Truyện: Đại An Thiện Lành và Tà Ngã Mạn Tham Sân Si

Hieune

Kindness
Verified
Solutions
1
Reactions
890
MR
1.208
Phone Number
Call me! Call me!
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Facebook
Follow me on Facebook
Truyện: Đại An Thiện Hiền Lành và Tà Ngã Mạn Tham Sân Si

Đại An Thiện Lành:" Xét theo pháp luật, việc làm đó là vi phạm pháp luật, sẽ tạo tội và mang tội đó."

Tà Ngã Mạn Tham Sân Si:" Người ta làm được thì mình làm được, không sao đâu mà. Không ai bắt được đâu mà. Không làm việc này thì lấy gì mà ăn. Cản tao, tao đánh mày bây giờ."

Đại An Thiện Lành:" Người vi phạm pháp luật thì sẽ làm tổn hại người khác và sẽ bị trừng trị đó, đừng bao giờ làm theo các việc phạm pháp dù bất kì lí do gì. Nếu pháp luật không bắt giam trừng trị được tội phạm thì cho kẻ tội phạm khủng bố làm loạn à. Việc làm cứ chiếu xét là thấy biết rõ ràng là vi phạm pháp luật. Nói xằng bậy như Tà Ngã Mạn Tham Sân Si càng tạo thêm tội nghiệp. Bạn tạo tội, bạn mang tội, gia đình bạn có 1 người mang tội, thành phố bạn có 1 tội phạm, Quốc Gia có thêm 1 tội phạm, Nhân Loại có thêm 1 tội phạm. Tổ Tiên sinh ra mình, dạy mình đạo lý làm người, dạy điều đúng đắn, dạy lẽ phải, hi vọng mình trưởng thành, thành công tốt đẹp, chứ không phải để mình sống mà tạo tội và mang tội; vô ơn như thế; đi học hơn chục năm, trường lớp chưa bao giờ dạy bạn 1 điều nào vi phạm pháp luật. Việc làm ăn thiện lương có rất nhiều công việc, tại sao phải vi phạm pháp luật để làm ăn, chẳng phải là vì bản thân quá tham lam, sân hận, si mê sao. Nếu không tỉnh ngộ chừa bỏ suy nghĩ vi phạm pháp luật thì sẽ không chỉ bản thân bạn, mà còn dẫn cả người thân, người xung quanh vào con đường tội lỗi, khổ lụy. Đường bền vững, thẳng ngay, sáng suốt, tốt đẹp thì chọn mà đi, đừng nhầm vực thẳm là đường vững tốt đẹp. Làm người phải có thiện lương tâm, biết nhẫn chịu, vượt qua khó khăn để làm việc tốt, biết vượt qua khó khổ để xây dựng sự lương thiện, vì làm việc tốt thiện thì luôn gặp khó khăn và nạn khổ. Các hành động xét theo luật pháp hiện tại là hành động vi phạm, thì đừng lấy bất kì lí do gì để viện cớ vi phạm. Nếu bạn viện các lí do gì đó để vi phạm pháp luật thì bạn mang tà tri thức, tà kiến thức, nếu không khuyên cản kịp thời sẽ lạc vào tà đạo, sẽ bị đau khổ và sẽ bị trừng trị để có suy nghĩ đúng đắn, trở thành thiện lương nhân.

Bạn đánh tôi thì mất đi một người khuyên bạn, sau này kẻ ác nếu không có người khuyên có thể làm ảnh hưởng tác hại đến con cháu bạn, lúc đó suy nghĩ lại tôi e rằng bạn sẽ hối hận, đau khổ. Tôi khuyên bạn bạn không nghe thì thôi, tôi chẳng tổn hại gì đến bạn; bạn còn muốn đánh tôi nữa thật là tàn ác, đánh tôi lại tạo thêm một tội không cần thiết. Thôi xin bạn đừng đánh tôi, để tôi tìm hiểu, nghiên cứu, xây dựng việc an thiện lành tốt đẹp khác, nếu thành công thì tôi sẽ trở lại chỉ dạy cho bạn làm. Hãy để tình thương và lí trí của bạn luôn sáng. Cổ nhân, Tổ Tiên luôn dạy phải trọng Thiện. Hãy suy ngẫm lời của tôi nói và đừng phạm tội."

Sửa tiêu đề truyện 25/08/2021: Thêm chữ Hiền vào nhân vật Đại An Thiện Lành vì có tính Hiền.

Last edited:

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,469
169,795
Latest member
AdvNd

Most viewed of week

Most viewed of week

Back