nhìn vào cái chứng thực SSL của Coinbase để cho rằng nó uy tín, cũng đúng, đó gọi là chứng thư điện tử, nó có 1 giá trị nhất định. Tuy nhiên, một khi đã xác định làm giả, người ta có nhiều cách để qua mặt cơ quan kiểm tra, và thậm chí còn có những hệ thống để mua 1 chứng thực điện tử auto nữa, nên cũng ko nên quá tin vào điều đó.

Quay lại vấn đề các chủ thớt lỗ lãi một chút, vì sao là lỗ-lãi mà ko phải lỗ, bởi cũng như bao web scam, họ sẽ có thể pay lúc đầu, rồi sau đó tính toán hơn thua và dừng 1 lúc nào đấy. Bởi lẽ mình nghĩ, các chủ thớt cũng đã with được tiền nên mới dám mạnh dạn thu mua BTC như thế. Mình viết bài này cũng chỉ mong các thớt nhìn nhận lại vấn đề 1 chút, cũng như cho mem hiểu và đỡ trách các thớt nếu có scam :D Âu cũng là ... ^^

Mình có đọc được 1 câu trong 1 4rum MMO nước ngoài, câu này từng nghe đâu đó, đại loại là không có bữa ăn trưa nào là miễn phí cả. Ngay cả LR, Okpay, hay các bank online khác, lúc bonus cũng còn chưa đến mức 1$, rồi còn phải tính toán chi ly qua lại, thì chẳng có ai lại dễ dàng vung tiền ra như thế cả.

Lý do web lập ra để làm gì, mình cũng có đoán được đôi phần, tuy nhiên có lẽ do ko thu được như mong muốn nên bắt đầu thoái trào, biểu hiện qua 1 loạt pending đang làm nhiều người khá hoang mang.

Sau tất cả, cũng có thể tất cả những gì mình biết là không đúng, những gì mình suy luận là sai, có thể chỉ là để nói chơi cho vui thôi, nhưng trên hết là muốn share những gì mình biết. Đoán định ra sao, quyết thế nào, nằm ở mỗi người. Hy vọng để rồi không có ai phải ấm ức quá :D

Chúc mọi người một giấc ngủ ngon ^^.

Last edited by a moderator:
và nữa là đây là nhận bonus chứ k phải đầu tư. hay là làm gì đó. đơn giản là nó free. ai muốn liều ăn nhiều thì thu mua. mọi ng reg thì cứ reg ai biết reg đều sẽ reg. khi nào nó k pay nữa. ai rút đc tiền thì may mắn. ai k kịp thì phải chịu. ai ôm BTC mà scam thì bị ăn chửi.

Vào tay VN đất nước tôi yêu thì nó ko closed bn thì ko sập mới lạ =))

có bonus thì cứ nhận, mắc chi phiền hà, scam hay ko thì chưa biết, nhưng hiện giờ vẫn rút về LR bình thường, khj nào scam thì hẵng hay
ai bảo hiện giờ bit coin ko có giá, các trang web vẫn cho kiếm tiền bằng đồng bitcoin,
cậu có tìm hiểu kỹ về đồng tiền này bao giờ chưa, hay search trên google cái bài đó để post lên. không cần biết ai cho không ai cái gì, tuj chỉ cần biết từ lúc BTC KM tới giờ ăn được của nó hơn 50LR, tính ra tốn có mấy tiếng đồng hồ 1 ngày, thế thôi

tóm lại ai thích thì cứ nhào vô, không thích thì cứ tự nhiên đi.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
420,189
172,240
Latest member
nhyavstudio

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week