Vạn Sự Tùy Duyên

dalat

Hero
Kindness
Reactions
12,002
MR
0.015
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Facebook
Follow me on Facebook
Có một câu nói thế này : "Những người chúng ta gặp không phải là tình cờ, họ đi ngang qua đời ta là có một lý do". Vạn Sự Tùy Duyên! Có những điều sau đây chúng ta đặc biệt phải ghi nhớ trên đời:

1. Giữa người với người, có thể gần, cũng có thể xa. Giữa việc với việc, có thể phức tạp, cũng có thể giản đơn. Giữa tình cảm với nhau, có thể sâu, cũng có thể cạn.

2. Đừng mong cầu mọi người đối xử với mình đặc biệt, cũng chẳng nên hy vọng họ sẽ bớt đi những toan tính.

3. Cuộc sống có người nói ít làm nhiều, cũng sẽ có kẻ chỉ biết hoa chân múa tay. Bạn không nên quá bận lòng, chỉ cần quản tốt việc của bản thân, còn lại mọi việc hãy thuận theo nhân Duyên.

4. Đức Phật từng nói: Với người không có Duyên, dù bạn nói bao nhiêu lời cũng là thừa; còn như đã hữu Duyên thì chỉ cần xuất hiện, bạn cũng có thể đánh thức mọi giác quan của họ.

5. Có một số việc, vừa phân trần trắng đen đã trở thành quá khứ. Có một số người, giận hờn vài ngày đã trở thành dĩ vãng. Có những nỗi đau, vừa cười lên đã tan thành bọt nước. Có những hoàn cảnh, nhờ chịu chút thương đau mà trở nên kiên cường.

6. Đôi khi hôm nay là việc lớn, ngày mai nhìn lại chẳng có gì đáng kể. Năm nay quan trọng, sang năm sẽ trở thành thứ yếu. Chuyện vĩ đại đời này, đời sau người ta gọi là truyền thuyết.

7. Chúng ta, nhiều nhất cũng chỉ là câu chuyện của một người. Vì thế trong cuộc sống hay công việc, nếu gặp chuyện không vừa ý, hãy nói với bản thân: “Hôm nay sẽ qua đi, ngày mai rồi cũng đến, hãy buông bỏ tất cả để bắt đầu ngày mới!”

8. Trên đời, có một số việc không phải không để tâm, mà để tâm cũng không làm được gì hơn.

9. Cuộc sống không có “Nếu Như”, chỉ có “Hậu Quả” và “Kết Quả”

10. Đón nhận đời mình như thế nào là do bản thân lựa chọn, người khác không thể quyết định thay.

11. Trưởng thành rồi, bạn sẽ biết cách lấy nụ cười đối diện với tất cả.

12. Bạn bè của tôi chắc không còn xa lạ gì với cụm từ "đầu dê trừ" đâu nhỉ, hãy bỏ qua vế sau và lấy thơ ca để hỏi với chính bản thân mình...

KẾT LUẬN:

1- Chỉ cần quản tốt những việc của bản thân
2- Làm những việc cần làm
3- Đi con đường nên đi
4- Giữ gìn sự lương thiện
5- Nuôi dưỡng lòng chân thành
6- Khoan dung với mọi người
7- Nghiêm khắc với bản thân
8- Mọi việc còn lại, thuận theo “Nhân Duyên"

Nguồn : Ctrt + C & thêm thắt

p/s : Mọi cuộc đua ko tính từ thời điểm xuất phát mà dựa vào cách thức thể hiện trên quãng đường.

Có những người cứ ngỡ rằng mình bắt đầu lúc này đã quá muộn bởi vì nghĩ rằng đã khá nhiều người đi trước từ lâu rồi , giờ mới bắt đầu cũng không thể có thành tựu gì nữa cả thể là vô hình chung hình thành tâm lý chưa đánh đã hàng.

Chỉ có những người cho dù thấy đã có người về đích nhưng vẫn xác định bắt đầu, thấy mọi người vấp ngã nhưng không từ bỏ, thấy mọi người thành công nhưng không hề đố kị, thấy mọi người thất bại thì lấy đó làm gương...

Đối với mmo nói riêng và cuộc sống nói chung ko có gì là muộn cũng chẳng có gì là sớm, sự đào thải ngay từ đầu chính là đào thải cách nghĩ, đào thải cách làm và đào thải những cái cần ĐÀO nhưng ko cần THẢI . Kết hợp với những điều CẦN THẢI nhưng vẫn BUỘC PHẢI ĐÀO. Tận dụng đào những khoảng time được coi là vô ích tại thời điểm hiện tại nhưng nó sẽ để bạn có thu hoạch cái gọi là "tương lai của quá khứ".

VẠN SỰ TÙY DUYÊN

1- Chỉ cần quản tốt những việc của bản thân
2- Làm những việc cần làm
3- Đi con đường nên đi
4- Giữ gìn sự lương thiện
5- Nuôi dưỡng lòng chân thành
6- Khoan dung với mọi người
7- Nghiêm khắc với bản thân
8- Mọi việc còn lại, thuận theo “Nhân Duyên"

Ý nghĩa lắm!!!

" Ngước lên cao để thấy mình còn thấp

Nhìn xuống thấp để thấy mình chưa cao.

So với cái mênh mông của vũ trụ

Thì nỗi buồn của hạt bụi có ra chi.

Bản lĩnh tài năng nên sự nghiệp

Nhân hòa đức độ tạo thành công.

Ngoảnh nhìn lại cuộc đời như giấc mộng

Được mất bại thành bỗng chốc hóa hư không.

Muốn thành công phải trải qua thất bại

Trên đường đời có dại mới có khôn.

Yêu ghét ta chẳng bận lòng

An tâm tự tại thong dong bên đời."

cảm ơn anh , em có duyên rồi mà đánh mất có được duyên lại không anh, tiếc quá

4. Đức Phật từng nói: Với người không có Duyên, dù bạn nói bao nhiêu lời cũng là thừa; còn như đã hữu Duyên thì chỉ cần xuất hiện, bạn cũng có thể đánh thức mọi giác quan của họ.

"đầu dê trừ" là gì bạn ơi? :D

định nghĩa này có lẻ chỉ có hơn 300 anh chị em quen biết mình được tiếp cận ở giai đoạn đầu, định nghĩa này đã được mềnh đăng ký bản quyền :oops: giờ có thể số người tiếp cận đã nhiều hơn số đó rồi :D về định nghĩa này thì có thể nhiều người chưa biết rõ thực hư thế nào nhưng hành động thực hiện nó mình dám chắc ai cũng đã từng trải qua :rolleyes:

còn trong câu nói ý thứ 12 thì mềnh đã bỏ qua vế sau và HỎI -> công/ thủ - cương/nhu ...

Mọi chuyện là do duyên số, chúng ta cần phải gieo những duyên lành :)

p/s 1 số người hiểu nhầm, họ kemeno đời, k có hành động gieo duyên lành mà chỉ .......nằm chờ nó tới

Mọi chuyện là do duyên số, chúng ta cần phải gieo những duyên lành :)

p/s 1 số người hiểu nhầm, họ kemeno đời, k có hành động gieo duyên lành mà chỉ .......nằm chờ nó tới

có những người nằm chờ còn tạm bỏ qua được nhưng có nhiều người gieo duyên dữ vẫn muốn nhận duyên lành :D

định nghĩa này có lẻ chỉ có hơn 300 anh chị em quen biết mình được tiếp cận ở giai đoạn đầu, định nghĩa này đã được mềnh đăng ký bản quyền :oops: giờ có thể số người tiếp cận đã nhiều hơn số đó rồi :D về định nghĩa này thì có thể nhiều người chưa biết rõ thực hư thế nào nhưng hành động thực hiện nó mình dám chắc ai cũng đã từng trải qua :rolleyes:

còn trong câu nói ý thứ 12 thì mềnh đã bỏ qua vế sau và HỎI -> công/ thủ - cương/nhu ...

cảm ơn anh , đúng là anh nói duyên đến duyên đi , chúc anh năm mới sức khoẻ và làm nhiều event nữa nha anh

cho hỏi việc tán gái có để tùy duyên được không, hô hô. Cái gì thuộc về mình thì mãi là của mình mà thấy éo đâu, hỡ ra là đi lấy chồng hết, đume

cho hỏi việc tán gái có để tùy duyên được không, hô hô. Cái gì thuộc về mình thì mãi là của mình mà thấy éo đâu, hỡ ra là đi lấy chồng hết, đume

kiếm gái ăn chơi chịch choạc qua đường thì đó chỉ nên gọi là hợp mối, lọt con này sàng con khác, khi bạn đã xác định cưới người ta làm vợ mà bị vụt mất thì là do duyên chưa tới, nếu cưới được thì mới gọi là duyên phận, cưới xong nếu chẳng may li dị cưới đứa khác thì lại là duyên nợ đã xong =))

em nghĩ chỗ "Hậu quả" và "Kết quả" nên là chữ "Nhân quả", vì có nguyên nhân nên nó nảy sinh ra được kết quả

em nghĩ chỗ "Hậu quả" và "Kết quả" nên là chữ "Nhân quả", vì có nguyên nhân nên nó nảy sinh ra được kết quả

Nhân Quả nó đã là 1 quy luật tất yếu rồi :) dùng Hậu Quả và Kết Quả để có 2 vế nổi bật là :

Hậu quả : kết quả xấu
Kết quả : có thể tốt cũng có thể xấu , có thể đúng có thể sai, có thể thành công có thể thất bại ... cuộc sống ko có gì là chắc chắn, mọi chuyện đều có thể xảy ra :)

thật may mắn vì quen biết anh , cảm ơn chữ duyên của anh đã cho em và mọi người có cơ hội thay đổi cuộc sống, năm mới em chúc anh luôn có sức khoẻ và ngày càng thành công hơn nữa ạ

cảm ơn bác dalat rất nhiều, em đã có duyên với bác nhiều lần và đều lãi cả, chúc bác năm mới an khang tịnh vượng vạn sự như ý , mong năm nay có duyên vào vùng kín

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,209
170,361
Latest member
nhacaiuytinsol
Back
Top Bottom