Có chút góp ý với BQT!

server4rent

Newbie
Reactions
379
MR
0.000
Insuree Balance
0
Thời gian qua tôi thấy 4rum mình lộn xộn quá. Nào là chuyện hack nick, clone nick rồi scam...
Nhưng cũng không thấy BQT có nhiều hành động để nhằm ngăn chặn tình hình trên cho lắm. Việc này chỉ làm cho anh em thiệt hại mà thôi.

Vì thế nay tôi có đôi ý kiến muốn góp ý:

- Thứ nhất: với nạn hack nick, clone nick <<< tại sao Admin ko tạo thêm chức năng multi login? Nếu có 2 nick nào login trùng 1 ip thì sẽ tự động bị banned trong khoảng thời gian nhất định >>>> sau khi chủ nick lý giải được do chính đáng thì sẽ đc unbanned. Như vậy sẽ loại bỏ hoàn toàn nạn nick bị hack rồi vào 4rum scam này nọ.

- Thứ hai: Về việc scam <<<< tại sao Admin ko làm banking online tích hợp vào 4rum >>> khi đó mọi giao dịch sẽ qua banking online của 4rum. Người mua sẽ dep tiền vào bank của người bán. Sau 1 thời gian nhất định người mua mới được with về bank của mình. Như vậy khi có kiện cáo trong thời gian cho phép thì người mua có quyền request refund từ người bán. >>>> Sẽ không bao giờ có nạn scam.

Và trường hợp này sẽ tính phí khi with >>> số tiền này tuy nhỏ nhưng cũng góp phần tạo quỹ để 4rum có thể dùng nuôi domain + host, chi tiền giải thưởng event, chi tiền offline.....

Còn vài điều nữa tôi chưa nói ra, tôi sẽ nói ra trong lần viết tới.

Hy vọng mấy Admin đọc được đôi dòng này và sớm triển khai cho anh em được an tâm hoạt động.

Cuối cùng chúc anh em 1 ngày lễ Vu lan vui vẻ bên gia đình!

IP viet nam là IP động không thể làm cách trên đc.
làm 1 hệ thông banking cashout tự động trên forum k phải đơn giản. số lượng giao dịch nhiều như vậy kể cả nhỏ lẽ nữa làm bằng tay mệt. nếu có hệ thống này thì các hình thức đóng fee và trung gian dẹp đi hết ah.
muốn giám scam thì chủ yếu nhận thức của newbie phải nhanh nhạy. biết cách tìm kiếm thông tin trước khi giao dịch thôi

Upvote 0
IP viet nam là IP động không thể làm cách trên đc.
làm 1 hệ thông banking cashout tự động trên forum k phải đơn giản. số lượng giao dịch nhiều như vậy kể cả nhỏ lẽ nữa làm bằng tay mệt. nếu có hệ thống này thì các hình thức đóng fee và trung gian dẹp đi hết ah.
muốn giám scam thì chủ yếu nhận thức của newbie phải nhanh nhạy. biết cách tìm kiếm thông tin trước khi giao dịch thôi

Mình bổ sung chút cho góp ý 1, IP Việt Nam là IP động, chỉ cần 1 động tác đơn giản là reset modem là bạn đã có 1 IP mới rồi hoặc bạn dùng HMA cũng fake được IP US nữa, nên nếu có làm multi login thì cũng chỉ giảm đc lượng clone 1 phần ít thôi. Việc clone nick ở các forum là khó tránh khỏi.

Góp ý 2 thì cũng có mấy topic bàn về rùi nhưng kinh phí cho nó khá nhiều, người trong forum bị SCAM chủ yếu là do ham rẻ, thực tế đã có mấy site Exchanger lớn uy tín nhưng họ không sử dụng để rồi bị SCAM. Cho nên nếu forum có tạo ra bank thì cũng ít người sử dụng vì phải tốn thêm fee trung gian qua bank ở forum nữa. Mình thấy Forum mới có dịch vụ trung gian cũng ổn rùi.

