[Share] Hướng dẫn luyện tập gõ 10 ngón không nhìn bàn phím cho newbie

titanposeidon

Senior
Reactions
410
MR
0.005
Em lập 2pic này hướng dẫn newbie thui ạ ai thấy có ích thì xin thanks nha
* Điều đầu tiên là bạn nên có một phần mềm luyện gõ vi tính Link tải phần mềm: http://www.mediafire.com/?wjmizyzhkbm , và bạn hãy làm theo hướng dẫn của cách gõ trong đó. nhưng điều đầu tiên mà mình lưu ý khi đặt bàn tay vào bàn phím thì 2 ngón quan trọng nhất là ngón tay kề ngón tay cái. nó là ngón rất quan trọng, 2 ngón đó của 2 bàn tay dùng để định vị bàn tay mình trên bàn phím. Và bạn hãy nhìn kỹ trên bạn phím của mình có phím F và phím J, nó khác với các phím khác đó là: có một cái gờ nho nhỏ, để cho 2 ngón tay đó định vị nhanh, vì phím F dùng cho ngón tay trái, còn phím J dùng cho ngón tay phải. Đây là điều rất cơ bản cho người mới tập gõ vi tính.

Điều thứ 2 là ngón tay nào sẽ gõ những ngón này, thì trong phần mềm mình đưa lên đã chỉ dẫn cho các bạn cách mà các ngón tay gõ phím vào các phím cho phù hợp.

Điều thứ 3 là bạn hãy luyện tập khoảng 2 tuần, và mỗi ngày có thể dành ra 30 phút để luyện tập.

sau 2 tuần đó bạn nên kiếm một quyển sách toàn văn bản thôi, có thể là một quyển truyện toàn chữ không, rồi áp dụng cách gõ trên phần mềm để gõ chữ.

ban đầu chúng ta có thể gõ không dấu cho quen, sau đó chúng ta sẽ tập gõ dấu. Và lưu ý một điều rằng cho kiểu gõ, thường thì mọi người hay gõ VNI, nhưng khi mình đã tập gõ 10 ngón của bàn phím thì mình sẽ phải chuyển sang kiểu gõ là TELEX, sẽ thuận tiện cho mình rất nhiều, và nên khuyên phải chuyển qua. Ban đầu có lẻ hơi khó chịu, nhưng khi gõ được rồi sẽ cảm thấy nó rất thoải mái và rất nhanh.

Điều thứ 4 là hãy luyện tập thêm 2 tuần nữa.

trong vòng 1 tháng đã luyện tập, tôi tin rằng các bạn sẽ gõ được 10 ngón, nhưng chỉ có điều là hơi chậm thôi nhưng tôi đã có cách làm cho các bạn gõ nhanh rồi.

Trước đây tôi cũng vậy, và đã luyện tập theo cách này, và tốc độ gõ máy của tôi tăng lên rất nhiều.

Các bạn hãy vào trang web này: http://play.typeracer.com nó là một trang web rất hữu ích cho dân gõ bàn phím. ở đây chúng ta sẽ gõ online với người khác. nghĩa là ai đánh nhanh hơn thì Xe hơi của người đó chạy nhanh hơn. Nếu các bạn luyện gõ bàn phím mà không vào đây gõ là phí công sức của mình đấy. Các bạn chỉ cần đăng ký một user rồi vào đó luyện gõ với người khác. Đua bàn phím với người khác. Một Ngày các bạn có thể bỏ ra một chút xíu thời gian để vào trang web này thôi. nếu các bạn luyện tập trong 1 tháng nữa, đảm bảo rằng tốc độ của bạn tăng đáng kể. Có những người đứng đầu thế giới về gõ bàn phìm tốc độ 197wpm tại web này

Hiện nay một số anh em Việt Nam đã vào đây gõ rất nhiều, đua với người nước ngoài, thậm chí Việt Nam mình có người được xếp hàng thứ 2,3 của Thế giới, tốc độ gõ máy có thể lên tới 150 từ/1 phút tiếng anh. Hiện nay tốc độ của tôi chỉ 90 từ tiếng anh trên 1 phút. nhưng cố gắng tập thì tốc độ sẽ lên nữa, nên khuyến khích cho các bạn, nếu không chuyên thì mình hãy tập gõ 10 ngón và không nhìn bàn phím cũng được.

1 game cực hay để luyện gõ không nhìn bàn phím. Bắn cá mập dưới biển theo các ký tự trên người chúng
Link http://downloads.popcap.com/www/popcap_downloads/TyperSharkSetup-en.exe
Crack: http://www.quickfilepost.com/download.do?get=bdb3e6792d1d41b84ecb1610e2835494
Vì nhìn mặt mấy con cá mập sợ quá phải ấn nhanh với không kịp nhìn xuống bàn phím vì nhiều cá mập quá. 1 cách luyện không nhìn bàn phìm hay cực
BẮN CÁ MẬP BẰNG GÕ BÀN PHÍM ?

Last edited by a moderator:
thanks, đánh dấu để học

gõ văn bản với gõ capcha là 2 thứ hoàn toàn khác nhau đó :m021:

đây không phải gõ văn bản. Lấy ví dụ thía thui tham gia các trang tui bảo xem no chả ra toàn chữ sjdkhs ý

sad chơi game bắn cá mập đi vui lắm. Vì nhìn mặt mấy con cá mập sợ quá phải ấn nhanh với không kịp nhìn xuống bàn phím vì nhiều cá mập quá. 1 cách luyện không nhìn bàn phìm hay cực

xem cái bảng xếp hạng có thấy chữ VN đau ta ... VN đứng thứ 2 3 ở đâu thế ... mà cái này 5tin share lâu rồi mà .

các phím ctrl hay shift , home , page up còn phải ấn nhầm , khổ ghê luyện 10 ngón chỉ để gõ captcha thôi sao , ghét cái touchpad laptop ghê toàn sờ nhầm vào nó làm con trỏ chạy tùm lum :)), gõ 10 ngón để làm gì trong khi nhiều công việc phải vừa cầm chuột vừa cầm tay :(

đã test game cá mập.có thằng thợ lặn với mấy con cá mập thì phải.gõ muốn chít luôn:)) vẫn k chơi đc 10 ngón.có vẻ k quen lắm nên rất lóng ngóng:)

Hoho....có luyện cách này hồi trước.....rất là hiệu quả....tớ tập chỉ mất 10 ngày là thành thạo rồi ^^.....good luck các bạn mới :D

bạn giải thix cho mình hiện tượng này đc ko? Trên web www.typeracer.com mình gõ nhanh hơn 5tin. Mà 5tin tốc độ gõ cap tới 35 wmp , mình cao lắm 23 wmp ah @@! Tai sao vậy @@!

Có cách cho các bạn luyện phím tốt đây: Hỏi xem bạn bè cô chú bác ông bà ... có văn bản, đề cương, luận văn ... đem về gõ. Vừa lên tay vừa được tiếng. Speed tốt hay không phụ thuộc vào việc bạn nhớ vị trí phím tốt hay không và thói quen của tay bạn. Không hẳn 10 ngón đã nhanh bằng mỗi tay 3 ngón + 2 ngón cái (2 ngón này chủ yếu dùng cho space bar thôi). Trăm hay không bằng tay quen, cách duy nhất để tăng speed chỉ có luyện tập. Ulsan bolt cũng phải luyện tập thì mới chạy nhanh như *** chạy ngoài đồng được. C.Ronaldo mà không luyện tập hằng ngày thì về V-League cũng chẳng ai nhận.
Còn với việc gõ Cap, có 1 số cách sau:
1. Mắt nhìn màn hình, tay gõ phím: cách này chỉ dành cho người Pro. Còn Amateur mà theo cách này thì sai 1 chữ rồi Backspace cũng làm giảm nhiều tốc độ của bạn rồi.
2. Đọc lướt qua 1 lần rồi cúi xuống nhìn phím gõ, đảm bảo đúng 100%: cách này dùng cho người có trí nhớ tốt, chỉ cần lướt qua là nhớ (như phim ấy, khi cần nhớ là nhớ đến chi tiết nhỏ nhất, từ nhà có bn tầng cho đến số xe, con chữ).
3. Vừa đọc vừa cúi nhìn phím vừa gõ: cách này mỏi cổ lắm.

Tóm lại, hãy chọn cho bạn cách nào phù hợp với khả năng hiện tại của bạn rồi hoàn thiện dần. Đừng vội vàng, không thể 1 sớm 1 chiều mà nhanh được.
Sorry nếu nói nhiều.

---------- Post added at 10:50 AM ---------- Previous post was at 10:41 AM ----------

bạn giải thix cho mình hiện tượng này đc ko? Trên web www.typeracer.com mình gõ nhanh hơn 5tin. Mà 5tin tốc độ gõ cap tới 35 wmp , mình cao lắm 23 wmp ah @@! Tai sao vậy @@!

Gõ CAPTCHA khác gõ chữ thường bác à. Gõ CAP còn có thêm phần nhận dạng chữ nữa. Bác nhanh tay hơn 1, nhưng nhận dạng thì thua 2 nên chậm hơn thôi.
Mà vào trang web kia, xem kỷ lục 150wpm thấy mới ớn. Người mà cứ như máy.

Vì 5Tin gõ 1 chữ mới được 35wpm. Tốc độ gõ 2 chữ của 5Tin chỉ khoảng 24-25wpm thôi. Đừng nghe 5Tin chém gió =))

Có cái cách này ... hồi trước có đi học và quen với việc gõ 10 ngón theo logic như vậy nhưng mà chưa bao giờ chia sẽ với ai vì một số lí do ^^!
Nhưng h mình thấy share nhiều cách quá nên cũng vào nói vài câu cho các bạn có kinh nghiệm thêm.
(hiện h cách gõ 10 ngón này mình áp dụng gõ captcha vẫn nhanh hơn bt nhé :) )
Đầu tiên :
lật bàn tay trái úp xuống bàn phím.
ngón út là ngón đặt ngay chữ A
ngón kế út là ngón đặt ngay chữ S
ngón giữa là đặt chữ D
kế tiếp là ngón đặt ở chữ F
ngón trỏ còn lại để ở dấu Space nhé ^^!

Thứ 2 :
Tay phải đặt theo các vị trí sau:
ngón Trỏ thì để Space lun :p
Ngón kế ngón Trỏ thì để chữ J (đầu tiên thì là J nhưng sau quen rồi thì là H)
Ngón giữa là để chữ K
Ngón áp út là để chữ L
Ngón útdấu :

Cứ như vậy mình tương ứng với các nút phía trên và phía dưới của các ngón đã nêu trên nha ^^! ví dụ ngón út tay trái để chữ A thì cũng tương ứng với các nút Q và Z đều sử dụng ngón út để gõ. Các ngón còn lại cũng tương tự.

Shift thì nếu viết hoa kí tự phía bên phải thì ngón út trái đè Shift và ngược lại (tự chia bàn phím thành 2 phần hợp lý ^^)

Cuối cùng, Cái chính là các bạn lấy nhưng bài thơ, ca dao, tục ngữ để mở word lên gõ 10 ngón như cách trên cho quen tay... sau đó là tăng kỹ năng gõ => sau đó nữa là, áp dụng vào captcha => sau đó nữa là, thành thạo việc áp dụng => kế tiếp sau đó là, không còn là Newbie :p:p

Các bạn thấy hay thì cho mình mấy cái thanks nghen ^^! hjhj

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
420,409
172,496
Latest member
nguyentamtk53

Most discussed of week

Most discussed of week

Back