Announce 10 lời khuyên dành cho newbie

thachthao

Hero
Reactions
10,627
MR
0.009
Insuree Balance
0
Ở đây không còn gì nhiều để đọc cả
Xin lỗi các bạn Newbie
Mặc dù đây đã từng là 1 bài viết gần 10.000 chữ cho các Newbie bắt đầu gia nhập kiếm tiền online, là tâm huyết của tôi viết từ năm 2016

Nhưng chính tôi đã sửa lại nội dung bài viết này vào ngày 26/8/2023. Lần cuối cùng khi tôi vào lại diễn đàn MMO này

Điều khiến tôi quay lại đây và muốn nhắn đến các bạn, duy nhất là :
Hãy tránh xa những kẻ vô ơn, tránh xa những kẻ ko biết trân trọng quãng thời gian bạn cùng họ lúc gian khó nhất
Nó không khác gì bị scam cả. Đau hơn cả bị scam.

Nhưng với tôi, sau 3 năm quay lại đây, tôi chỉ có thể cười nhạt, bởi vì mình đã có những bước tiến đáng kể so với ngày đó, nhưng những kẻ đối xử tệ với tôi thì không
============================================

Lời cuối cùng từ cựu Vip Member (2015-2020) dành cho MMO, tôi là người đã đứng trong hàng ngũ của các bạn 5 năm và cùng 1 Super Mod 8 năm ( có lẽ các bạn biết tôi đang nhắc tới ai ):

Các bạn không thể đưa diễn đàn MMO trở lại giai đoạn thịnh vượng thực sự như 2013-2017, nếu như các bạn ko có những Pro thực thụ và cách phát triển hợp lý

Nếu các bạn không biết thế nào là clone, thế nào là những người thực sự đã bên các bạn nhiều năm, điều gì quan trọng hơn? Các bạn bất chấp bỏ qua tất cả chỉ vì những cá nhân nổi bật nhất thời.

Hiện tại Newbies có rất nhiều lựa chọn, forum này không phải là nơi duy nhất để họ tìm kiếm thông tin và học hỏi. Nếu không có tương tác cá nhân và những nội dung riêng biệt, các bạn không thể nào cạnh tranh và kéo được thành viên so với các nền tảng khác

==============================================
Tôi hôm nay trở lại đây, chỉ để nhìn MMO 1 lần nữa, nơi tôi từng gắn bó trong nhiều năm, thật đáng tiếc

Tạm biệt.

Last edited:
sao Mod lại mạo hiểm dữ vậy, :eek: , tks

Cám ơn bạn nhiều. Nếu may mắn dc coi là 1 dạng năng lực thì mình mới dám nhận câu này. Nhưng quả thật khi ba mẹ là sếp, thì mình cũng rất dễ thở khi ở công ty
không hiểu ý bạn lắm :D:D:D:D, dạng năng lực ở đây nghĩa là gi ý nhỉ :p

Upvote 0
không hiểu ý bạn lắm :D:D:D:D, dạng năng lực ở đây nghĩa là gi ý nhỉ :p
Ý mình là nếu coi may mắn là 1 loại năng lực, thì chắc mình mới dám nhận từ "tuổi trẻ tài cao" như bạn nói. Chứ bản thân mình ko có tài năng gì chỉ may mắn là nhiều, từ ba mẹ tới bạn bè đều giúp đỡ trong công việc cuộc sống tới online. Chắc dạo này vừa việc công ty vừa việc mmo nên mình bị rối loạn ngôn ngữ, diễn đạt hơi khó hiểu, bạn thông cảm nha :D

Upvote 0
Ý mình là nếu coi may mắn là 1 loại năng lực, thì chắc mình mới dám nhận "tuổi trẻ tài cao" như bạn nói, chứ mình ko có tài năng gì, nhưng may mắn là nhiều, từ ba mẹ tới bạn bè đều giúp đỡ trong công việc. Chắc dạo này vừa việc công ty vừa việc mmo nên mình bị rối loạn ngôn ngữ, diễn đạt hơi khó hiểu, bạn thông cảm nha :D
à à,

Upvote 0
sao chỉ có lời khuyên dành cho newbie, còn pro thì sao!? :oops::oops::oops: khỏi cần ah!? :eek::eek::eek:

Mình chưa đủ tự tin và kiến thức để đưa ra lời khuyên cho cựu mem và pro, vì họ có nhiều trải nghiệm mmo, nên có thể họ sẽ có cách nhìn nhận về lĩnh vực mmo khác mình. Nên mình chỉ viết cho newbie

Upvote 0
Mình chưa đủ tự tin và kiến thức để đưa ra lời khuyên cho cựu mem và pro, vì họ có nhiều kinh nghiệm mmo, nên có thể họ sẽ có cách nhìn nhận về lĩnh vực mmo khác mình. Nên mình chỉ viết cho newbie
chắc chiến dịch tuyển lựa mem ha :D:D:D:d

Upvote 0
chắc chiến dịch tuyển lựa mem ha :D:D:D:d
Bạn thớt ko tuyển member đâu, có cái ps này ở cuối thread đây nè :cool:
2 - Mình ko tuyển mem , ko thu phí dạy , ko bán các loại tool, tut, ko giao dịch hay thu bất cứ lệ phí đào tạo gì cả.... , ko ko và ko. Mình chỉ viết bài này để chia sẻ với newbie thôi nha, cám ơn các bạn đã xem !

Upvote 0
Chào các bạn ! Hôm nay mình rảnh rỗi. Mình viết 1 thread với vài lời khuyên cho newbie. Nếu các cựu mem và pro thấy có gì chưa đúng xin vui lòng cmt chỉ bảo hoặc out thread tránh mất thời gian chứ đừng ném đá mình nha

Còn nếu các bạn muốn xem thêm cụ thể từng mục ra sao thì bấm vào từng spoiler phía dưới để đọc chi tiết thêm về những câu chuyện

Tìm 1 công việc phù hợp với bạn thay vì post những thread “ tuyển sư phụ” , “tuyển đồng hương” , "tuyển đồng nghiệp”, những thread này mục đích giao lưu thì ổn chứ tìm việc thì ko.

Bây giờ những thread này đa số bạn sẽ nhận dc 70% câu trả lời là capt đi cho khỏe rồi lấy vốn đầu từ cái khác như PTC, HYIP, offer, CPM, youtube…, thậm chí bị troll nữa, chưa kể dc Scammer vào hốt với hình thức nhận đệ tử - thu phí để dạy học, vậy thay vì tạo 1 thread dành thời gian đó kiếm 1 cái gì đó làm cho nhanh, ít ra thời gian đó tận dụng cũng capt dc 0,1, quy đổi vnđ = 2k và cũng mua dc cái kẹo ngậm trong lúc capt cho đỡ nhạt miệng, bật 1 bài hát tạo động lực, rap, rock gì đó và bắt đầu nào, đừng chọn mấy bài nhạc nhẹ vì nó có thể khiến bạn buồn ngủ nhé

Hoặc đầu tư bất cứ lĩnh vực gì khác mà bạn muốn, tuy nhiên nếu newbie mà nhằm vào mảng invest sẽ thường là 1 cái tát đầu đời khiến bạn bỏ cuộc hoặc thôi thúc bạn kiếm tiền, tùy vào việc tâm hồn của bạn mong manh dễ vỡ hay sắt đá

Khi dùng thông tin của người khác, bạn ko biết có chuyện gì sẽ xảy ra, hoặc khó kiểm soát dc nó. Thậm chí có thể khiến bạn rất khó giải thích khi xảy ra sự việc hoặc ko lấy lại dc TK nếu như bị hack, bị mất pass

Một câu chuyện nhỏ của mình lúc đầu khi vào mmo, ko biết verify PM, khi đó mình đang capt xuyên ngày tháng, mà đc mấy chục xu mất phí 2% thì tiếc đổ máu mắt. Nên đã bỏ ra 3$ nhờ 1 pro verify giúp. Một thời gian ngắn sau, người đó vay dc của PM số tiền 300$, 1 loại vay vốn gì đó mà chắc phải may mắn lắm mới vay dc, và họ quyết định chuyển số tiền đó qua 1 TK khác và bùng nợ của PM.

Và họ cũng có thông báo tới mình. Vì info verify PM thì mình và người đó chung nhau, do mình nhờ họ verify hộ ,mình hoảng hốt sợ nó ko đòi dc từ người đó sẽ hốt luôn số tiền còn lại trong acc PM mình để trừ nợ, mình cuống cuồng vào trong PM hủy verify. Rồi chuyển số tiền đó về 1 tài khoản PM khác. Vì mình giao dịch khá nhiều mà đang ở trọ ko có hóa đơn trùng tên nên khá tiếc tiền phí tới 2 %. Lang thang thấy info 1 thằng Scammer bị người ta public trong box Report Scam, lấy hốt đại verify tạm để né phí. Oh, một hành động tưởng chừng linh hoạt giải quyết dc số tiền phí nhưng hết sức ngu ngốc, nếu tình cờ ai thấy dc info PM hay team view mà report chắc mình sẽ bị banned forever vì bị hiểu nhầm mình chính là clone của Scammer, cũng may tại thời điểm đó ko ai phát hiện câu chuyện này nếu ko chắc mình rất khó giải thích. Sau này mình đã hủy verify PM để verified lại bằng chính thông tin của mình

Làm mmo khá đơn độc, bạn nên có 1 vài người bạn để trao đổi công việc, tâm sự. Có 1 câu nói khá hay : Đi một mình, chúng ta đi nhanh hơn. Đi cùng nhau, chúng ta đi xa hơn

Trước hết, hoạt động tại box bạn chọn làm lĩnh vực làm việc, sẽ tự có vài người cmt, quote qua lại, add fb, skype hoặc yh trở thành bạn bè của bạn, hoặc bạn chủ động tìm kiếm người bạn cảm thấy họ có kinh nghiệm trong công việc để add và trao đổi với họ. Sau này có thể họ sẽ là những người đi cùng với bạn trong những lĩnh vực khác, cùng giúp đỡ lẫn nhau, cùng thành những pro lớn mạnh trong mmo sau này, nhưng cũng có thể sẽ troll bạn, scam bạn, việc gì cũng có thể xảy ra.

Cuộc sống như 1 cuốn phim ko biết chuyện gì xảy ra trước, và mmo là cuộc sống online thì nó càng ảo, hãy thân thiện nhưng đề phòng trong 1 chừng mực nào đó

Scammer rất đa dạng và nhiều loại, tuy nhiên theo suy nghĩ của mình thì mình sẽ chia bọn chúng thành 2 loại cơ bản này

1 - Scammer ngay lập tức : Loại này thường fake nick yh, skype, fb của các Mem có bảo hiểm dịch vụ, Mod, Mem uy tín rồi sẽ hốt newbie là chủ yếu

Một sự thực phũ phàng là các anh scammer huyền thoại vẫn đang clone 1 đống nick, spam post xong rồi ỉm hàng đợi cơ hội ra tay. Việc verify mất 2 $ ko làm các anh ấy chùn bước vì số tiền mà các newbie cống nạp lên tới hàng chục triệu mỗi tháng. Nếu bạn ko muốn ăn cam thì đừng tạo ra rủi ro, và tiền là của bạn, bạn phải tự bảo vệ lấy

Biện pháp chống scammer rất nhiều nhưng hầu như newbie nào cũng từng bị cam 1 vài lần, mình cũng mất hơn 800k khi lần đầu tiên lơ ngơ vào mmo, nhưng có lẽ đó là bài học quá nhẹ nhàng so với những người dính tới vài chục củ

Điều đầu tiên bạn phải làm khi mới vào forum là tìm các nick dịch vụ có BH để giao dịch, thường bạn sẽ tìm thấy họ ở đây và nên chủ động add họ trước

https://mmo4me.com/forums/middle-man.71/

Sau đó là check yh, fb thật kỹ bất cứ thằng nào add mình trước( đặc biệt những đứa tự nhận là có BH tại forum) , thường 1 người làm dịch vụ họ bận tới mức có vắt chân lên cổ vẫn làm ko hết việc nên rất ít khi họ pm và add 1 ai đó trước. Đặc biệt khi bạn là newbie ít có giao dịch và cmt thì việc này càng hiếm khi xảy ra, thường chỉ có các anh Scammer sẵn sàng la liếm fake nick rồi add và pm trước để chăm sóc số tiền của bạn kiếm dc 1 cách chu đáo thôi

Điều tiếp theo là cái TK nó giao cho bạn chuyển tiền, ko cần biết nó thuộc bank gì, cứ coppy nó dán vào mục search trong forum ( ở góc trên cùng phía bên phải màn hình), xem nó dính phốt bao giờ chưa? Nếu có rồi thì vứt dép chạy lẹ đi đừng quay lại nhặt nữa

Giao dịch trung gian : Và trong trường hợp nếu là Mem ko BH mà đòi bạn gửi tiền trước thì bạn cứ yêu cầu giao dịch trung gian, nó sẽ "pai pai" bạn lập tức, còn nếu Mem cần giao dịch thật thì phần lớn họ sẽ ko quá khó khăn mà nhận lời giao dịch qua trung gian đâu. Khi giao dịch trung gian 1 lần nữa check kỹ yh, skype, fb của trung gian, và bank giao dịch phải khớp với thread của họ lập trong Middleman, tuyệt đối nghe theo yêu cầu của trung gian về ghi memo, thời gian chuyển để tránh scam kiểu ABC

2 - Scammer chiến lược lâu dài : loại scammer này khá lẻo mép, nhẹ nhàng, đánh tâm lý rất hay và gây dc sự tin tưởng hoặc thương hại của người khác để rủ rê và scam sau này. Nó thường nhằm mục tiêu vào đa dạng đối tượng : cựu Mem, pro hoặc những người có tiền, hoặc newbie có tiềm năng kinh tế, kể cả Mem thường.Trước tiên nó pm kết thân với bạn, khi thân thiết thì sau đó vay mượn hoặc chia sẻ rủ bạn đầu tư vào 1 lĩnh vực nào đó, gạ mua tool lởm hay là góp vốn làm ăn chung, tham gia group của nó với 1 số phí cao ngất ngưởng, tất nhiên sau đó sẽ quỵt nợ ôm số tiền đó và lặn ko sủi tăm...

Nó thường tỏ ra hết sức nhiệt tình trong cả cmt lẫn việc chat riêng với bạn, thậm chí bạn hỏi cái gì nó trả lời cái đó, nếu nó ko biết thì đi google trả lời cho bạn luôn, tỉnh đi, người tốt ko nhiều thế đâu, dù có tốt thì họ cũng còn công việc của họ ko thể hỗ trợ bạn 24/24 như thế dc.

Khi họ quá nhiệt tình với bạn thì ngoài sự quý mến bạn nên cẩn thận với ý đồ khác của họ. Đặc trưng của loại này là luôn mở miệng câu “tiền bạc ko quan trọng” , “tiền bạc ko nghĩa lý gì hết” trong khi bản thân nó cũng đang cày chết mợ ra để kiếm tiền. Nó có thể nhằm vào lòng thương hại của bạn để vay mượn, cũng có thể tỏ ra hiểu nhiều về lĩnh vực nào đó để bạn ngưỡng mộ rồi dễ rủ bạn mua bán hay đầu tư chung với nó

Nó có thể kể cho bạn nghe nhiều thứ khá thú vị, ở bất cứ thân phận nào, bất cứ địa vị nào nghe rất hư cấu, có thể những câu chuyện trên trời dưới biển, bựa level max hoặc cực kỳ thanh cao, thánh thiện như 26,27 tuổi chưa mối tình đầu, chưa hôn 1 ai, bla bla... Đại khái là bịa ra 1 cái gì đó để nói với bạn cho thân thiện và thể hiện lý tưởng sống cao đẹp, tùy vào nó nghĩ bạn thích đề tài gì nó nói đề tài đó. Giỏi giao tiếp và tạo lòng tin, thuộc loại bán nước bọt để scam mà

Rồi cũng có thể nó kể lể về gia đình, họ hàng, dùng câu chuyện làm quà để trở nên thân thiết với bạn, hay là nó sẽ nói rất nhiều bệnh nhưng nó vẫn cố gắng nỗ lực và lạc quan kiếm tiền, nó mắc đủ chứng bệnh nghe hết sức hư cấu, nó có cả bệnh đột biến trong gen luôn đấy mình từng nghe rồi ( chắc ý nó là nó dc đột biến gen kiểu chó tiến hóa thành người, hoặc người tiến hóa thành chó ) chỉ trừ bệnh sida là ko thấy nó bị thôi.

Hoặc nó sẽ dạy bạn về lĩnh vực nào đó mà bạn muốn học, và nó dạy bạn thật. Nhưng vì nó biết ko sâu mà chỉ biết rộng vì scam tut mỗi người 1 ít, nên nó ko thể chỉ bạn quá nhiều, thường khi nó chỉ bạn nó sẽ chia lẻ thời gian, mỗi ngày vài chục phút hay 1 giờ, hay là dạy 1 lát trong ngày rồi hẹn 1 tuần sau dạy tiếp, thậm chí có thể 1 tháng để nâng tầm quan trọng và thân thiết do thường xuyên phải pm nhau, những gì nó dạy chả có nghĩa lý gì. Quan trọng là để bạn phải mang ơn và thấy lĩnh vực đó quá rối, quá hoang mang, to tát . Điều này mình dc lĩnh giáo 1 lần khi còn là newbie, dc 1 Scammer pm dạy làm offer ( tất nhiên sau đó nó scam mình ), nó giảng còn tệ hơn bạn tự search google mà học nữa, và ròng rã 1 tháng trời mình ko lead nổi 1 con off. Sau này khi mình có kha khá kiến thức về Offer mình đọc lại log chat của Scammer đó và mình vẫn ko hiểu, đưa log chat cho 2 Admin Offer khác trong mmo và họ đọc cũng ko hiểu. Mình thề là chắc chỉ có Thánh hiểu nổi nó đang dạy cái gì chứ đừng nói khi đó mình là 1 newbie. Tụi này nó chỉ dắt bạn đi lòng vòng tạo sự tin tưởng thôi

Nó bịa đấy, nó hiểu khá rộng và có năng khiếu nói bất cứ đề tài gì !!! Warning gấp gấp gấp!!! Gặp loại người này thì nên né nó ra ngay

Tình huống xấu :

Còn nếu bị scam rồi, thì vào đây report nó : https://mmo4me.com/forums/report-scam.34/ , đừng nghĩ mất tiền rồi là thôi khỏi report vì cũng ko lấy lại dc, hãy report để người khác tiếp tục lãnh đạn nữa, có thể bài report của bạn sẽ giúp rất nhiều những người khác đề phòng và ko thành nạn nhân của nó

BQT : gồm Admin, Smod, Mod , Tmod những người này họ quản lý forum theo Rule đã đặt ra

Những Trader, Middle Man : họ có BH và uy tín, họ kinh doanh 1 loại dịch vụ hoặc mặt hàng trong forum, khi giao dịch bạn sẽ phải chuyển tiền trước cho họ

Mem Verified hoặc pre verified: Những người đã nộp info lên BQT và dc chấp nhận , pre verified là nick họ chưa đổi màu do chưa đủ post. Info này bạn có thể yêu cầu nếu họ scam bạn, tuy nhiên có thể info thật hoặc có thể họ fake nếu ngay từ lúc lập nick scam đã là mục đích của họ

Hot boy, hot girl : nick xanh da trời hoặc nick hồng là những trai xinh, gái đẹp chiến thắng, đứng đầu trong cuộc thi Event hot boy, hot girl hàng năm, họ thường có tài đàn giỏi, hát hay, nhảy đẹp, đôi khi họ cũng rất pro về lĩnh vực kiếm tiền trên mạng

Member thường : nick đen, họ reg 1 nick và hoạt động

Về rule thì bạn nên biết 1 vài điều cơ bản như những box tính post : chat, report Scam, tuyển ref, event,... tại những box này dù bạn post vài ngàn post thì số Message của bạn vẫn = 0

Tại những box tính post như Captcha, Offer, HYIP, Other, PTC, Suggest, Newbie Center... mà cmt thì sẽ dc cộng post

Nên đọc Rule từng box khi tham gia cmt nha, nhập gia tùy tục mà, nên thế kẻo ra đảo forever với lỗi spam 1 cách oan uổng ( àh mà cũng ko oan lắm nhỉ :D ) trong khi mục đích của bạn chỉ là đang cố gắng đủ 30 messages và để có thể post 1 bài bên box Buy, Sell or Trade thôi mà

Phân biệt dc nút report ( ở mỗi cmt ) và inbox ( góc phải forum). Khi bạn thấy 1 post sai rule bạn nhấn report để Mod thấy và xử lý, còn muốn liên lạc riêng thì bạn phải nhấn inbox. Rất nhiều bạn newbie nhầm lẫn giữa 2 điểm này, bạn cần phân biệt rõ ràng chức năng của 2 nút bấm này để bạn có thể liên lạc dc với người bạn cần, còn nếu nhấn report người đó hoàn toàn sẽ ko nhận dc, chỉ có Mod thấy báo cáo vi phạm

https://mmo4me.com/threads/ace-newbie-chu-y-phan-biet-giua-report-va-inbox.266557/

Làm mmo hầu như ai cũng biết tiếng Anh cơ bản, các tut, các site bạn đầu tư, các Admin bạn cần nói chuyện và ngay cách bạn điều khiển tool ( dù là người VN viết code thì họ cũng sẽ sử dụng ngôn ngữ tiếng Anh trong các nút, lệnh điều khiển tool ) nên cũng bạn phải hiểu cơ bản dc 1 vài từ, các diễn đàn bạn có thể học hỏi dc dù trong nước hay ngoài nước về mmo đều sử dụng ít nhiều về tiếng Anh. Nếu bạn biết thì sẽ hiệu quả và tiết kiệm thời gian hơn cho bạn rất nhiều

Hiểu qua về các phần mềm quét virus, biết cách bảo vệ an toàn dữ liệu và TK của bạn. Ko click bừa vào những link rút gọn, những link bạn cảm thấy ko an toàn để tránh mất TK và tiền bạc nếu ko muốn thấy cảnh "vườn ko nhà trống" vào 1 ngày đẹp trời nào đó

Bị scam : Bạn có thể ăn cam ít thì 1 mà nhiều thì vài lần trước khi trở thành 1 cựu mem, thậm chí có thể sẽ ko qua nổi mùa cam này. Ko sao, mỗi lần vấp ngã là 1 lần đau đớn, àh nhầm, mỗi lần vấp ngã là 1 lần bớt dại chứ. Rút kinh nghiệm cho lần sau và cố gắng lên bạn nhé

Bị banned, bị thất bại, ko dc thanh toán ...: Ai cũng từng thất bại vài lần. Nhiều pro đã từng thất bại, thất bại hết lần này tới lần khác và đó cũng là nguyên nhân họ có dc những thành công sau này. Thất bại vài lần ko có nghĩa là bạn sẽ thất bại mãi, đúng ko ?

Chấp nhận khó khăn và làm những công việc nhàm chán và chịu khó tìm hiểu : Công việc mmo nhiều điều lặp đi lặp lại, nếu như bạn làm mảng invest, thì bạn phải chấp nhận mạo hiểm, la cà kiếm site, hóng hớt tình hình trên các diễn đàn, uống thuốc trợ tim đều đặn, thắp nhang cầu nguyện mỗi ngày. Và nếu như bạn capt, thì có lúc toét mắt với những code chó đốm ( loại code 2 chữ tô đen của google ) hoặc code động liên tục ( thường dạng code này của yahoo nè ) với loại code này bạn gõ 1 hồi xong hoa mắt chóng mặt nhìn cái gì cũng động. Hay code suy luận như loại code Hàn, Tây ban nha, câu hỏi, haizzz nhiều lúc sau 1 ngày capt bạt mạng, não muốn đình công còn 2 mi mắt muốn đoàn tụ rồi mà còn bị ăn hành.

Đó là đặc thù công việc, phải chấp nhận và tiếp tục nghiên cứu thêm những mảng khác vì mmo luôn biến động. Còn với mình, về sự nhàm chán, phải nói mình căm thù mấy cái game War, Kings, đi bài.. nhưng ngày nào cũng cắm mặt vào cái Iphone phải chơi đi chơi lại hàng chục lần, chưa kể chạy file RRS nữa, mình thề là mình thù mấy cái game này, mình thù… nhưng mà… :oops::oops::oops:

Bị ném đá, bị nghi ngờ là clone, scammer … : Vì tình hình scammer cứ tiếp tục đang diễn biến quá phức tạp, nên hiện tại mọi nghi ngờ đổ dồn về những nick mới reg , và thường thì cũng … ko oan. Nhưng 1 ít trong số đó vẫn là những newbie thật, đừng quá để tâm đến vấn đề này, họ ko muốn đối xử với những newbie như vậy đâu, họ ko muốn làm tổn thương bạn, chỉ là họ đang đề phòng thôi

Một điều đau lòng là share = nát, nhận định = ăn đá

Ko ai muốn đạp đổ bát cơm của họ. Nên khi bạn quote hỏi có thể họ sẽ ko trả lời bạn như site này ra sao, có nên deposit vào ko? Con off này làm thế nào? Bí quyết chọn proxy ra sao? Mẹo reg GA, cách né gậy cộng đồng…Vì 1 cmt có thể hàng trăm người thấy. Hãy chịu khó đọc và tìm hiểu thêm ở những box chính trên forum về lĩnh vực bạn muốn làm nhưng đừng ngần ngại việc inbox riêng

Khi bạn inbox là giữa họ và bạn, có thể nếu họ quý mến cách bạn cmt trước giờ họ sẽ share cho bạn, còn nếu ghét hay bạn hỏi những bí quyết công việc mà ko thể trả lời thì…kết quả vẫn y chang nhau thôi

Người trong 1 nhà đôi khi còn cãi nhau ì xèo nói gì đến những người ngoài, phải ko bạn?

Bạn ko cần chứng minh bạn đúng trừ khi những việc nghiêm trọng ảnh hưởng như người khác vu khống bạn scam hoặc nhục mạ bạn gây mất uy tín

Bạn ko thể ép họ phải nghĩ theo cách bạn muốn, chỉ mất thời gian mà thôi, còn đôi khi những việc nó nói, chẳng ảnh hưởng gì nhiều tới bạn và đánh giá của người khác về bạn cũng ko vì thế mà thay đổi. Có vài kẻ có thể cố ý hiểu nhầm hoặc nói những điều ko tốt, nhưng số đông thì ko mù, họ có những nhận định riêng tốt đẹp về bạn, thì bạn vẫn là người chiến thắng, đừng quan tâm, hãy dành thời gian kiếm tiền đi, lên những kế hoạch và thử sức

Dành thời gian thư giãn, nghỉ ngơi, chơi 1 vài game bạn thích, xem 1 bộ phim bạn thấy hay, đừng vừa xem vừa làm. Hãy cho cơ thể nghỉ ngơi chút để đảm bảo ngày làm 12 ~ 15 tiếng cũng ko khiến bạn tự tử, àh tự kỷ chứ

Cứ nổi nóng đi, bộc lộ cảm xúc của bạn, khóc lóc nếu thấy mệt mỏi, thất bại, điều đó khiến bạn giảm stress rất nhiều. Tâm sự công việc với người thân, nếu người này ko ủng hộ bạn thì người khác, hoặc bạn bè sẽ có người nghe bạn nói mà

Du lịch cho thoải mái, mmo bạn có thể vừa phiêu dạt vừa làm chỉ cần 1 cái máy tính, 1 cái usb, cái iphone, ipad… và vài món đồ bạn cần hỗ trợ công việc 1 nơi có mạng internet là ok, hãy làm những gì bạn muốn và giữ hiệu quả tốt cho công việc

Ps :

1- Hi vọng là những gì mình viết, có hiệu quả với newbie. Với các cựu mem thì chắc họ có cách nhìn nhận mmo theo cách khác nên mình ko dám chắc, mình chỉ viết cho newbie, đặc biệt là newbie 2016. Mình ko nghĩ mình sẽ giúp dc nhiều, nhưng đây là toàn bộ những gì mình suy nghĩ trong 3 năm theo mmo. Nếu như nó có ích với các bạn 1 chút, thì mình cũng thấy rất vui rồi. Chúc các bạn kiếm nhiều tiền và luôn mạnh khỏe

2 - Mình ko tuyển mem , ko thu phí dạy , ko bán các loại tool, tut, ko giao dịch hay thu bất cứ lệ phí đào tạo gì cả.... , ko ko và ko. Mình chỉ viết bài này để chia sẻ với newbie thôi nha, cám ơn các bạn đã xem !
Bài viết thật là ... ko ra j :p
Đùa thôi,điều 8 chuẩn vãi,share = nát,vừa nát mất site ba-click rồi :(

Upvote 0
Bạn thớt ko tuyển member đâu, có cái ps này ở cuối thread đây nè :cool:
uh mải chém nên quên mất

Upvote 0
Up top cho newbie

Upvote 0
like cái rồi đi ra... tham gia mmo cũng lâu rồi mà vẫn là newbie :(

newbie mà bác đóng dc bảo hiểm chắc tui là new gì cũng ko biết nữa :D. thank bạn chủ đã tóm lại các ý cho newbie, bài viết rất hay.

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,429
169,772
Latest member
dataanalyticsvsb

Most viewed of week

Most viewed of week

Back