Tri thức thiết cần mua BTC cho người đầu tư mới

Hôm nay, mình sẽ chia sẻ một số tri thức cơ bản về mua BTC mà rất quan trọng đối với người đầu tư mới.
Đầu tiên, chúng ta làm quen với giao diện của sàn giao dịch trước ( mình lấy sàn giao dịch OKEx làm ví dụ). Chúng ta mở giao diện sàn OKEx tại trang chủ https://www.okex.com/.

Nguồn: OKEx

Đầu tiên bạn có thể đăng ký một tài khoản, điền thông tin cá nhân, sau khi hoàn thành thông tin cá nhân sẽ tiến hành xác minh KYC. Để đảm bảo tài sản của người dùng của OKEx, OKEx yêu cầu người dùng tiến hành xác minh KYC của các bạn, xác minh qua chứng minh thư hoặc hồ chiếu, xác minh video vv..., sau khi hoàn thành những bước trên đây mới tính là tạo tài khoản thành công , nếu không thì không thể tiến hành thao tác mua tiền điện tử cũng như giao dịch trên sàn. Sau khi đăng ký tài khoản xong, chúng ta vào giao diện giao dịch, đối với người mới mà nói, vì chúng ta vẫn chưa nắm giữ coin (VD: BTC), cho nên, bước thứ nhất là đến giao diện giao dịch - khu vực “mua crypto” để mua BTC, sau khi đến giao diện “mua crypto”, bạn có thể chọn tiền điện tử bạn muốn mua, ví dụ BTC, USDT, ETH, LTC vv..., sau khi lựa chọn xong nhấp mua vào, giả như chúng ta mua BTC thì chọn BTC, điền số lương bạn muốn mua là được. Một phút quảng cáo nho nhỏ, hiện OKEx có Paper Trading, nơi toàn bộ giống y hệt thị trường thật nhưng OKEx cung cấp cho bạn tiền chơi thử trên sàn.
Sau khi bạn đã có tiền điện tử, nếu bạn muốn tiến hành loại giao dịch khác, nhấp “giao dịch” sẽ có thể chọn loại hình giao dịch Spot, C2C, giao dịch phái sinh

Trên đây, mình đã giới thiệu mua BTC ở giao diện “ mua crypto”. Tiếp theo, mình giới thiệu phương thức khác, bạn vào mục “ giao dịch”, sau đó chọn giao dịch “C2C”, vào giao diện C2C (Chỉ chọn được khi để ngôn ngữ Tiếng Việt) , nếu bạn ưa thích loại tiền điện tử nào đó, bạn có thể nhấp mua vào, sau đó, hệ thống sẽ khóa tạm thời tiền điện tử của người bên bán, sau khi bên người mua chuyển khoản đến thể nhân hàng hoặc chỗ khác theo thông tin yêu cầu người bên bán đã cung cấp, và bên người mua nhấp tôi đã thanh toán, xin phép trả tiền điện tử,tk ngân hàng bên bán nhận được tiền do người mua chuyển, hệ thống thể trả tiền điện tử đúng số cho bên người mua. Nói một cách khác, sàn giao dịch có một vai trò trung gian trong khi giao dịch, tức là đảm bảo tài sản an toàn của 2 bên, cũng đảm bao giao dịch tiền điện tử hiệu quả giữa người bên mua và người bên bán.

Từ mặt pháp lý, OKEx không lấy tư cách sàn giao dịch để mua và bán BTC, OKEx của chỉ đóng một vai trò nền tảng trung gian, khá giống với taobao của Trung Quốc hay Tiki, Lazada tại Việt Nam, không tiến hành giao dịch, chỉ xây dựng một nền tảng cho các người đầu tư có nhu cầu. Sau khi chuyển khoản hoàn thành, lệnh đơn này cũng sẽ được tính là kết thúc. Sau đó, tại “danh mục đầu tư” - “tài sản của tôi”sẽ có thể xem được số lượng BTC bạn đã mua.

