Cần tư vấn về nghề chụp hình cưới

ko nên đón tiền đi học, phí lắm
- Thứ nhất bạn nên đầu tư vào thiết bị
- tham gia các gr chụp ảnh
- các gr blend and retouch
- bỏ thời gian tìm hiểu về ảnh - góc chụp - các ổng lens thích hợp khi nào
ảnh đẹp, sáng tạo đầu tư kĩ càng về mọi mặt thì khách hàng sẽ tìm đến bạn

MInh cũng đi chụp ảnh, nhưng chỉ chụp album chơi kím chút cháo chứ ko theo nge và giờ đã bỏ =)))
tks bác, mình cũng đang k có ý định rót tiền vào đó, nhưng nếu đi theo con đường như bác thì tốn khoản tầm bn nhỉ? :)

cụ thể học trong bao lâu là được làm việc với mức lương 6-7 triệu/ tháng tại tiệm của họ ? nếu bỏ ra 50 triệu có cái nghề và được giữ lại tiệm để làm với mức lương 7 triệu thì ngon đó, 4 năm đại học tốn bao nhiêu tiền của mà rồi cũng làm cu li lương 3 triệu kìa, theo mình như thế là hợp lý đó, cứ từ từ làm rồi sau đó nếu cảm thấy có duyên thì lom góp từ từ mở 1 tiệm riêng, bất kỳ ai làm gì cũng đều từ khó khăn rồi mới thành công, éo phải vù 1 cái là thành đại ca đại bố được đâu, 50 triệu bỏ ra thì 1 năm làm công ăn lương cho họ cũng thu lại hơn rồi
Vấn đề là mới quen thôi, chứ có phải thân thiết chi đâu, sợ là học nữa chừng họ thả mình, rồi lúc nhận tại tiệm họ đặt lí do để đẩy mình đi thì khốn lắm bác ạ. E đang suy nghĩ tới cái vấn đề đó đó.

Em cần mọi người tư vấn giúp em về nghề chụp hình cưới, nếu ai biết thì cho em ý kiến với.
Em mới quen 1 ông anh, tiệm cưới cũng lớn, ông anh nói chuyện với em thấy hợp tính, vui vẻ, cũng thân thân nên đồng ý nhận em làm đồ đệ, nhưng lại đưa ra mức học phí là 50triệu, theo mọi người thì e có nên tin người hay không????
Cho em ý kiến với ạ.
Vãi thế, ra Huế đi. Giá là 1 con 5Dmark III hoặc 1 len 85 F1.2 là đủ. hehe

Đùa thôi, cha đó ra giá kiẻu như là MMO dạy newbie không bằng. Bye bye đi bạn

Chụp ảnh và chụp ảnh cưới nhìn thì giống nhau nhưng thực tế nó khác nhau.

Bỏ tiền ra để học chụp ảnh cưới đối với người mới là điều nên làm. Vì đó chính là học nghề. Nghề kiếm ra tiền và phải chịu áp lực công việc. Nó khác với việc mua 1 cái máy rồi lập thành bầy đàn đi chụp ảnh chẳng có tổ chức, setup hay bất kỳ áp lực nào.

Khi đi học thì bạn sẽ được bắt tay chỉ việc (hoặc học lõm) nhiều kỹ năng (không phải kỹ thuật) về nghề ảnh như đàm phán khách hàng, cách tính giá, cách setup buổi chụp sao cho hợp lý về giờ giấc, di chuyển, chọn bối cảnh... và nhiều thứ khác mà các bạn không làm nghề không thể biết được.

Tuy nhiên thời đại này mà nói khơi khơi 50 triệu để học như vậy thì thốn quá. Riêng mình cảm thấy không ổn. Bạn nên quy hoạch lại.

Trước tiên bạn cần có 1 chiéc máy ảnh + vài ống kính (bỏ ra tầm 20 củ thôi đừng bỏ ra nhiều dù bạn có giàu, tiền dùng để luộc trứng). Chụp những gì bạn thích, chụp lúc nào biết được mình chụp xấu CÓ LÝ DO. Sau đó BỎ MỘT KHOẢN TIỀN và thời gian đi học PTS căn bản. 2-3 tháng sau bỏ tiền đi học lớp BLEND màu, RETOUCH ảnh chân dung + 1 tháng học design LAYOUT album. Chừng đó tốn cỡ 6-8 triệu (nếu gặp thầy xịn) và tốn cỡ 3-4 tháng (thực chất ở nhà hết 2 tháng rồi chỉ có 2 tháng ở lớp thôi vì học phải nghỉ, không nghỉ không bao giờ tiến bộ dù đốt tiền cho nhiều vào cũng thế vì bạn không đủ thời gian để cảm thụ được).

Retouch những cái ảnh bạn đã chụp. Vẫn không thấy khá hơn thì tìm người có trình độ cao hơn mà thọ giáo. Lúc nào có thể chi tiền.

P/s không bao giờ mua máy của thầy, cũng như không nên dùng máy của thầy. Sau này thành tài bạn sẽ thấy sự vi diệu của câu nói này.

Chụp ảnh và chụp ảnh cưới nhìn thì giống nhau nhưng thực tế nó khác nhau.

Bỏ tiền ra để học chụp ảnh cưới đối với người mới là điều nên làm. Vì đó chính là học nghề. Nghề kiếm ra tiền và phải chịu áp lực công việc. Nó khác với việc mua 1 cái máy rồi lập thành bầy đàn đi chụp ảnh chẳng có tổ chức, setup hay bất kỳ áp lực nào.

Khi đi học thì bạn sẽ được bắt tay chỉ việc (hoặc học lõm) nhiều kỹ năng (không phải kỹ thuật) như đàm phán khách hàng, cách tính giá, cách setup buổi chụp sao cho hợp lý về giờ giấc, di chuyển, chọn bối cảnh... và nhiều thứ khác mà các bạn không làm nghề không thể biết được.

Tuy nhiên thời đại này mà nói khơi khơi 50 triệu để học như vậy thì thốn quá. Riêng mình cảm thấy không ổn. Bạn nên quy hoạch lại.

Trước tiên bạn cần có 1 chiéc máy ảnh + vài ống kính (bỏ ra tầm 20 củ thôi đừng bỏ ra nhiều dù bạn có giàu, tiền dùng để luộc trứng). Chụp những gì bạn thích, chụp lúc nào biết được mình chụp xấu CÓ LÝ DO. Sau đó BỎ MỘT KHOẢN TIỀN và thời gian đi học PTS căn bản. 2-3 tháng sau bỏ tiền đi học lớp BLEND màu, RETOUCH ảnh chân dung + 1 tháng học design LAYOUT album. Chừng đó tốn cỡ 6-8 triệu (nếu gặp thầy xịn) và tốn cỡ 3-4 tháng (thực chất ở nhà hết 2 tháng rồi chỉ có 2 tháng ở lớp thôi vì học phải nghỉ, không nghỉ không bao giờ tiến bộ dù đốt tiền cho nhiều vào cũng thế vì bạn không đủ thời gian để cảm thụ được).

Retouch những cái ảnh bạn đã chụp. Vẫn không thấy khá hơn thì tìm người có trình độ cao hơn mà thọ giáo. Lúc nào có thể chi tiền.

P/s không bao giờ mua máy của thầy, cũng như không nên dùng máy của thầy. Sau này thành tài bạn sẽ thấy sự vi diệu của câu nói này.
Bác chắc cũng thành thạo lắm nhỉ? người trong nghề à?

50m vào tay e thì sau 6 tháng nên 500m :D :p
mua con hp workstation hết 35m 15m mua cái wapcom nữa về vẽ nhì nhằng up yt thì sau 3 tháng cũng lại vốn. sau 6tháng chắc mỗi tháng cũng đc trên k :cool:
Làm gì mà ghê thế? cho em theo với e có 50 củ đó, 6 tháng lên 150 củ có được k?

tks bác, mình cũng đang k có ý định rót tiền vào đó, nhưng nếu đi theo con đường như bác thì tốn khoản tầm bn nhỉ? :)
néu la mình có 50tr thì mình đầu tư vào máy và trang thiết bị, tự tìm tòi học hỏi, va chạm nhju mẫu góc độ khác nhau sẽ có kinh nghiệm, chứ đi chụp thằng nào cũng chỉ bấy nhju : các bước căn bản, chỉ chụp ntn , r xách máy theo chụp với nó khi có mẫu, hình về thì đem ra xem đóng góp ý kiến. còn cái nào chén cơm nó thì mơ đi nó mới chỉ

50 chai hoc lay 1 cai nghe co gi to tat dau may thanh.
cu ngong roi di chup dao nay no di, coi thu co nhan dc cai hop dong nao ko

chứ học nghề chắc tay ra cũng đã chắc có hợp đồng đâu mà!
co chu cau
kiem ong thay co tam ay, ong co tam thi lịch chup day dat va khach hang cung nhieu,
di theo thay no co cai loi the do, va nhung cai nhu @candylop noi do. HOc nghe ko phai nhu len mang hoc PTS hay nay no dau, khac hoan toan

mà em có biết thứ đó đâu bác, newbie cơ mà! :3 cần tuyển đệ tử không? cho em theo với, e sẽ hậu tạ thỏa đáng.
đệ thì k nhận. time mình giờ còn đang thấy ít, coi mấy bác show tháng toàn tiền tỷ làm mình cũng bắt đầu điên nên cáy cuốc đây. nói 1 cách đơn giản là như thế này.
với cái giống YT (kênh chính chủ ấy) nó k phải loại ăn 1 lần mà là ăn mãi mãi tức bạn up video 1 lần bạn sẽ đc hưởng $ từ nó mái mái miễn là có người xem >>> khá là hay nè.
làn conten thì chơi trực tiếp ga k cần qua bố con thằng bên thứ 4 nào cả.
bây giờ mình bày cho bạn như này nhé..
1. bạn ráp 1 con pc tầm 25-30tr nhé (trc khi ráp nhớ hỏi han ae,m.n tìm hiểu thông tin k bị tụi nó lừa mua phải hàng llở k render đc).
2.mua 1 còn wapcom or HUION (khuyên nên mua của hãng HUION loại 185hd đấy màn nó to mà thấy cũng k kém wapcom).
3.tìm tải 1 số phần mềm làm phim của adobe đấy nên gg search cái ra đầy. + 1 số phần mềm tạo tiếng động + 1 số tiếng động phim ảnh có sẵn.
4.bỏ ra tháng đầu mỗi ngày 10h nên YT tim những video về animation 2d (làm 2d thôi cho dễ chứ 3d khó lắm) cũng thực hành làm theo luôn.ok sau 1 tuần chắc sẽ làm đc 1 video đầu và sau đó 3 tuần còn lại làm lấy 5 video nữa up nên YT.
đk và chạy ads fb vs video trên tháng kiếm lấy 1-200kview/1video
>>> tháng đầu kiếm đc từ 100-300$
5. từ tháng thứ 2 chỉ cần tốn 5h để làm đc như tháng đầu + thêm thu nhập từ view của video tháng trc>>> đc tầm 2-500$.
.......
nói thì dễ vậy đó nhưng còn phải xem do ai làm và làm như thế nào. cái này nói ra nhìu ng kêu chém gió nhưng đơn giản là những ng đó thuộc những người k làm đc.mà k làm đc thì ng ta gato nói này nọ. nên mình chỉ muốn nói bạn thực sự muốn theo thì cần kiên trì chút, năng động chút, to gan chút,...nếu làm tốt thì sau 1 năm it nhất thu nhập của bạn không dười 1,5k/tháng đâu.thôi nói thế thôi bạn k hiểu cách làm thì cũng thôi cũng đừng ai inbox nhé k trả lời lại đừng kêu khinh người :D

Announcements

Forum statistics

Threads
420,452
172,544
Latest member
buidinhthien001

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back