Cám ơn bạn đã góp ý cho forum !

Upvote 0
1. IP động thay đổi liên tục-> chưa khả thi
2. Hầu hết là dân nghèo ( VN nổi tiếng ki kiệt =)) ) nên đóng phí sẽ có kêu than

Upvote 0
ko cho ref mới là hết clone ngay mà :D

Upvote 0
Thứ hai: Về việc scam <<<< tại sao Admin ko làm banking online tích hợp vào 4rum >>> khi đó mọi giao dịch sẽ qua banking online của 4rum. Người mua sẽ dep tiền vào bank của người bán. Sau 1 thời gian nhất định người mua mới được with về bank của mình. Như vậy khi có kiện cáo trong thời gian cho phép thì người mua có quyền request refund từ người bán. >>>> Sẽ không bao giờ có nạn scam.
Tuyệt zời

Upvote 0
Mình bổ sung chút cho góp ý 1, IP Việt Nam là IP động, chỉ cần 1 động tác đơn giản là reset modem là bạn đã có 1 IP mới rồi hoặc bạn dùng HMA cũng fake được IP US nữa, nên nếu có làm multi login thì cũng chỉ giảm đc lượng clone 1 phần ít thôi. Việc clone nick ở các forum là khó tránh khỏi.

Góp ý 2 thì cũng có mấy topic bàn về rùi nhưng kinh phí cho nó khá nhiều, người trong forum bị SCAM chủ yếu là do ham rẻ, thực tế đã có mấy site Exchanger lớn uy tín nhưng họ không sử dụng để rồi bị SCAM. Cho nên nếu forum có tạo ra bank thì cũng ít người sử dụng vì phải tốn thêm fee trung gian qua bank ở forum nữa. Mình thấy Forum mới có dịch vụ trung gian cũng ổn rùi.

Cám ơn bạn đã góp ý cho forum !

1: ip động nhưng dải dns về từng máy ko bao giờ thay đổi. Ko tin các bạn có thể kiểm chứng. Tôi đảm bảo nếu làm thì sẽ thành công vì tôi đã từng làm với 4rum của tôi.
Về việc dùng HMA hay sock gì đó thì tại sao 4rum ko chặn ip nước ngoài nhỉ? Trường hợp nước ngoài muốn vào phải đăng ký với admin.

2: Fee giao dịch qua bank là do mình tự đặt, đặt = 0 thì sẽ ko có gì. Kinh phí thì tôi thấy chả tốn gì, tôi làm có tốn đồng nào đâu nhỉ? Bank này chỉ chấp nhận dep qua lr thôi nhé.

Upvote 0
1 hệ thống như vậy chỉ có ngân lượng và bảo kim ở viet nam thôi. mà đã có ai dùng đâu mặc dù đang free đấy =))
Khó nhưng không phải k khả thi, bank của 4rum thì tuyệt cú vọ lun chứ sao

Upvote 0
1: ip động nhưng dải dns về từng máy ko bao giờ thay đổi. Ko tin các bạn có thể kiểm chứng. Tôi đảm bảo nếu làm thì sẽ thành công vì tôi đã từng làm với 4rum của tôi.
Về việc dùng HMA hay sock gì đó thì tại sao 4rum ko chặn ip nước ngoài nhỉ? Trường hợp nước ngoài muốn vào phải đăng ký với admin.

2: Fee giao dịch qua bank là do mình tự đặt, đặt = 0 thì sẽ ko có gì. Kinh phí thì tôi thấy chả tốn gì, tôi làm có tốn đồng nào đâu nhỉ? Bank này chỉ chấp nhận dep qua lr thôi nhé.

Nói thì dễ nhưng khi code thì mới biết độ khó, đắt lắm :-s

Upvote 0
Bác Thớt nêu ý kiến hay lắm nhưng không khả thi khi thực hiện được.
_ Việc hack nick là do bản thân người chủ nick không chú ý hay họ cố ý thì không ai biết được. Bản thân họ không tôn trọng cái nick của mình thì BQT bó tay.
_ Việc clone nick thì không thể nào ngăn chặn triệt để được vì họ cố ý rồi thì sao bác quản được chứ !?
_ Việc bị scam này kia là do hám lợi trước mắt một vài cent tiền mà bị thôi trách ai được !?

Thiết nghĩ việc BQT làm bây giờ là đưa ra rule mới về giao dịch trên 4room.
_ Nick nào để bị hack mà có member khác kiện cáo đi scam thì banned forever. Bản thân mình không tôn trọng cái bộ mặt của mình thì đếch làm được gì nữa.
_ Phát hiện nick đi hack nick member khác cũng banned forever.
_ 4room có rất nhiều Exchange, trade, trung gian và các Mod uy tính. Member không sử dụng dịch vụ hay nhờ vả Mod làm trung gian khi bị scam thì ráng chịu, thiết nghĩ cần banned nick bị scam vài ngày luôn cho chừa.
_ Còn các nick scam thì forever luôn khỏi kiện cáo hay này kia nọ.
_ Nếu có oan ức thì pm yahoo, mail của Mod quản lý d8ể giải trình và đề nghị unbanned.

Có như vậy thì mới hạn chế triệt để nạn scam cũng như các member hám rẻ, hám lợi mua bán không qua các dịch vụ trung gian. Tự làm thì tự chịu đừng kiêu gào thằng này scam, con kia lừa...

Last edited by a moderator:
Upvote 0
tội newbie , món mồi béo bở cho bọn lừa đảo ko liêm sỉ!
ngày mới bước vào mmo mình cũng lơ ngơ lắm , lại nghĩ con ng ai cũng tốt , nên khi giao dịch chẳng chút đề phòng , send cái rẹt và nhận lại sự thất vọng vô cùng lẫn trách móc bản thân quá ngốc vì cả tin

Upvote 0
Nói thì dễ nhưng khi code thì mới biết độ khó, đắt lắm :-s
Tôi nói tôi làm với 4rum của tôi rồi thì tôi mới dám đưa ra ý kiến!

Bác Thớt nêu ý kiến hay lắm nhưng không khả thi khi thực hiện được.
_ Việc hack nick là do bản thân người chủ nick không chú ý hay họ cố ý thì không ai biết được. Bản thân họ không tôn trọng cái nick của mình thì BQT bó tay.
_ Việc clone nick thì không thể nào ngăn chặn triệt để được vì họ cố ý rồi thì sao bác quản được chứ !?
_ Việc bị scam này kia là do hám lợi trước mắt một vài cent tiền mà bị thôi trách ai được !?

Thiết nghĩ việc BQT làm bây giờ là đưa ra rule mới về giao dịch trên 4room.
_ Nick nào để bị hack mà có member khác kiện cáo đi scam thì banned forever. Bản thân mình không tôn trọng cái bộ mặt của mình thì đếch làm được gì nữa.
_ Phát hiện nick đi hack nick member khác cũng banned forever.
_ 4room có rất nhiều Exchange, trade, trung gian và các Mod uy tính. Member không sử dụng dịch vụ hay nhờ vả Mod làm trung gian khi bị scam thì ráng chịu, thiết nghĩ cần banned nick bị scam vài ngày luôn cho chừa.
_ Còn các nick scam thì forever luôn khỏi kiện cáo hay này kia nọ.
_ Nếu có oan ức thì pm yahoo, mail của Mod quản lý d8ể giải trình và đề nghị unbanned.

Có như vậy thì mới hạn chế triệt để nạn scam cũng như các member hám rẻ, hám lợi mua bán không qua các dịch vụ trung gian. Tự làm thì tự chịu đừng kiêu gào thằng này scam, con kia lừa...

Cậu nói có vẻ ko có tính xây dựng cho lắm. Đâu phải ai cũng khôn ngoan như cậu đâu? Đời lắm điều lạ lắm cậu à. Cậu cứ nói cậu tôn trọng nick cậu đi, rồi ngày nào đó cậu bị hack thì mới hết ý kiến. Cậu có tìm hiểu về hack và bảo mật không nhỉ? Nếu rồi thì có lẽ là chưa kĩ. VÌ rằng hệ thống ngân hàng lớn còn bị xâm nhập chứ đừng nói gì cái 4rum bé tẹo teo này nhé!

Upvote 0
1. IP của Việt nam là động, vì vậy rất dễ trùng IP , nhất là những người dùng Dcom 3G , vì thế không khả thi
2. Banking cho forum , khi giao dịch mất fee rất phí , mà lại bị nhiều hacker dòm ngó :D

Upvote 0
1. IP của Việt nam là động, vì vậy rất dễ trùng IP , nhất là những người dùng Dcom 3G , vì thế không khả thi
2. Banking cho forum , khi giao dịch mất fee rất phí , mà lại bị nhiều hacker dòm ngó :D

Cho tôi hỏi là trong 1 mạng LAN có khi nào 2 máy trùng ip mà hoạt động được không cậu?

Upvote 0
Nick nào dc mình thanks là cùng ý kiến đó :|

Còn anh Namtuoc nói gì mà tôn trọng nick thế, bị hack nick đi rồi biết =.="

Cậu có tìm hiểu về hack và bảo mật không nhỉ? Nếu rồi thì có lẽ là chưa kĩ. VÌ rằng hệ thống ngân hàng lớn còn bị xâm nhập chứ đừng nói gì cái 4rum bé tẹo teo này nhé!

Vậy nó hack 4rum này thì tổn thất ko biết lên đến bao nhju nữa hic

Upvote 0
Cậu nói có vẻ ko có tính xây dựng cho lắm. Đâu phải ai cũng khôn ngoan như cậu đâu? Đời lắm điều lạ lắm cậu à. Cậu cứ nói cậu tôn trọng nick cậu đi, rồi ngày nào đó cậu bị hack thì mới hết ý kiến. Cậu có tìm hiểu về hack và bảo mật không nhỉ? Nếu rồi thì có lẽ là chưa kĩ. VÌ rằng hệ thống ngân hàng lớn còn bị xâm nhập chứ đừng nói gì cái 4rum bé tẹo teo này nhé!

Có thể tôi nói có vẻ gắt gao quá mà bác Thớt bảo không có tính xây dựng.
Vậy tớ hỏi bác thới nhé, bác thớt đóng tiền để có nick màu nâu đò làm gì !?
Ở đời mà, có vai có trả. Tôi bỏ ra thì tôi cần lấy lại, không ai cho không ai điều gì.

Thiết nghĩ những điều tôi nói ở trên chỉ nhằm hạn chế tình trạng scam trogn 4room mà thôi. Ngày nào vào 4room cũng thấy một vài topic kiêu gào thảm thiết nào bị scam này kia. Mà lý do tại sao !? tại hám lợi trước mắt mà không tính lâu dài. Thấy bán được giá cao 1 chút là tốit mắt mà không nghĩ thà mất 1 vài cent mà có tiền tươi.

Còn cái nick của mình thì nó đại diện ch bản mặt của mình đi làm việc trên 4room này. Bác thớt có suy nghĩ tại sao bác thớt lại lấy nick này để hoạt động trên 4room không !? Chắc chắn nó có 1 ý nghĩa nào đó nên bác thớt mới sử dụng nick như vậy chứ.

Còn việc bị hack hay không mình không bàn sâu thêm mà vấn đề là bác bảo mật như thế nào mà thôi. Tôi cũng bị hack nick 1 lần khi 4room HCT bị hack, biết lắm chứ. Việc đó thì chẳng đặng đừng rồi bác àh.

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,773
170,865
Latest member
tipcoengineer
Back
Top Bottom