Ví dụ, bạn có mua vào một loại tiền điện tử khi mới niêm yết trên sàn giao dịch, khi loại tiền điện tử vừa niêm yết bằng giá rất thấp, qua một quáng thời gian sau, giá tiền điện tử này tăng giá, khi này, bạn muốn đổi sang VNĐ, bạn có thể bán ra và thay đổi thành BTC hoặc USDT, sau đó, chuyển khoản từ tài khoản giao dịch giao ngay đến tài khoản giao dịch C2C, sau đó tiến hành thao tác maker bán ra, nếu có người nào muốn mua, bạn có thể thông qua giao dịch “C2C” để trở thành VNĐ, đến thẻ ngân hàng của bạn. Đối với một số tiền điện t, bạn không cần tiến hành thao tác đổi thành BTC trước sau đó lại bán ra, vì có một vài đồng coin có thể bán luôn trên C2C.

Những năm gần đây, có nhiều người đầu tư đam mê đâu tư tiền tiện tử, việc thay BTC thành VNĐ là một hành vị không thể chấp nhận được. Coi BTC là một công cụ tốt có thể dùng để mua bán, shopping và chi trả, có một niềm tin vào Bitcoin. niềm tin này được gọi là Tín ngưỡng Bitcoin.

Các tín đồ Bitcoin tin chắc rằng Bitcoin có sức sống bền bỉ và tin rằng Bitcoin được kiểm soát bởi một thuật toán và nó không thể được phát hành thêm , vì vậy họ chọn sở hữu Bitcoin thay vì VNĐ. Kết quả là, họ khinh thường để kiếm "tiền" như VNĐ, và họ chọn "kiếm tiền điện tử". Vì vậy, trong nhiều trường hợp, các bạn ấy sẽ không chọn bán bitcoin để đổi lấy tiền tệ fiat. Ở đây mình chỉ nói về các phương pháp thao tác cụ thể. Nếu bạn muốn bán bitcoin để lấy tiền tệ fiat, bạn phải nhớ rằng bạn phải xác nhận rằng tài khoản ngân hàng của bạn đã có tiền rồi chuyển tiền ra. Về vấn đề này, có nhiều người bị lừa. Ngoài ra, trong quá trình giao dịch, cũng cần phải hiểu một số công cụ của thị trường. Ví dụ, có một công cụ gọi là giao dịch dữ liệu lớn trên nền tảng giao dịch OKEx có thể kiểm soát https://www.okex.com/markets/data-list. Thông qua công cụ này, bạn có thể hiểu được tình huống hoạt động mua và bán Bitcoin toàn cầu và tổng số vị trí hợp đồng. Có nhiều chức năng khác trong nền tảng như tổng số khối lượng nắm giữ và khối lượng giao dịch, Top trader nắm giữ, vv...

Trong quá trình đầu tư, nếu bạn cho rằng tính an toàn rất là quan trong, khi chọn tiền điện tử thì phải cần thận, tốt nhất là chộn BTC, ETH các loại token chính. Thứ hai là khi chọn sàn giao dịch, nhất định phải chọn sàn giao dịch có danh tiếng cao, phục vụ tốt, kiểm soát rủi ro thành thuộc và hệ thống dịch vụ tốt như sàn OKEx, Huobi. Mình thícg giao dịch trên OKEx nhiều hơn. Ngược lại, nếu bạn có năng lực chịu sự trách niệm có rủi ro lớn và muốn nhận được thu nhập lớn, bạn mới có thể đi lựa chọn loại tiền điện tử bây giờ vẫn chưa không thành thuộc , và tồn tại nhiều tình huống có thể xẩy ra. Nhưng cũng có thể có những đồng tiền không khí và Copycat coin không có giá trị gì mà chỉ qua một đêm. Quan sát cho thấy các dự án này rủi ro cực kỳ lớn, mục đích chính là lừa tiền, và sự tham gia cần phải thận trọng.

Link mời bạn bè đăng ký tài khoản OKEx của mình: https://www.okex.com/join/1834943 ( hai bạn chúng ta đều có thể nhận thưởng)
Đăng ký tài khoản qua trang web chính thức của OKEx: https://www.okex.com/account/login (không thể nhận giải thưởng)

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,299
170,432
Latest member
bodl

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom