Xin mọi người giúp đỡ 3 trường hợp khó khăn.

Status
Not open for further replies.

vicgiap

Hero
Reactions
2,317
MR
3.078
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Xin chào các anh chị em,tiếng lành đồn xa tiếng dữ đồn xa,sau khi mình đi làm từ thiện cùng vs MMO4ME,ở ngoài đời cũng có một số người biết đến, thế nên họ cũng nhờ mình đi ăn xin giúp, giúp họ vượt qua cơn nguy kịch của cuộc sống hiện tại, sau đây xin gửi đến anh chị em 3 trường hợp vắn tắt rất đang cần sự giúp đỡ của mọi người,mong rằng mọi người cùng chung tay giúp sức giúp đỡ những mảnh đời này.

1. Em Võ Ngọc Trâm, địa chỉ: ấp Lạc An, Bình Dương, hiện đang theo học tại trường công nghệ Tp HCM. Gia đình em làm nông,quanh năm chỉ có đồng ra đồng vào khi có mùa, còn lại ba mẹ đi làm thuê làm mướn,nuôi 4 chị em ăn học, nay em cần 1 khoản tiền đóng học phí cho trường,nếu ko thì sẽ bị đuổi.

2. Em Nguyễn Anh Thực, sinh năm 2008, gia đình trọ tại KP1, Tân Biên, Biên Hòa, Đồng Nai. Ba mẹ em làm công nhân,lương tháng ko nhiều, nhà lại có 3 người con, em Thực là người con giữa, người con lớn đang học lớp 9, bản thân em Thực bị khuyết tật khiếm thính, dẫn đến bị câm điếc chậm phát triển, nay lại mắc thêm bệnh làm sưng 1 bên tai, nên phải đi bệnh viện khám định kì và mua thuốc uống.

3. Một em gái đang là hs lớp 9 (em này đc 1 Sr giới thiệu, chưa biết tên & địa chỉ cụ thể) bản thân em 9 năm liền là hs giỏi,nhưng thương tâm thay, em lại là con nuôi của một người mẹ xin về nuôi, nhưng mẹ nuôi bây giờ đang bệnh, làm cũng ko đc, hoàn cảnh rất đáng thương. Em cũng đang cần tiền để đóng học phí và nếu đc thì mua thuốc cho mẹ em nữa

Trên đây là 3 trường hợp vắn tắt em nắm bắt đc thông tin như thế,rất mong nhận đc những sự đóng góp giúp đỡ từ phía các anh chị, mọi sự đóng góp xin gửi về:
DAB: 0107650182
VCB: 0531000270456
Mình cũng có nói chuyện vs anh chemgio, anh có gợi ý sẽ trích 1.5tr tiền quĩ của MMO4ME Charity ra để ủng hộ cho 3 trường hợp trên,nhân đây xin mọi người cùng cho ý kiến luôn nhé.
Mọi gạch đá mình xin nhận,cảm ơn mọi người!

Last edited:
của ít lòng nhiều,xin cùng chia sẻ với họ, mình đã gửi 300k vào VCB rồi,bạn check nhé.

cảm ơn @Mrnhok, mình nhận đc rồi,sẽ chuyển đến những người này
PS: mọi người vào cho ý kiến,có nên lấy quĩ MMO4ME ủng hộ cho những trường hợp này ko a?

cảm ơn @Mrnhok, mình nhận đc rồi,sẽ chuyển đến những người này
PS: mọi người vào cho ý kiến,có nên lấy quĩ MMO4ME ủng hộ cho những trường hợp này ko a?
Mình trích ra 1 phần nào của quỹ giúp họ được rồi anh!.

1 phần định mức ở đây là 1.5tr đó @mmome334 , nhưng còn đang thăm dò ý kiến mọi người ntn vì là quĩ chung mà.

1 phần định mức ở đây là 1.5tr đó @mmome334 , nhưng còn đang thăm dò ý kiến mọi người ntn vì là quĩ chung mà.
em ủng hộ anh,vì giúp họ để họ có thêm niềm tin để phấn đấu.

không nên làm kiểu này đã có tổ chức thì phải thống nhất và chủ hội người chiệu trách nhiệm chính post topic và STK của hội thì mới ổn.
Không phải mình nghĩ gì bạy bạ mà đã có tổ chức thì làm cho các bạn an tam không suy nghĩ lo lắng gì cả.

không nên làm kiểu này đã có tổ chức thì phải thống nhất và chủ hội người chiệu trách nhiệm chính post topic và STK của hội thì mới ổn.
Không phải mình nghĩ gì bạy bạ mà đã có tổ chức thì làm cho các bạn an tam không suy nghĩ lo lắng gì cả.
thật ra trước khi post cái topic này vicgiap đã hỏi ý kiến mình ,mình cũng nói là đi về thì có hình chụp không ,vicgiap nói có ,thì mình nói nếu vậy thì cũng ok nhưng tốt nhất nên post lên forum hỏi ý kiến mọi người có đồng ý không vì tiền quỹ là tiền của mọi người đóng góp chứ không phải tiền của cá nhân,nếu mọi người đồng ý thì làm ,còn không đồng ý thì không làm ,chỉ post topic kêu gọi mang tính chất cá nhân ,ai thấy ok thì ủng hộ còn không thì thôi không liên quan đến quỹ hay đến nhóm từ thiện ,mọi việc vicgiap làm cũng chỉ vì tấm lòng thương người mà ra nhưng nhiều khi do chưa lường hết được hậu quả của việc đó nên nhiều khi có sai sót ,mong anh em ném đá thì cũng nhẹ nhàng hơn cho vicgiap :D ,vì phương châm của mình khi làm cái gì liên quan đến từ thiện quỹ chung là công khai ,rõ ràng ,minh bạch ,mọi người đều có thể tham gia ,kiểm chứng việc làm đó :D

Mình xin được góp ý thế này:
- Nên đề nghị @Shin set thêm 1 group nữa cho những người cầm trịch hội từ thiện.
- Lập 1 topic hoặc làm hẳn 1 page đơn giản có số tài khoản của quỹ ghi lại log của quỹ. Như kiểu log của bank ấy. Sẽ tăng thêm phần tin tưởng của những người mới biết đến. Những bài viết như thế này thì có thêm link page hoặc topic đó (topic thì hơi mất công, nhưng 1 page đơn giản chắc nhờ Shin code cho ít phút là xong).

Mình xin được góp ý thế này:
- Nên đề nghị @Shin set thêm 1 group nữa cho những người cầm trịch hội từ thiện.
- Lập 1 topic hoặc làm hẳn 1 page đơn giản có số tài khoản của quỹ ghi lại log của quỹ. Như kiểu log của bank ấy. Sẽ tăng thêm phần tin tưởng của những người mới biết đến. Những bài viết như thế này thì có thêm link page hoặc topic đó (topic thì hơi mất công, nhưng 1 page đơn giản chắc nhờ Shin code cho ít phút là xong).
cái của bạn cần nó nằm ở 2 topic này
http://mmo4me.com/threads/quyen-gop-ung-ho-quy-tu-thien-mmo4me-tai-day.130732/
http://mmo4me.com/threads/danh-sach-nhung-manh-thuong-quan-cua-box-tu-thien.130735/

còn ý kiến về 1 cái group mới thì thật sự mình không có ý kiến về chuyện này ,vì đối với mình sao cũng được ,mục đích chỉ là làm sao cho có nhiều người ủng hộ để có thể giúp được nhiều người bất hạnh hơn ,,chỉ như vậy là đủ nhưng mình cũng sẽ chuyển ý kiến này của bạn đến shin :D

còn tại sao topic này không có 2 link đó tự vì chưa biết ý kiến của mọi người trong quỹ thế nào,có đồng ý trích tiền đóng góp cho 3 hoàn cảnh trên hay không nên topic này hiện tại chỉ mang tính chất cá nhân mà thôi :D

cái của bạn cần nó nằm ở 2 topic này
http://mmo4me.com/threads/quyen-gop-ung-ho-quy-tu-thien-mmo4me-tai-day.130732/
http://mmo4me.com/threads/danh-sach-nhung-manh-thuong-quan-cua-box-tu-thien.130735/

còn ý kiến về 1 cái group mới thì thật sự mình không có ý kiến về chuyện này ,vì đối với mình sao cũng được ,mục đích chỉ là làm sao cho có nhiều người ủng hộ để có thể giúp được nhiều người bất hạnh hơn ,,chỉ như vậy là đủ nhưng mình cũng sẽ chuyển ý kiến này của bạn đến shin :D

Mình có đọc qua 2 topic đó rồi. Nhưng như thế nó không rõ ràng cho lắm. Ghi lại như kiểu log bank ấy nó mới minh bạch. Mình tin nhiều người sẵn sàng đóng góp từ thiện nhưng do xã hội bây giờ ăn mày giả danh quá nhiều nên người ta sợ niềm tin đặt không đúng chỗ. Người mới vào mình phải tạo ra 1 sự chuyên nghiệp, minh bạch rõ ràng cho người ta tin tưởng. Với lại log hoạt động quyên góp và chi tiêu của quỹ thì cập nhật danh sách người đóng góp dễ dàng hơn không phải phân ra tháng nọ tháng kia.

Vấn đề này đã gửi lên cho Shin và đang đc xem xét. Mọi ý kiến và quyết định phải được mọi người trong nhóm thông qua. Không được tự ý quyên góp theo kiểu cá nhân và mọi lần quyên góp đều phải có thông tin rõ ràng (thường trên báo) và hình ảnh hoạt động đi kèm .
Topic này có thể nói là vi phạm nhưng do là lần đầu nên BQT đang xem xét và đóng góp thêm cho rule box Từ thiên cho ngày càng chặt chẽ và hợp lý hơn.
Mình nghĩ @chemgio nên tạm closed topic này lại và lấy 300k có người đã đóng gửi lại vào quỹ. Người khó khăn ko thiếu, ngày nào trên báo cũng có. Miền trung đang lũ lụt . Các bạn và chúng ta là 1 "tổ chức từ thiện" tuy quy mô có nhỏ nhưng là "tổ chức chung" nên vấn đề quyết định quyên góp phải rõ ràng và công khai . Kể đối với những người đc giúp đỡ và số tiền đc giúp đỡ :)

Mình có đọc qua 2 topic đó rồi. Nhưng như thế nó không rõ ràng cho lắm. Ghi lại như kiểu log bank ấy nó mới minh bạch. Mình tin nhiều người sẵn sàng đóng góp từ thiện nhưng do xã hội bây giờ ăn mày giả danh quá nhiều nên người ta sợ niềm tin đặt không đúng chỗ. Người mới vào mình phải tạo ra 1 sự chuyên nghiệp, minh bạch rõ ràng cho người ta tin tưởng. Với lại log hoạt động quyên góp và chi tiêu của quỹ thì cập nhật danh sách người đóng góp dễ dàng hơn không phải phân ra tháng nọ tháng kia.
bạn có thể cho cái hình minh họa rõ ràng hơn được ko, chính vì mình hiểu lòng tin,lòng tốt của con người hiện tại bị xã hội đánh cắp nhiều quá rồi nên họ không còn tin, khi họ không tai nghe mắt thấy những điều đó ,cho nên chính vì vậy những hoạt động của nhóm luôn công khai minh bạch mọi người đều có thể tham gia kiểm chứng ,có hình ảnh ,video rõ ràng sau khi đi về ,đó là tất cả những gi tụi mình có thể làm để tạo lòng tin cho mọi người ,còn chủ yếu vẫn là mọi người có muốn tin hay không mà thôi ,nếu khi đã nghi thì cái gì cũng nghi hết ,:D ,nói gì nói chứ mình cũng hy vọng bạn đóng góp phần nào ,nếu như bạn thấy tụi mình làm việc hữu ích ,còn nói thật ra đối với mình uy tín là trên hết mình không phải người mua danh 1 vạn bán danh 3 đồng ,rẻ lắm ,hiện tại đóng góp của anh em tháng trước và tháng này trong quỹ có khoảng 14t ấy ,chẳng lẽ tụi mình đi bán cam 1t,2t :D mà nói chung là cảm ơn những ý kiến đóng góp của bạn,bạn cũng chỉ có ý tốt cho nhóm muốn nhóm phát triển hơn thôi ,hy vọng sớm được thấy cái hình minh họa của bạn về log bank hay cái gì đó ,mình chưa hiểu và chưa hình dung ra nó thế nào ,vì thu chi của quỹ mình đã ghi rõ ràng trong 2 topic mình đưa rồi ,thanks bạn :D

Vấn đề này đã gửi lên cho Shin và đang đc xem xét. Mọi ý kiến và quyết định phải được mọi người trong nhóm thông qua. Không được tự ý quyên góp theo kiểu cá nhân và mọi lần quyên góp đều phải có thông tin rõ ràng (thường trên báo) và hình ảnh hoạt động đi kèm .
Topic này có thể nói là vi phạm nhưng do là lần đầu nên BQT đang xem xét và đóng góp thêm cho rule box Từ thiên cho ngày càng chặt chẽ và hợp lý hơn.
Mình nghĩ @chemgio nên tạm closed topic này lại và lấy 300k có người đã đóng gửi lại vào quỹ. Người khó khăn ko thiếu, ngày nào trên báo cũng có. Miền trung đang lũ lụt . Các bạn và chúng ta là 1 "tổ chức từ thiện" tuy quy mô có nhỏ nhưng là "tổ chức chung" nên vấn đề quyết định quyên góp phải rõ ràng và công khai . Kể đối với những người đc giúp đỡ và số tiền đc giúp đỡ :)
hihi ,captchater hiểu sai hoàn toàn cái box từ thiện này rồi,cái box từ thiện này mở ra cho tất cả những hoạt động từ thiện, không phải chỉ là mở ra chỉ cho nhóm từ thiện mmo4me mà thôi,vì mục đích của box này là giúp đỡ cho tất cả những hoàn cảnh bất hạnh cần được giúp đỡ ,cho nên tất cả các cá nhân và tổ chức khác có thể post lên những hoàn cảnh khó khăn cần được giúp đỡ trong topic này,ai muốn giúp đỡ thì giúp đỡ thôi ,với điều kiện là các bài post kêu gọi đó phải tuân theo rule của box từ thiện ,và topic này cũng không vi phạm nội quy trong box từ thiện ,vì trước khi topic được mở ra mình có hỏi vicgiap là sẽ có hình ảnh sau khi đi từ thiện cho 3 hoàn cảnh này phải không ,vicgiap nói có nên mình mới để vicgiap mở topic trong box này, nếu như không có hình thì mình đã nói vicgiap post bên box chat, vì không có hình thì vi phạm rule của box, hiện tại topic này mang tính chất cá nhân ,ai muốn đóng góp thì đóng góp cho nên bạn kia đóng góp 300k cho vicgiap cho 3 hoàn cảnh kia là cá nhân bạn ấy muốn giúp đỡ họ ,không liên quan đến hoạt động của nhóm nên mình không thể nào lấy tiền đó của họ mà đưa vào tiền của quỹ ,như thế không đúng với mong muốn của họ ,và nhiệm vụ của vicgiap là đi về là phải có hình chụp lên ,còn những vấn đề khác bạn nói thì bữa giờ nhóm từ thiện vẫn hoạt động theo phương châm đó ,rõ ràng ,công khai,minh bạch :D

Mình góp ý vậy để ko có sơ hở cho người khác phàn nàn và nghi ngờ thôi.
Muốn công khai thật sự chỉ có 2 cách

1. Mua hàng đóng gói thật sự (có 1 nhóm chuyên trong nhóm , là những thành viên uy tín cùng làm điều này) mình ủng hộ cách này vì vừa công khai vừa là cơ hội cho mọi người họp mặt nhau làm việc ý nghĩa và có 1 buổi offline vui vẻ
2. Quyên góp trực tiếp qua báo đài vì có danh sách quyên góp cụ thể

Làm như vậy mới có thể nói là công khai minh bạch số tiền cũng như người đc quyên góp. Còn giờ nếu mem có ý nghĩ là nhóm từ thiện lập ra để giúp đỡ theo kiểu cá nhân và ko công khai . Cứ ai thích thì đăng ký xin thì bước ra xã hội này có bao nhiêu người khó khăn. Nếu cần có thể gọi bừa vài ông bán vé số, vài em nhỏ nhờ chụp vài tấm ảnh rồi đưa cho cái phong bì có 50k nói là quyên góp 500k rồi đút túi 450k như vậy sẽ thành tiền lệ xấu (mình chỉ ví dụ để nói lên lỗ hỏng trong vấn đề của box từ thiện chứ ko mang ý xấu)

Dẫu biết tiền là của mọi người ko của riêng ai, miễn là đc giúp đỡ người khác là đúng mục đích của nó nhưng nên làm 1 cách chặt chẽ để mọi người tin tưởng và tiếp tục ủng hộ. Mọi vấn đề tạo nên sự nghi vấn sẽ có ngày làm sập nhóm Từ thiện do các bạn gầy công xây dụng :)

Mình góp ý vậy để ko có sơ hở cho người khác phàn nàn và nghi ngờ thôi.
Muốn công khai thật sự chỉ có 2 cách

1. Mua hàng đóng gói thật sự (có 1 nhóm chuyên trong nhóm , là những thành viên uy tín cùng làm điều này) mình ủng hộ cách này vì vừa công khai vừa là cơ hội cho mọi người họp mặt nhau làm việc ý nghĩa và có 1 buổi offline vui vẻ
2. Quyên góp trực tiếp qua báo đài vì có danh sách quyên góp cụ thể

Làm như vậy mới có thể nói là công khai minh bạch số tiền cũng như người đc quyên góp. Còn giờ nếu mem có ý nghĩ là nhóm từ thiện lập ra để giúp đỡ theo kiểu cá nhân và ko công khai . Cứ ai thích thì đăng ký xin thì bước ra xã hội này có bao nhiêu người khó khăn. Nếu cần có thể gọi bừa vài ông bán vé số, vài em nhỏ nhờ chụp vài tấm ảnh rồi đưa cho cái phong bì có 50k nói là quyên góp 500k rồi đút túi 450k như vậy sẽ thành tiền lệ xấu (mình chỉ ví dụ để nói lên lỗ hỏng trong vấn đề của box từ thiện chứ ko mang ý xấu)

Dẫu biết tiền là của mọi người ko của riêng ai, miễn là đc giúp đỡ người khác là đúng mục đích của nó nhưng nên làm 1 cách chặt chẽ để mọi người tin tưởng và tiếp tục ủng hộ. Mọi vấn đề tạo nên sự nghi vấn sẽ có ngày làm sập nhóm Từ thiện do các bạn gầy công xây dụng :)
ý số 1 nhóm đã làm và có hình ảnh cụ thể ,
ý số 2 nếu báo đài có quan tâm đến nhóm thì người muốn ủng hộ sẽ ủng hộ thôi ,còn nếu mình tự bỏ tiền quảng cáo lên báo đài thì nó mất ý nghĩa từ thiện ,tự nguyện và nó mang ý nghĩa quảng bá kinh doanh nhiều hơn, không nên , còn những hoạt động của nhóm từ trước đến nay thế nào ,cá nhân hay tập thể ,mình bạch,công khai thế nào thì hầu hết mọi người đều hiểu ,đều biết ,qua hành động đi trực tiếp có nhiều thành viên tham dự,qua hình ảnh ,video clip được post lên forum ,còn như mình đã nói box từ thiện mở ra cho tất cả mọi người ,miễn sao không vi phạm rule khi post bài ,còn có được sự đóng góp của mọi người hay không thì tùy vào uy tín của cá nhân,tổ chức đó ,những gì cá nhân,tổ chức đó đã hoạt động ở forum có đủ để mọi người tin tưởng hay ko,cũng như bạn đã nói bây giờ lừa đảo nhiều quá đâu phải ai cũng dễ tin vào những hoạt động từ thiện ,ví dụ 1 nick mới đăng ký có 1 bài post đăng lên nếu là bạn thì bạn có ủng hộ quyên góp ko ,người ta trước khi muốn ủng hộ quyên góp thì cũng dựa vào uy tín của người mở topic ,dựa vào những gì người đó đã hoạt động ở forum chứ ko phải muốn đóng góp là đóng góp đâu ,những vấn đề của bạn đưa ra mình đã trả lời và mình cũng làm tất cả những gì có thể để xóa tan sự nghi ngờ của mọi người về nhóm,ai không tin tưởng thì có thể tham gia trực tiếp ,đi từ thiện về có video ,hình ảnh đăng lên ,còn nếu chưa tin nữa thì cứ tiếp tục chờ thời gian trả lời qua những hoạt động từ thiện kế tiếp của nhóm trong thời gian tới ,bạn có ý tốt mình hiểu,mình cũng cảm ơn điều đó nhưng có lẽ nãy giờ bạn lại đi lạc vấn đề và nó chuyển qua hướng khác rồi cho nên mình nghĩ tạm thời dừng ở đây nhé ,nhiêu đó là đủ rồi ,thắc mắc giải đáp gì cũng trả lời xong xuôi hết rồi :D

mình có bảo quảng cáo báo đài đâu? mình nói là ủng hộ qua các trường hợp trên báo đài như dantri.com,.. mà :)
các vấn đề này mình có lập topic thảo luận kín bên box BQT rồi cậu cậu qua tham khảo nhé (còn nếu cậu ko thấy đc box đó thì inbox mình để mình gửi ý kiến đóng góp của mình và của các thành viên BQT ) để giúp cho rule box ngày càng hợp lý, chặt chẽ, công khai minh bạch và ko còn lỗ hỏng nào để những người khác có thể nghi ngờ :)

mình có bảo quảng cáo báo đài đâu? mình nói là ủng hộ qua các trường hợp trên báo đài như dantri.com,.. mà :)
các vấn đề này mình có lập topic thảo luận kín bên box BQT rồi cậu cậu qua tham khảo nhé (còn nếu cậu ko thấy đc box đó thì inbox mình để mình gửi ý kiến đóng góp của mình và của các thành viên BQT ) để giúp cho rule box ngày càng hợp lý, chặt chẽ, công khai minh bạch và ko còn lỗ hỏng nào để những người khác có thể nghi ngờ :)
có 1 số người cũng không tin vào báo đài chỉ tin vào bản thân nên mới muốn đi làm trực tiếp vả lại báo đài cũng đâu có làm cái việc đi trực tiếp cho những người bất hạnh,lang thang ,không nhà cửa như tụi mình,cho nên nhóm mình mới ra đời ,còn như đã nói từ lâu mình không phải mod ,mem vip thôi nên mình cũng ko thấy box ban quản trị đâu, nhưng mình luôn lắng nghe ý kiến của mọi người và hiện tại mình thấy rule box cũng ok rồi ,nếu có gì phát sinh thêm bất hợp lý mình sẽ thêm rule vào cho nó chặt chẽ hơn, ,mình nghĩ là tụi mình nên dừng lại ở đây vậy là đủ rồi ,dù sao cũng thanks ý kiến của cậu nhiều :D

giống như bên box event khi có gì phát sinh mình đều cập nhật thêm rule mới cho phù hợp ,box này thì cũng sẽ như vậy thôi ,cậu yên tâm nhé, ko tiếp tục nữa nha :D

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,480
169,807
Latest member
vivianrichardson

Most viewed of week

Most viewed of week