Vì một thế giới ko còn cam quýt :>

Mấy rày cũng định post một bài thế này, nhưng chưa có time, hôm nay vào đọc Topic của bác này thấy buồn cười quá, tự nhiên có hứng viết

Code:
http://mmo4vn.com/showthread.php?29764-Y-tuong-giam-thieu-nan-scam-dac-biet-la-scam-vps

Nay xin có vài ý tưởng, xin BQT xem xét và nếu khả thi, xin hãy nhanh chóng triển khai :)

1/ Lập 1 Topic cảnh báo scam khi giao dịch, Topic này chủ yếu nhắc nhở các thành viên nên cẩn thận khi giao dịch, và nêu những lưu ý, những đặc điểm, những chiêu bài mà scamer có thể sử dụng, và Topic này phải được treo ở đầu 4rum khi truy cập.

2/ Tạo 1 Topic trong đó là Group những thành viên uy tín đóng vai trò trung gian khi giao dịch. Những thành viên này do BQT lựa chọn và phải có time online nhiều. Topic này phải cập nhật số điện thoại và Y!M của người trung gian, và cũng phải được treo ở đầu 4rum. Và điều quan trọng nhất: đây là những người tình nguyện và ko lấy phí của member :D.. Đương nhiên mọi phí tổn sẽ do member chịu trách nhiệm.

ah mà thiết nghĩ 2 Topic này gộp làm 1 cũng đc :D

3/ Gắn các công cụ kiểm tra IP của nick lên 4rum, cho các mem có thể kiểm tra như MOD vậy :D (lúc nãy nghĩ ra mà quên ko ghi vào, hic )

Và nếu ý tưởng này đc triển khai có hiệu quả, xin cho e 1 vé vào group uy tín, giờ muốn đổi nghề bán scam =))

Last edited by a moderator:

sanyang

Senior
Reactions
234
MR
0.000
Mấy ý tưởng này đều đã được nghĩ đến nhưng đến nay những scamer vẫn hoành hành như thường vì các scamer thường đánh động vào lòng tham của mọi người vì ham rẻ nên thếu cảnh giác. Hầu hết từ pro tới newbie đều biết là phải cảnh giác với cam quýt nhưng khi thấy rẻ và các khoảng gd nhỏ tầm 1-5$ thì có tâm lý cứ thử xem sao biết đâu mua được giá rẻ ( các scamer dạo này sẵn sàng scam 0.5 -$). Nên có thêm topic cảnh giác cũng chỉ vậy thôi vì mình nghĩ những report cam quýt cũng đủ cho thấy những thủ đoạn của các scamer nhưng hàng ngày vẫn có người bị scam như thường.
Còn việc nhờ người trung gian giao dịch thì đâu phải người trung gian lúc nào cũng onl để luôn đáp ứng nhất là khi làm không công ( đã có bạn đề nghị trả phí cho người trung gian mỗi lần gd), thậm chí người trung gian cũng có % cam quýt. Rồi đến khi xảy ra sự cố thì người trung gian cũng bị lôi vào cuộc.
Trên đây là những suy nghĩ của mình về những vấn đề khiến cho các ý tưởng tránh cam quýt chưa thực hiện được chứ không có ý phản đối hay bác bỏ gì cả. Mình nói sai đều gì thì mọi người cứ góp ý

Upvote 0

kunsi

Junior
Reactions
281
MR
0.001
Đúng như sanyang nói . Tất cả chúng ta phải đồng lòng , dù cách nào đi nữa thì bước trung gian vẫn phải lưu lại hoa hồng mà , nên cách của chủ thớt nói thì cũng giống cách của mình thôi . chỉ có điều chủ thớt chỉ đưa ra phương hướng chứ chưa chi tiết .còn nhiều vấn đề nảy sinh lắm .

Upvote 0

angle

Hero
Reactions
754
MR
0.027
Cho góp chút ý kiến nhỏ nha, hiện nay những Exchange đang đóng bảo hiểm, nếu những bạn này dành chút thời gian đứng ra làm trung gian giao dịch thì sẽ rất ok !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Upvote 0

ruby.love

Hero
Reactions
2,527
MR
0.000
Chat with me via Skype
Mình tình nguyện làm trung gian cho =))

Upvote 0
Cho góp chút ý kiến nhỏ nha, hiện nay những Exchange đang đóng bảo hiểm, nếu những bạn này dành chút thời gian đứng ra làm trung gian giao dịch thì sẽ rất ok !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Exchanger chỉ đóng bảo hiểm mua bán cho 4rum thì những việc trung gian ntn ko đc xét diện bảo hiểm đâu bạn

Upvote 0
Reactions
1,669
MR
0.033
ko thấy khả thi cho lắm, làm trung gian thì phải có phí người ta mới giao dịch bạn à chứ làm tình nguyện thì đc mấy bữa đâu, ko nhỡ lại limit hay hold hiếc gì đó thì khổ

Upvote 0

anh1332

Hero
Reactions
336
MR
0.042
Chat with me via Yahoo Messenger Chat with me via Skype
scam la 1 vấn đề to lớn :)) !
bây giờ mình kiếm được cách chống scam thì những scammer cũng sẽ cố gắng vượt qua cái bức tường đó thôi !
mình phát triễn thì scammer cũng phát triễn theo cho kịp =))
chĩ có thễ đề ra được giãi pháp chung chung thôii , tùy vào trường hợp hoắc cá nhân thôi !
VD : đưng ham rẽ , biết tim kiếm trước khi gd , nhờ MOD gd ... và 1 phần vào hên xui nữa ! hôm nay ko scam , mai scam ^^!
TỐT NHẤT LÀ : đi làm scammer rồi sẽ có kn chống scammer =))

Upvote 0

SYnz

Senior
Reactions
213
MR
0.000
mún ex k scam thì lập hội trung gian cũng đc
nhưng phải đóng phí người ta mới làm
k free mãi đc
rùi lấy phí đó làm event cũng tốt :D

Upvote 0