New Xử lý giao dịch thua lỗ

hoihan208

Junior
Reactions
11
MR
0.000
Một trong những thách thức lớn nhất mà các nhà giao dịch phải đối mặt đó là học cách xử lý giao dịch thua lỗ. Nhưng trừ khi nói đến thời hạn, với các khoản lỗ của mình, chúng ta khó có khả năng đạt được thành công dài hạn.
httpchannelvcmediavnprupload270201811img201811221053440299-1542871772917490381135.jpg

Xử lý giao dịch thua lỗ
Đa số mọi người đến với giao dịch chứng khoán sau khoảng thời gian đi làm công ăn lương. Hầu hết chúng ta vẫn được trả lương dù có một ngày tồi tệ ở công ty.
Giao dịch lại là điều hoàn toàn khác. Ngay cả khi bạn làm mọi điều đúng đắn và đi theo chiến lược giao dịch một cách chính xác, thì vẫn có những ngày bạn thua lỗ.
Là nhà giao dịch, chúng ta phải nghĩ đến các xác suất. Chúng ta đánh giá mọi giao dịch theo điểm tốt của chúng, tìm cách kết hợp nhiều yếu tố kỹ thuật nhất có thể để có lợi cho mình trước khi đặt lệnh. Nhưng ngay cả khi giao dịch có vẻ như rất hoàn hảo, thì điều này cũng không bao giờ đảm bảo nó sẽ thành công.
Nếu giao dịch theo chiến lược có tỷ lệ thắng là 60% trong dài hạn, thì chúng ta phải chấp nhận tỷ lệ lỗ 40% trong các giao dịch của mình. Và không có gì bảo đảm những kết quả đó sẽ được phân bổ ra sao. Từ quan điểm thống kê, nếu giao dịch đủ lâu, chúng ta gần như chắc chắn đã có các giao dịch thua lỗ kéo dài, từ lần này đến lần khác. Và dĩ nhiên nó sẽ thử thách cách bạn giải quyết khi điều này xảy ra.
Tôi thường so sánh nhà giao dịch là một đấu sĩ quyền anh. Dù đấu sĩ đó giỏi ra sao, thì chắc chắn họ cũng bị đánh mỗi lần tham gia trận đấu, đôi khi còn bị đánh rất mạnh. Nhưng các đấu sĩ này cũng sẵn sàng đáp trả. Tương tự, các nhà giao dịch cần sẵn sàng xử lý các thua lỗ không thể tránh khỏi.
Bước lớn nhất để có thể chấp nhận giao dịch thua lỗ đó là bảo đảm rằng chúng ta đang quản lý tiền phù hợp cho mỗi giao dịch tham gia. Nếu chúng ta sắp xếp vị trí của mình sao cho chỉ mất một phần trong tài khoản giao dịch nếu phải dừng lỗ, thì việc giữ cho cảm xúc của chúng ta ổn định sẽ dễ hơn rất nhiều.

Các nhà giao dịch mới vào nghề thường được khuyên là nên chịu rỏi ro 5-10% cho mỗi giao dịch.Nhưng nếu làm theo lời khuyên đó và bạn thua lỗ trong 5 giao dịch liên tiếp, thì số dư tài khoản của bạn sẽ bị thâm hụt lớn. Điều này cũng có khả năng hủy hoại sự tự tin của bạn.
Quản lý rủi ro nghiêm ngặt sẽ cho phép bạn chấp nhận các giao dịch thua lỗ, đồng thời đưa bạn qua “đường cong học tập” trong khi học cách giao dịch.
Nếu bạn từng ở tình huống giao dịch thua lỗ khiến bạn phải suy nghĩ nhiều, thì điều quan trọng là nhận ra rằng điều đó đã xảy ra và dừng giao dịch. Hãy rút khỏi thị trường một thời gian và dành thời gian đó để suy nghĩ rõ ràng. Sau đó quay lại và phân tích giao dịch thua lỗ đó một cách nghiêm túc.
Nếu bạn xem xét lại từ đầu và thấy rằng giao dịch đúng với quy tắc chiến lược của bạn, thì bạn phải chấp nhận rằng đó là giao dịch tốt, chỉ có điều nó không có hiệu quả trong trường hợp này. Và bạn phải chuẩn bị tâm lý cho bản thân về việc sẽ có nhiều giao dịch thua lỗ. Mặt khác, nếu bạn xem xét lại giao dịch và thấy sai lầm của mình, thì đó là cơ hội tuyệt vời để bảo đảm bạn sẽ không mắc lại sai lầm đó nữa.
Quá trình này sẽ mài dũa để giúp bạn trở thành nhà giao dịch thành công hơn trong dài hạn. Chúng ta phải chấp nhận việc mình sẽ có giao dịch thua lỗ. Nhưng chúng ta có thể rút ra bài học quý báu từ đó.
Theo David Morrison – Nhà Chiến lược thị trường cấp cao của GKFXPRime VN.
Thúy Hằng (TMDT-VN)
------------
Xem thêm: Xử lý giao dịch thua lỗ, http://vietbao.vn/Kinh-te/Xu-ly-giao-dich-thua-lo/2147833520/92/
Tin nhanh Việt Nam ra thế giới vietbao.vn

Không ai thích đối mặt với những mất mát trong cuộc sống. Bạn cần phải làm rõ một điều rằng bạn sẽ không bao giờ chạy trốn khỏi thua lỗ trong giao dịch Forex. Bạn sẽ phải đối mặt với chúng theo thời gian. Điều tốt nhất để làm là tiếp tục học hỏi từ chúng. Đây là con đường tốt nhất dành cho bạn. Bạn nên học cách sống với những mất mát trong cuộc sống.

Không dễ để xử lý những mất mát trong cuộc sống. Bạn cần phải có một tính cách mạnh mẽ để đối mặt với chúng. Tôi sẽ nói điều này với mọi người, đó là hãy đơn giản mọi thứ trong cuộc sống. Mất mát không phải là sự kết thúc của cuộc sống. Tôi hy vọng rằng bạn sẽ có cùng quan điểm như tôi. Bạn sẽ vẫn giữ nội dung như thế này.

Thua lỗ là một phần không thể thiếu trong giao dịch Forex và mọi nhà giao dịch đều phải trải qua những thua lỗ. Những người biết cách vượt qua thua lỗ được gọi là những người giao dịch thành công. Những người mắc kẹt trong những mất mát được gọi là kẻ thua cuộc. Có rất nhiều người thua cuộc trên thị trường này vì đây là một thị trường khó tính.

Bạn không thể tránh thua lỗ khi trở thành một nhà giao dịch. Bạn phải đối mặt những mất mát một cách dũng cảm vì thua lỗ luôn đứng đầu trong cuộc đua giữa lợi nhuận và thua lỗ trong tình huống bình thường. Bạn phải đấu tranh rất nhiều để kiếm được lợi nhuận. Có thể nếu bạn có nhiều kiến thức và kinh nghiệm tốt cùng một lúc.

Mình chưa bao giờ biết nhà giao dịch nào chỉ luôn giành chiến thắng trong giao dịch. Có thể mình sai, nhưng không thể có được 100% giao dịch thành công. Các bạn nghĩ sao về điều này? Có ai có kinh nghiệm khác không?

Mình chưa bao giờ biết nhà giao dịch nào chỉ luôn giành chiến thắng trong giao dịch. Có thể mình sai, nhưng không thể có được 100% giao dịch thành công. Các bạn nghĩ sao về điều này? Có ai có kinh nghiệm khác không?
M chắc chắn 1 điều là Không có ai có thể giao dịch 100% win đâu bạn, pro cũng chỉ đạt tỷ lệ 60% thôi như Soros nói "Đúng hay sai không quan trọng, quan trọng là đúng anh được bao nhiêu và sai anh mất bao nhiêu". Với mình đây là bài học về quản lý vốn hay nhất mà 1 Pro chia sẻ :)

Các nhà giao dịch mới vào nghề thường được khuyên là nên chịu rỏi ro 5-10% cho mỗi giao dịch.Nhưng nếu làm theo lời khuyên đó và bạn thua lỗ trong 5 giao dịch liên tiếp, thì số dư tài khoản của bạn sẽ bị thâm hụt lớn. Điều này cũng có khả năng hủy hoại sự tự tin của bạn.
Rủi ro 5-10% là quá lớn cho 1 giao dịch. Chỉ cần chuỗi 5 giao dịch thất bại liên tiếp là bạn đã bay 50% TK và cần X2 số vốn còn lại để về mốc khởi điểm. Rủi ro Cho mỗi giao dịch mà các pro khuyên nên là 1-2% của tổng tài sản. Và khi gặp chuỗi thất bại liên tiếp (giảm 5-10% Tổng Tài Sản) thì nên tạm ngừng giao dịch để phân tích lại PP hoặc đơn giản là thư giãn tránh bị "Tilt"

Mình thấy rằng các giao dịch thua lỗ là giáo viên tốt nhất của chúng ta. Nếu không có sai lầm, chúng sẽ phơi bày những điểm yếu của các nhà giao dịch. Vì vậy, hãy cố gắng học những điều mới mẻ với mỗi giao dịch thua lỗ và không bao giờ lặp lại sai lầm tương tự

Cảm ơn lời khuyên của Tnk143 về quản lý rủi ro. Mình đống ý với mức độ rủi ro của bạn, nhưng bạn nên tiến hành những bước nào khi giảm 10% số vốn. Quay lại trường học, dùng tài khoản dùng thử hay chỉ cần bình tĩnh rời khỏi thị trường? Cảm ơn

Mình nghĩ đây là chủ đề rất hay để chia sẻ một vài kinh nghiệm trên diễn đàn. Mình cảm thấy rất căng thẳng khi bị thua lỗ và phải mất một thời gian mình mới học được cách giữ bình tĩnh khi điều đó xảy ra

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,601
170,706
Latest member
tinyzonetvlive
Back
Top Bottom