VPS Win 2 GB RAM $2,5/tháng + full hướng dẫn sử dụng ($15 free)

Andre Nguyen

Senior
Reactions
401
MR
0.213
Follow me on Facebook
Mình mới sử dụng RunAbove được một thời gian và thấy quá hài lòng nên quyết định giới thiệu để mọi người biết đến RunAbove – Cloud VPS công nghệ mới (một sản phẩm của OVH thần thánh), giá rẻ hơn cả Digital Ocean

Để nhận được $15 miễn phí của RunAbove rất dễ, bạn chỉ cần làm theo hướng dẫn dưới đây, họ chỉ yêu cầu nhập tài khoản PayPal và số điện thoại nhận tin nhắn để xác minh là xong. Bạn không cần phải thực hiện bất cứ thanh toán nào cả mà có thể tạo instance và chạy VPS luôn, nếu muốn gắn bó lâu dài thì sau này mới cần thanh toán.

Bước 1: Click vào link dưới đây để đăng ký tài khoản và hoàn tất quá trình xác minh số điện thoại, bạn sẽ được 10$.

Bước 2: Click vào link dưới đây để login vào tài khoản và bạn sẽ nhận được 5$ nữa

Khi đăng nhập vào thì giao diện sẽ như hình bên dưới.

Ở giao diện này bạn có thể tạo instance luôn nhưng mà sẽ không thể đặt được mật khẩu root do vậy các bạn nên sau khi bạn tạo instance xong nên chuyển sang expert mode để làm việc. Lúc đầu vì mình không biết có mode này nên thấy rất chán RunAbove là vậy. Tuy nhiên dù có đặt mật khẩu root và đăng nhập thành công thì bạn vẫn phải quản lý bằng tài khoản admin vì mặc định như vậy. Sở dĩ mình nhắc đến mật khẩu root để khi bạn làm việc khỏi mất công đi tìm và kêu không có, nếu có cũng không dùng đến đâu nhé!

Chuyển sang expert mode bằng cách click vào tài khoản của bạn ở góc phải bên trên trình duyệt.

1. Tạo Instance
Vẫn ở Simple mode bạn lần lượt làm theo các bước sau để tạo 1 instance:

1. Click Add An instance
  2. Chọn BHS -1 (Bắc Mỹ, nên chọn ở đây thay ví châu Âu)
  3. Chọn gói VPS của bạn, mình đang dùng gói Sanbox cỡ L $0.01/giờ – $5/tháng
  4. Chọn software mà bạn cần, tùy theo mục đích bạn có thể chọn Window, nếu làm theo hướng dẫn về sau của mình thì bạn chọn Centos 7
  5. Đặt tên cho Instance và click bước cuối cùng là xong.

Hướng dẫn connect VPS Linux (VPS win xem ở dưới)

Như vậy là bạn đã có 1 instance nhưng vì bạn lần đầu tiên dùng RunAbove nên họ sẽ yêu cầu bạn tạo SSH key để đăng nhập vào VPS thay vì dùng mật khẩu.

Để tạo SSH key bạn làm theo hướng dẫn sau:

Bước 1: Download PuTTYgen tại đây, nhớ là PuTTYgen chứ không phải là PuTTY nhé!

Bước 2: Mở PuTTYgen lên và click Generate sau đó di chuột bên trong sửa số của PuTTYgen để tool tạo SSH key random cho bạn.

Bước 3: Khi tạo xong SSH key, bạn copy toàn bộ key này để nhập vào mục yêu cầu của RunAbove đồng thời click Save private key để lưu key lại dưới dạng file .ppk sử dụng cho quá trình đăng nhập sau này, nhớ lưu cẩn thận.

Xong bước này là coi như bạn đã hoàn tất quá trình tạo Instance, từ lần thứ 2 trở đi bạn sẽ không cần phải tạo ssh key nữa.

2. Đăng nhập vào VPS
Bạn có thể dùng nhiều tool khác nhau hỗ trợ việc đăng nhập vào VPS nhưng mình thích dùng hơn cả là Bitvise SSH Client, bạn có thể tìm dễ dàng và cài đặt nó.

Khi cài xong và mở Bitvise SSH Client lên bạn sẽ nhập thông tin như hình bên dưới.

• Host: Nhập IP VPS của bạn
  • Port: 22
  • Username: admin
  • Initial method: publickey – slot 1 (tùy vào slot key của bạn nhưng nếu lần đầu dùng bitvise và chưa nhập ssh key thì slot mặc định là 1)
Bước tiếp theo bạn click User keypair manager để import ssh key. Lúc này bạn cần click Import và tìm tới file ssh key mà ở bước bên trên mình đã hướng dẫn các bạn lưu lại. Khi import xong thì bạn quay lại Bitvise client và click Login, nếu xuất hiện thêm 2 cửa số như hình nghĩa là bạn đã login thành công.

Bây giờ bạn đang login với vai trò là admin và nếu bạn muốn thao tác dưới quyền là root thì chỉ cần gõ lệnh sau:

sudo su -

Vậy là xong rồi, bạn có thể tùy chỉnh và sử dụng VPS như bạn muốn! Xem tiếp cách cài Hocvps script trên RunAbove và cách cài WordPress trên VPS.

Hướng dẫn kích hoạt Remote Desktop trên VPS win RunAbove

bạn phải kích hoạt chức năng Remote Desktop mới có thể connect đến VPS win (xem video dưới)

Last edited:

faluyt

Senior
Verified
Pre-verified
Reactions
168
MR
0.578
$500.00
Services
Follow me on Facebook
Ko thể làm cho cái hướng dẫn nó đơn giản hơn à?

hướng dẫn dành cho vps linux, windows thì dùng trình remote của nó để tắt firewall và open rpd, sau đó open port cho rdp là xài bình thường.

Ý mình là nên hướng dẫn allow root remote và password authentication trong sshd để cho nó dễ dùng. Ghét cái việc đi đâu cũng phải tha cái key đi.

dùng key vì nó bảo mật hơn rất nhiều đó cậu
Nó bảo mật hơn ở chỗ nào thế? C thử phân tích hộ mình cái thử xem?
mỗi lần log in lích kích bỏ xừ nhỉ... pem với chả ppk...
Bác vào file config của sshd tại /etc/sshd/sshd_config, sửa 2 dòng Password authentication thành yes và allow root login thành yes là được.

Mình bảo là bạn phân tích chứ ko phải là trích dẫn. Còn 2 nguyên nhân nêu ra ở đây:
  • Bạn sẽ mất hoàn toàn nếu lộ mật khẩu -> Vâng, cái gì chả mất nếu lộ mật khẩu. Dùng key thì cũng sẽ mất hoàn toàn nếu lộ ssh key.
  • Các attacker có thể sử dụng Brute Force Attack để dò tìm mật khẩu -> Brute force mà dò đc mật khẩu thì là lỗi của bạn chứ ko phải là của hệ thống xác thực bằng mật khẩu. Nếu đặt mật khẩu đủ phức tạp thì brute force bằng răng.
Về cơ bản thì ko có vđề gì cả, hôm đó mình đang bực mình nên thấy bạn comment thì mình nhảy vào tranh luận thế thôi. Thông cảm :D.

Announcements

Forum statistics

Threads
423,746
176,202
Latest member
Trunghn1103

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week

Back