Vấn Đáp | Ngày ăn chay lỡ quên ăn mặn thì phải làm sao | Thầy Pháp Hòa

Các Sư thầy, Sư cô được chính quyền và toàn bộ nhân loại công nhận. Bạn nên xem lại mình đi. Cẩn thận những niệm tà kiến nên bỏ đi.
Thằng pipi nó hay hại não nhưng nó nói cũng có phần đúng còn gì.

Các Sư thầy, Sư cô được chính quyền và toàn bộ nhân loại công nhận. Bạn nên xem lại mình đi. Cẩn thận những niệm tà kiến nên bỏ đi.
ôi vãi , thôi biết loại j rồi , thôi , ko tranh cãi hahahaha

phật chính trị ai mà nghe hahahaha , phật trong tâm , giờ thời đại internet rồi chả ai dễ bị ma tăng dụ đâu
Bạn nói đúng, ai nói gì cũng đừng có tin vội, mình phải suy ngẫm kỹ đã. Không là bị lừa, sư giả giờ rất nhiều.
Đức Phật nói:
Chớ có tin.jpg

Bạn nói đúng, ai nói gì cũng đừng có tin vội, mình phải suy ngẫm kỹ đã. Không là bị lừa, sư giả giờ rất nhiều.
Đức Phật nói:
View attachment 192087
nói chung là phật trong tâm , sống sao cho thuận tự nhiên là được , ko có tin sư nào cả

nói chung là phật trong tâm , sống sao cho thuận tự nhiên là được , ko có tin sư nào cả
Nói Phật ở trong tâm thì cũng đúng bạn nhưng cái tâm của mình nó dễ bị sa ngã chạy theo ham muốn xấu nên cần trí tuệ và từ bi để dẫn đường để ko bị sa ngã đó bạn. Tâm Phật đã đi qua hết các cạm bẫy dụ dỗ của ham muốn và đạt đến trí tuệ siêu việt. Vì lòng yêu thương Đức Phật đã chỉ cho chúng ta con đường đi đến trí tuệ siêu việt đó nhưng con người với lòng tham vô đấy đã xuyên tạc, thêm bớt các giáo lý của Đức Phật để thỏa lòng tham danh lợi bất tận của mình.

Trong forum thì bạn cũng đâu có tin ai đâu mà ! :)
tin mod tin admin , còn ba cái ông forex poker thì né thôi

Nói Phật ở trong tâm thì cũng đúng bạn nhưng cái tâm của mình nó dễ bị sa ngã chạy theo ham muốn xấu nên cần trí tuệ và từ bi để dẫn đường để ko bị sa ngã đó bạn. Tâm Phật đã đi qua hết các cạm bẫy dụ dỗ của ham muốn và đạt đến trí tuệ siêu việt. Vì lòng yêu thương Đức Phật đã chỉ cho chúng ta con đường đi đến trí tuệ siêu việt đó nhưng con người với lòng tham vô đấy đã xuyên tạc, thêm bớt các giáo lý của Đức Phật để thỏa lòng tham danh lợi bất tận của mình.
sặc mùi chính trị , vào để mấy sự dụ dỗ dạy ngu hả , thôi đi thím , thím thuộc lực lượng nào chắc ko nói ai cũng biết , vào dụ dỗ thanh niên hoài

sặc mùi chính trị , vào để mấy sự dụ dỗ dạy ngu hả , thôi đi thím , thím thuộc lực lượng nào chắc ko nói ai cũng biết , vào dụ dỗ thanh niên hoài
Đó là Đạo Phật mà, tớ cũng cày cuốc vỡ mồm ở cái forum này mà, lực lượng gì :(

JoinedNov 4, 2021 , vậy nhé , k cần cãi làm j

Xem qua cho thêm trí tuệ, hiểu biết đi bạn

ăn trong tỉnh thức và chánh niệm, không phân biệt ngon dở mùi vị, bản chất của ăn chỉ là để nuôi thân mạng và sức khỏe, và không chấp vào việc phải ăn gì, vấn đề là cách ăn như thế nào mà thôi.

Phạm điều-giới sát-sinh hợp đủ 5 chi-pháp:

1- Chúng-sinh có sinh-mạng (pāṇo).
2- Biết rõ chúng-sinh có sinh-mạng (pāṇasaññitā).
3- Tâm nghĩ giết hại chúng-sinh (vadhakacittaṃ).
4- Cố gắng giết hại chúng-sinh (payogo).
5- Chúng-sinh ấy chết do sự cố gắng (tena maraṇaṃ).

Nếu người nào có đầy đủ 5 chi-pháp này thì người ấy phạm điều-giới sát-sinh. Nếu không đủ 5 chi-pháp thì không phạm điều-giới sát-sinh.

Tác-ý ác-tâm giết hại chúng-sinh có 2 cách:

– Bằng thân: Tự chính mình giết hại chúng-sinh ấy.
– Bằng khẩu: Sai khiến người khác giết chúng-sinh ấy.

Cố gắng giết hại chúng-sinh có 6 cách:

1- Tự mình giết hại chúng-sinh.
2- Sai khiến người khác giết hại chúng-sinh bằng lời nói, bằng chữ viết, hoặc bằng cách ra hiệu, v.v…
3- Phóng lao, ném dao, bắn tên, bắn súng v.v… làm cho chúng-sinh ấy chết.
4- Người làm ra những thứ vũ khí để giết hại chúng-sinh có tính cách lâu dài như đào hầm, đặt bẫy, rèn gươm giáo, đúc súng đạn, bom, thuốc độc, v.v… Hễ khi nào có người sử dụng những thứ vũ khí ấy, thuốc độc ấy để giết hại chúng-sinh, thì người làm ra những thứ vũ khí ấy, thuốc độc ấy phạm điều-giới sát-sinh, bởi vì, người ấy có tác-ý trong ác-tâm giết hại chúng-sinh có tính cách lâu dài.
5- Sử dụng bùa chú, phù phép, trù ếm, v.v… làm cho chúng-sinh ấy chết.
6- Sử dụng phép thuật của mình giết hại chúng-sinh.

Sadhu!
thời kỳ đọa lạc của thế gian, vô minh đầy rẫy, người không tin là lẽ thường.
bởi không phải ai cũng đủ duyên lành phước báu để tin vào những chân lý cao thượng ấy.

Xem qua cho thêm trí tuệ, hiểu biết đi bạn
phật chính trị ko tin k theo , thế thôi , phật trong tâm , sống thuận tự nhiên

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,437
169,778
Latest member
0966203838

Most viewed of week

Most viewed of week