[WAF AWS] Cách hoạt động của WAF và HTTPS

Concopcon

Senior
Reactions
125
MR
0.002
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Facebook
Follow me on Facebook
Hi mọi người, mình lập post này để tìm hiểu vấn đề về cách hoạt động giữa HTTPS và WAF liên quan đến vấn đề bảo mật cho ứng dụng, hệ thống sử dụng dịch vụ AWS

WAF (Web Application Firewall) theo mình hiểu cơ bản nó là lớp chặn trước Destination Server (Server sẽ nhận request), mục đích của WAF la lọc nội dung trong những request gửi lên server, tìm ra các từ khóa, content có khả năng tạo ra lỗ hổng bảo mật như SQL Injection, XSS,... Khi có 1 request gửi lên có chưa content vi pham, WAF sẽ block request đó lại và server sẽ ko bị tấn công.

HTTPS là 1 dạng mã hóa đường truyền giúp ngăn chăn các tin tặc, hacker dù có nghe lén đường truyền để bắt gói tin thì cũng ko thể đọc được thông tin bên trong mỗi gói tin vì nó đã được mã hóa bởi 1 thuật toán mà chỉ có những endpoint tin cậy (trust site) mới có thể đọc được thông tin này.

Vậy vấn để ở đây khi mình thử gửi 1 HTTPS request có chứa từ khóa vi phạm đến server có triển khai WAF, thì khi requets đi qua WAF nó đã bị block lại, vậy tại sao WAF có thể đọc được content bị mã hóa bởi HTTPS ?

Ai có kinh nghiem có thể chi giáo giúp mình ko. Thanks

WAF lọc các gói tin HTTP
HTTPS là chuẩn mã hóa để truyền HTTP trong SSL
Tức là SSL là ống bảo mật truyền HTTP bên trong, mà WAF thì lọc HTTP bên trong ống SSL

Nhưng mình ko hiểu thằng WAF nó ko có certificate để xác thực https thì sao nó lọc được Http bên trong ống SSL nhỉ

Bạn phải hiểu là nó làm việc theo tầng, tầng ống đã xác thực xong thì tầng http mới chạy và waf mới chạy.
Bạn bị đánh lừa bởi mô tả: "cơ bản nó là lớp chặn trước Destination Server", nó ko chặn trước, mà nó proxy, xác thực ở 1 con proxy waf trung gian ví dụ như Cloudflare thì SSL ko bảo hộ từ client đến server gốc mà nó làm 2 ống SSL, 1 ống đến con proxy waf, 1 ống từ waf đến server gốc. Một khi đã thiết lập ống thì ko có cách gì can thiệp vào giữa ống SSL cả, vì nó mã hóa hết rồi.
Do đó người ta nói Cloudflare là Evil vì nó đứng giữa các lưu lượng và đọc mọi gói tin của bất kỳ ai đến các website mà nó bảo vệ. do đó ssl của các web đều là ssl của cloudflare, ko phải ssl của server gốc

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,357
170,482
Latest member
lam2487

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom