Introduce Youtube ký sự

danvac

Newbie
Reactions
7
MR
0.037
Sau một thời gian lăn lộn cùng với Youtube, cũng có lần mình "tuyển người" đào tạo Youtube, mình kiếm được cũng một khoản kha khá tiền dư. Tuy nhiên việc theo đuổi lâu dài hướng này hiện nay khá là khó khăn với dân Việt mình. Bài viết này mình sẽ không show bất cứ gì, cũng không mời gọi ai làm bất cứ gì, không có chỉ dạy ai học hỏi kinh nghiệm gì, mình thích thì mình viết thôi. Sau đây mình sẽ viết một bài kỷ niệm về Youtube.

KHÔNG NHẬN ĐỆ GÌ ĐÂU NHÉ

Phần 1: Theo phong trào
Vào một mùa xuân năm 2013
"Anh có biết chơi Youtube không, thằng bạn em nó kiếm mỗi tháng cả chục triệu?" Thằng em của thằng bạn hỏi.
Mình nói với nó là có nghe qua, nhưng không biết như thế nào. Vậy là tối đó lên thăm thầy google về cái món "chơi youtube", cũng mò mẫm làm và up thử vài video lên youtube. Một tuần trôi qua, lên kênh xem thử thì chỉ thấy được 2-3 views.
Nhắn hỏi thằng em thử, lúc đó mới biết được nó đang đi vào con đường reup. Reup lại phim hoạt hình các thể loại, lúc đó nó khoe kiếm được 1$/ngày.
Ngồi quan sát cách mà nó làm, học theo mà cũng làm tương tự.
... một tuần tiếp theo trôi qua, khi mà từng ngày up lên 20-30 video...
Vào adsense xem thì lúc đó được 3$/ngày, mừng vô cùng.
Đấy là lần đầu tiên mình theo phong trào mà được tiền...

Tháng đầu tiên tổng kết adsense mình thấy được con số 72$, con số đủ để nhận được thư PIN của google, mỗi ngày vẫn làm và vẫn chờ mong lá thư từ người yêu dấu đó.
Ngày mình nhận được thư là sau 13 ngày kể từ ngày tổng kết, lúc đấy thì tài khoản google adsense đã được 250$.
Sung sướng vô cùng khi lần đầu tiên được nhận tiền gửi trực tiếp từ nước ngoài về, ra ngân hàng acb để chờ trong sự hãnh diện ấy. Lần đầu tiên cầm 250$ với cái cảm giác lâng lâng ấy vô cùng khó tả...

nguồn
https://vozforums.com/showthread.php?t=5649757

Phần 2. Thời kỳ hoàng kim
Trong một thời kỳ mà Google nới lỏng chính sách, có thể là nó chưa có đủ kỹ thuật và kinh nghiệm để sàn lọc các acc reup Youtube. Vậy là chính mình là người làm những cái việc mà sau này mình thấy có tội lỗi lắm, mỗi ngày mình up lên youtube từ 30-50 video, mỗi video dài 60 phút đến 120 phút...

Mình tạo ra file danh sách các từ khóa, tạo ra danh sách các account, rồi mua một đống sim rác để tạo acc, sau 2 tháng thì số kênh mình sỡ hữu lên đến con số 15, số video thì có thể lên đến hàng nghìn. Tất cả kênh chỉ cần một tài khoản adsense là sống khỏe.

Thời kỳ ấy, niềm vui của mình là đăng nhập vào tài khoản adsense để xem số tiền lên từng đồng một
một cảm giác thật tuyệt vời khi mỗi sáng thức dậy lại thấy tiền mình tăng một cách chóng mặt.

Hai tháng, ba tháng trôi qua, đến tháng thứ tư thì thu nhập của mình đạt trên 600$/tháng, đây có thể là một số tiền không cao so với khởi đầu của nhiều anh em youtube khác, nhưng thật sự đây là con số ấn tượng tuyệt vời đối với mình.

Sau đó mình còn lên voz rủ rê các anh em vào group reup youtube do mình lập ra, mọi người có thể tìm các thread mình lập sẽ thấy dấn ấn của thời hoàng kim ấy của mình, thỉnh thoảng còn cafe với các anh em. Mình chỉ hướng dẫn mọi người cho vui cách thật sự, không vì một chút lợi nào.

Lúc ấy mình bắt đầu lên kế hoạch đi phượt, đi du lịch, trong 4 thàng mình đã từ Sài Gòn đi gần hết các tỉnh miền tây, lên tây nguyên rồi đi chuyến Sài Gòn - Nha Trang - Đà Lạt. Tiền vẫn chảy đều vào tài khoản của mình, ôi thiên đường là đây.... Sau đó mình đi một chuyến ra bắc, lần ra bắt mình ra ngân hàng rút hơn 1000$ trong sự ngưỡng mộ của các em ngân hàng
mình tiếp tục đi tận Điện Biên, Sa Pa, Lào Cai,...
đó là lần đầu tiên mà mình đi xa nhất trong cuộc đời, một trãi nghiệm cực kỳ thú vị và tuyệt vời.

Mình bắt đầu nghỉ việc làm tại công ty - khi lúc ấy lương công ty chỉ khoảng 10 triệu. Ở nhà chỉ ăn ngủ, up video rồi đi chơi. Cái cảm giác giống như bọn đa cấp mô tả về cuộc sống sau khi làm đa cấp
có thu nhập thụ động, chỉ ngồi không mà tiền về đều đều. Lúc ấy mình từ một thằng gầy nhom 51Kg lên hẳn 61Kg, da sáng, mặt đẹp trai hẵn ra.

TỪ TỪ UP TIẾP

Phần 3. Reup và ít chuyện thú vị

Nói thêm một chút về reup những năm 2013-2014, những lúc này thì Youtube khá nới lỏng chính sách của mình, lúc ấy mình thì tìm ra cách rất đơn giản để reup mà không bị bản quyền bên thứ 3 với 80% thành công. Chất lượng video không bị giảm - giữ lại hơn 90%, âm thanh cũng không bị méo, không phải làm méo hình hay thu nhỏ như gà làm đâu
- Chiêu này hiện nay vẫn còn sử dụng được hơn 50% nhé - (Nhưng không chỉ ai đâu - Lý do là ở phần 4
)

Nhờ chiêu thức này mà mình có thể sử dụng VPS để reup, tốc độ siêu cao luôn. Cái khó ở thời này là vẫn bị report, chết kênh thì cũng thường - nhưng tuyệt nhiên, google adsense chẳng hề bị gì hết, kênh chết mặc kênh, chết kênh này ta tạo kênh khác, nguồn keyword là điều quan trọng, mình cũng thử đủ thể loại keywords đến nổi làm không kịp. Keyword lúc đó mình làm cả tiếng Nhật
tiếng Thái luôn. Hiển nhiên vẫn có thu nhập tốt từ nó, report hiếm lắm. Mình thuê một VPS chỉ có 10$/tháng là đủ đảm nhiệm gần như hết công việc, cứ treo cho nó làm việc, tuy cpu vps khá yếu nhưng chẳng hề gì, chậm mà chắc. Mỗi ngày đều đều 30-50 videos.

Điều thú vị là có một số ít keyword, chủ kênh chính pm hẳn hoi, chấp nhận cho mình reup nhưng phải để lại link gốc của kênh. Đấy là những keyword PR sản phẩm, họ kiếm tiền từ chính sản phẩm gốc nên việc video càng nhiều người xem càng tốt - không cần phải xuất phát từ kênh chính.
Một số kênh là kênh của những người nổi tiếng, họ muốn được nổi tiếng thôi, việc video ở đâu cũng chẳng quan trọng với họ, những keywords này xem như "hợp pháp" nhưng cũng khá hiếm.

Có một lần mình nhận được tin nhắn của một kênh chính hẳn hoi, yêu cầu xóa hết video trong vòng 24h, thôi chơi lầy, không thèm xóa luôn và sau 1 tháng nó vẫn còn tồn tại. Sau này mình mới biết là thằng đó cũng reup nhưng mình
... cứ troll nhau không ah.

hóng phần 4 :D
Phần 4. Có biến
Vào khoảng hơn 1 năm trước thì google lập riêng một đội để kiểm duyệt video từ youtube, có thể nói là đội này chỉ ngồi kiểm duyệt video từ Việt Nam, đương nhiên là những video view ít thì là máy tự động kiểm với các thuật toán cực kỳ tinh vi. Còn các video view cao, lên top, nhiều bình luận thì đương nhiên sẽ được chăm sóc rất kỹ.
Khi đội này được thành lập, họ xuất hiện ở nhiều mặt báo mạng và nhiều trang mmo cũng hoang mang... rồi cái gì đến cũng đến, từng acc adsense một ra đi không lời từ biệt từ các anh em khác, họ cố gắng tạo lại nhưng cũng không có nhiều khả quan. Mình thì bị chết 4 kênh ngon, nhưng adsense vẫn sống, đa số kênh chính vẫn sống.

Kênh chết như rạ, chắc cũng không ít kẻ lao vào vòng túng quẩn, cũng có nhiều người hoang mang lo sợ tột độ. Cứ tưởng tượng cái cần câu cơm ngon lành như vậy mà bị gãy thì đau đớn đến độ nào. Mình thì may mắn sau 1 tháng vẫn còn nhận "lương" hàng ngàn đô, nhưng thời gian ấy cũng là thời gian mà mình lo âu nhất trong cuộc đời

Mình suy nghĩ đủ thứ trên đời, vì trót dại đặt tất cả trứng vào 1 giỏ rồi... Một ngày nọ thằng em chỉ mình chơi lúc trước nhắn tin mình "Em die sạch acc adsense rồi anh". Kênh giờ chỉ còn 1-2 kênh sống, tất cả đều mất sạch....

Cảm giác mình lúc ấy lo âu tột độ, mình check thì acc vẫn còn sống... rồi ngày 13 cũng qua, tổng kết lần ấy mình được số rất lớn - lớn nhất từ trước đến giờ, ngày 14 và15 cũng qua

Đến ngày 16, mình không dám check nữa, đau tim lắm, bọn bạn bè đều chết sạch kênh. Ngồi trước máy tính, không dám up gì cũng chẳng dám vô kênh nào. Ngồi suy nghĩ chuyện đời. Tự hỏi, tự nói chuyện với bản thân

Cái đống tiền kia có phải là của mình hay không?
Có tiền thì ăn chứ?
Kia có phải là ăn cắp?
Tiền kia từ đâu đến?
Tại sao lại phải lo?
Mình có xứng đáng không?
... (đọc tới đây có vài người nói là đạo đức giả, hay là kiểu nói chuyện đạo đức, nhưng tính mình hay suy nghĩ những chuyện này, đơn giản là vậy thôi)

Ngồi suy nghĩ gần một ngày, nói chung là có tiền thì ai mà không muốn lấy, lấy được mà ai không muốn giữ. Nhưng mà tiền đó có phải do chính mình làm ra thật sự hay không? mà của mình "trộm" của người khác thì chắc cũng có ngày bị mất mà thôi - mấy cái này là mình tự nói chuyện với chính mình - không phải đa nhân cách đâu, chỉ là thích suy nghĩ vậy thôi. Từ lúc này thì mình có suy nghĩ thoáng hơn, không phải lo cho cái đáng lẽ không phải của mình,...

Ngày 17, mình mở lên thì kênh vẫn an toàn.... đến cuối ngày thì mình thấy một pro trong group báo rằng gà(adsense) của anh ấy đã bị google làm thịt
mình thì cũng không sao...

Sáng ngày 18 của tháng, cũng như thường lệ, mình lên check acc chứ không dám up gì lên nữa... vẫn ổn

thớt y chang mình :D ...giờ chã hiểu thuật toán ra sao mà kênh tự làm cũng lăn ra chết mà ko có nguyên nhân ... kháng thi ko hồi âm ...chịu thua :D

Announcements

Forum statistics

Threads
418,589
170,685
Latest member
camthisua
Back
Top Bottom