Truyện: Đại An và Sân Si Trách( 1)

Hieune

Kindness
Verified
Solutions
1
Reactions
890
MR
1.270
Phone Number
Call me! Call me!
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Facebook
Follow me on Facebook
Truyện: Đại An và Sân Si Trách( 1)

Sân Si Trách:" Người ta bị bệnh như vậy mà nó không giúp được gì cả, nó không cứu chữa được cho họ, thật là đáng trách, đáng bực mình." - ý này Sân Si Trách đang trách người Thợ Xây Nhà. ( Sân Si Trách thường trách người có ngành này phải làm việc, phải lo cho ngành nghề khác, trách họ phải lo giải quyết về các khó khăn của ngành nghề khác, rồi kiếm chuyện gây sự, gây buồn đau. Ví dụ: Sân Si Trách thường trách người Thợ Xây sao không đi chữa bệnh, trách người Thầy Giáo sao không đi xây nhà, trách người Bác Sĩ Thú Y sao không đi chữa bệnh cho người,...)

Đại An:" Bạn xem xét lại kĩ xem người ta làm nghề gì, chức năng gì, nghĩa vụ gì đi? Người đó là người Thợ Xây Nhà có phải làm nghề Bác Sĩ, Thầy Thuốc, Y Khoa đâu. Trình độ kiến thức, chức năng, nghĩa vụ ở 2 lĩnh vực riêng biệt mà? Bạn để sân si che lấp trí tuệ của mình rồi đó. Bạn có thấy có khi nào Quả Tim trách Quả Gan: Gan ơi! Sao Gan không đập giùm Tim đi? Có khi nào Quả Tim trách Quả Gan: Ôi đáng trách quá, Gan nó không đập thay cho Tim, huhu? Thay Quả Tim vào vị trí Quả Gan, Quả Gan vào vị trí Quả Tim thì cơ thể hoạt động được không. Mỗi người mỗi ngành nghề, mỗi trách nhiệm, nghĩa vụ, chức năng riêng biệt. Người Thợ Xây có thể chia sẻ, đồng cảm, cảm thông với người bệnh là được rồi. Bạn trách sai họ như vậy thì tâm trí đâu để họ hoàn thành tốt công việc của mình. Bạn đừng tự trách họ ngu si, sai lầm như thế, không tốt cho cả hai, còn gây ảnh hưởng xấu đến nhau, ảnh hưởng xấu đến người khác nữa. Họ làm tốt việc với ngành nghề của họ là tốt rồi. Bạn cũng nên tập trung lo làm tốt công việc của mình đi, đừng để sân, si che lấp trí tuệ của bạn rồi sinh chuyện đau khổ."

Giải nghĩa:

( 1) Từ Trách: nói ra những lời không bằng lòng về người có quan hệ gần gũi nào đó, cho là đã có hành vi, thái độ không đúng, không hay, không tốt đối với mình hoặc có liên quan đến mình.

Announcements

Forum statistics

Threads
418,491
170,587
Latest member
jun88cards

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom