[Xin chỉ giáo] Nâng cấp RAM có làm máy tính chạy nhanh hơn ?

newbieimba

Senior
Reactions
110
MR
0.005
Em có tìm hiểu và đọc 1 số tư liệu trên mạng nhưng chưa rõ lắm về các vấn đề sau của RAM dành cho laptop, mong các sư huynh sư tỷ chỉ giáo :)

1) Hiện máy em RAM chỉ 4GB, đang tính đôn thêm 4GB nhưng k biết nó sẽ làm tăng tốc độ xử lý lên cho máy hay k ?

2) Mua RAM laptop ở đâu là tốt nhất? Hiện bạn bè em mua ở Phát Đạt computer, chõ này tốt không ạ. ( em ở TPHCM )

3) RAM 4G bus 1600 đã có sẵn trong máy kết hợp với RAM 4G bus 1333 được không ?

4) Giữa 8G và 12G chệnh lẹch như thé nào ?

Cảm ơn mọi người đã quan tâm, mong mọi người cho em câu trả lời thích hợp nhất

Hình ảnh máy em lấy từ CPU Z, máy em là dòng Asus K55VM - SX 167:

Attachments

107.7 KB · Views: 113
    64.3 KB · Views: 78
    83.1 KB · Views: 82
1. Ram nhiều có thể làm máy chạy nhanh hơn (là điều kiện cần, chứ chưa phải là đk đủ), nếu win bạn là 64bit thì nâng ram hiệu quả, còn là win 32bit thì 4Gb ram nó đã thừa rồi. Như hình thì máy bạn đang dùng 1 thanh 4Gb, bạn mua thêm 1 thanh 4Gb cùng bus cắm vào để chạy dual channel sẽ nhanh hơn hẳn. Còn muốn nhanh nữa thì đầu tư thêm cái ổ SSD, chip i5 3210M là ổn r :)
2. Mua ram ở đâu, mình k ở trong HCM nên k biết, bạn cứ ra các tiệm lớn mà mua, có bảo hành đàng hoàng :)
3. Lắp Ram lệch bus nó sẽ kéo cả 2 thanh ram xuống số bus của thanh yếu hơn, như vậy sẽ phí cái thanh bus cao. Lắp cả 2 thanh cùng bus là tốt nhất
4. Giữa 8Gb và 12Gb chênh lệch là 4Gb =))))

1. Ram nhiều có thể làm máy chạy nhanh hơn (là điều kiện cần, chứ chưa phải là đk đủ), nếu win bạn là 64bit thì nâng ram hiệu quả, còn là win 32bit thì 4Gb ram nó đã thừa rồi. Như hình thì máy bạn đang dùng 1 thanh 4Gb, bạn mua thêm 1 thanh 4Gb cùng bus cắm vào để chạy dual channel sẽ nhanh hơn hẳn. Còn muốn nhanh nữa thì đầu tư thêm cái ổ SSD, chip i5 3210M là ổn r :)
2. Mua ram ở đâu, mình k ở trong HCM nên k biết, bạn cứ ra các tiệm lớn mà mua, có bảo hành đàng hoàng :)
3. Lắp Ram lệch bus nó sẽ kéo cả 2 thanh ram xuống số bus của thanh yếu hơn, như vậy sẽ phí cái thanh bus cao. Lắp cả 2 thanh cùng bus là tốt nhất
4. Giữa 8Gb và 12Gb chênh lệch là 4Gb =))))
chip cao có tốn tiền điện nhiều hơn ko bác , ví dụ i3 với i7

chip cao có tốn tiền điện nhiều hơn ko bác , ví dụ i3 với i7
Chip cao đương nhiên tốn điện hơn, thế mới sinh ra dòng chip U các máy cỏ hay dùng hiện nay (dòng U là dòng tiết kiệm điện, dòng M là hiệu suất cao, QM là 8 nhân...), nhưng tin e đi, tốn thêm có tí teo điện nhưng dùng sướng hơn hẳn, dùng mấy con chip U cùi lắm, đôi khi nó chạy phát bực lên đc. Cứ chip M, QM, XM mà táng bác ạ :D (e khuyên thật đấy, đừng thấy tiết kiệm điện mà ham)

Em có tìm hiểu và đọc 1 số tư liệu trên mạng nhưng chưa rõ lắm về các vấn đề sau của RAM dành cho laptop, mong các sư huynh sư tỷ chỉ giáo :)

1) Hiện máy em RAM chỉ 4GB, đang tính đôn thêm 4GB nhưng k biết nó sẽ làm tăng tốc độ xử lý lên cho máy hay k ?

2) Mua RAM laptop ở đâu là tốt nhất? Hiện bạn bè em mua ở Phát Đạt computer, chõ này tốt không ạ. ( em ở TPHCM )

3) RAM 4G bus 1600 đã có sẵn trong máy kết hợp với RAM 4G bus 1333 được không ?

4) Giữa 8G và 12G chệnh lẹch như thé nào ?

Cảm ơn mọi người đã quan tâm, mong mọi người cho em câu trả lời thích hợp nhất

Hình ảnh máy em lấy từ CPU Z, máy em là dòng Asus K55VM - SX 167:

Nói thế này cho bạn dễ hiểu :

Ram là con đường, còn việc xử lý của máy tính là phương tiện .

Đường rộng lớn, ít phương tiện đi lại ( tức là các thao tác trên máy tính ít , ko mở nhiều tab, nhiều game 1 lúc ) thì tất nhiên thông thoáng đi nhanh .

Vẫn con đường như thế mà quá đông phương tiện đi lại sẽ gây ra ùn tắc ==> nâng cấp ram .

Còn chip chính là dùng để xử lý thông tin, ram có tác dụng lưu trữ chờ chip xử lý

have fun !

Nói thế này cho bạn dễ hiểu :

Ram là con đường, còn việc xử lý của máy tính là phương tiện .

Đường rộng lớn, ít phương tiện đi lại ( tức là các thao tác trên máy tính ít , ko mở nhiều tab, nhiều game 1 lúc ) thì tất nhiên thông thoáng đi nhanh .

Vẫn con đường như thế mà quá đông phương tiện đi lại sẽ gây ra ùn tắc ==> nâng cấp ram .

Còn chip chính là dùng để xử lý thông tin, ram có tác dụng lưu trữ chờ chip xử lý

have fun !
Ví dụ của bác để nói về bus của Ram thì sẽ chính xác hơn

Ví dụ của bác để nói về bus của Ram thì sẽ chính xác hơn

giải thích cho người dùng đâu cần chi tiết đến vậy bạn ?

1/ Có. nếu bạn chạy nhìu ứng dụng, và ngược lại.
2/ Mua mới thì Nam An, Tân Doanh.... cũ thì ngôi sao lớn, voz, 5s.
3/ Được không có vấn đề gì, 2 cây sẽ chạy ở bus 1333, nhưng chênh lệch 1333 và 1600 bạn không cảm giác đc đâu, vấn đề là mình nghi cpu bạn chỉ nhận tối đa 1333 thôi.
4/ Như câu 1

1/ Tốc độ xử lý là do CPU, không phải do RAM. Đôi khi tốc độ xử lý còn phụ thuộc vào việc cài đặt Win trên máy. Đôn thêm RAM chỉ tốn tiền thôi, chẳng cải thiện được gì đáng kể.

2/ Mua RAM ở đâu không quan trọng, quan trọng là thương hiệu và chế độ bảo hành. Lâu quá ko mua nên không biết giờ nó như thế nào. bạn tự tìm hiểu nhé

3/ 2 RAM không cùng BUS thì máy sẽ lấy cái Bus thấp mà chạy. Nhưng khuyên bạn không nên gắn như thế vì sẽ dễ hư ram đấy

4/ RAM 8G và RAM 12G lệch nhau 4G và chênh nhau khoảng 5-6 trăm ngàn

mọi người cho e hỏi là nếu máy tính bật lên dùng dc 1 lúc khoảng 20 phút nó bị đơ luôn là s nhỉ, một khi đã đơ là bị liên tục luôn, khởi động lên vào cũng bị, để khoảng 1 đêm lại vào dc 20 phút :(:confused:

Đang xài con cpu cùi: E8400 + Ram 4gb DDr3 bus 133Hz, VGA 9800 GT Nivia, win 64bit, cảm giác chạy khá mượt.
Ram chỉ là 1 phần nhỏ thui cậu. Ăn thua ở con chip + SSD + VGA ;)

Đang xài con cpu cùi: E8400 + Ram 4gb DDr3 bus 133Hz, VGA 9800 GT Nivia, win 64bit, cảm giác chạy khá mượt.
Ram chỉ là 1 phần nhỏ thui cậu. Ăn thua ở con chip + SSD + VGA ;)

ừk nhưng mà sắp tới mình học mạng, cần phải có nhiều client và server, k đôn ram lên k chịu nổi, full 100% ngay @@

mọi người cho e hỏi là nếu máy tính bật lên dùng dc 1 lúc khoảng 20 phút nó bị đơ luôn là s nhỉ, một khi đã đơ là bị liên tục luôn, khởi động lên vào cũng bị, để khoảng 1 đêm lại vào dc 20 phút :(:confused:

bác thử vệ sinh máy lại xem, xài lâu hay bị vậy lắm :D

Bệnh gì lạ thế :/

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,490
169,818
Latest member
thuvienmobilenet

Most viewed of week

Most viewed of week

Back