Truyện: Tham Si Mộng và Tịnh Phong

Hieune

Kindness
Verified
Solutions
1
Reactions
890
MR
1.266
Phone Number
Call me! Call me!
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Facebook
Follow me on Facebook
Truyện: Tham Si Mộng và Tịnh Phong

Tham Si Mộng:" Mình sẽ chắc chắn giàu có sau đêm nay. Mình sẽ thành quản lý sau tuần này. Tháng tới mình sẽ trở thành giám đốc. Quý tới mình sẽ ứng cử chức chủ tịch hội đồng quản trị. Năm tới mình sẽ mở rộng thị trường khắp châu lục." - một nhân viên mới vào công ty làm việc được vài ngày, bày tỏ với chất giọng rất thật, không giả.

Tịnh Phong:" Ê Tham Si Mộng, trình độ bằng cấp bạn như thế nào? Bạn đừng tham lam ngu si mộng vậy chứ, bạn mới đi làm được 5 ngày mà. Bạn muốn trở thành Giáo Sư sau một đêm à, hay muốn học lớp 12 khi mới chỉ vào lớp 1? Albert Einstein, các nhà Bác Học phải học tập, nghiên cứu mấy chục năm mới phát triển được nhiều công trình tri thức cho nhân loại. Các Giám Đốc, Chủ Tịch cũng phải làm việc mấy chục năm để tích lũy trí tuệ, kiến thức, kinh nghiệm mới đạt được vị trí đó. Người ta phải dành công học tập, chăm chỉ làm việc vài chục năm tích lũy trí tuệ, kiến thức, kinh nghiệm mới có thành tựu đó bạn ơi. Bạn thông minh cỡ nào, dám tự xem bản thân mình trí tuệ, kiến thức, kinh nghiệm như các giám đốc, chủ tịch khác chưa? Bạn thấy các giám đốc, các chủ tịch các công ty không? Họ phải cố gắng học tập, làm việc để tích lũy trí tuệ, kiến thức, kinh nghiệm trong ngành nghề của họ thì mới có thể giữ chức giám đốc, chức chủ tịch; để làm việc tốt, hoàn thành công việc được đó. Dù có dùng gian lận để làm chức giám đốc, chức chủ tịch mà không có trí tuệ, kiến thức, kinh nghiệm thì khi công việc được giao đến, bạn không làm được, khoảng vài ngày bị mọi người phát hiện là bị đuổi rồi. Nên bạn mới vào công ty cứ cố gắng làm việc tích lũy trí tuệ, kiến thức, kinh nghiệm dần dần đi. Khi đầy đủ trí tuệ, kiến thức, kinh nghiệm trong ngành nghề tự khắc bạn sẽ được vào vị trí tương ứng đó.”

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,364
170,488
Latest member
beptugiovani

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom