Others Trending Crypto nào sẽ lên ngôi trong thời gian tới ?

phuongnd

Senior
Verified
Reactions
551
MR
123.439
Insuree Balance
88428|1999.99
Service Details
1||Exchange|https://mmo4me.com/threads/buy-po-22-95-usdt-23-25-ppus-22-sell-usdt-23-35-pm-23-2-po-23-00-gd-all-bank.409569/|0||0|5
1||Gmail Account|https://mmo4me.com/threads/sell-acc-gmail-chat-luong-rate-4k-all-bank.418909/
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Facebook
Follow me on Facebook
Xin chào các bạn, chắc hẳn nhiều người trong chúng ta cũng đang băn khoăn và mong đợi không biết trend nào sẽ lên ngôi tiếp theo giống mình đúng ko ?
OK cùng mình điểm danh lại các trend đã lên ngôi trong quá khứ nhé :
#1 DEFI ( Decentralized Finance ) Tài chính phi tập trung
Defi ra đời nhằm giải quyết bài toàn về sự an toàn của tài sản của bạn. trong quá khứ đã quá nhiều sàn giao dịch bị đóng cửa làm cho tài sản của nđt cũng luôn trong tình trạng báo động, defi mang lại CẢM GIÁC an toàn hơn khi tài sản luôn nằm trong ví của bạn ( giống như ví lạnh vậy ) và bạn có thể giao dịch bất cứ lúc nào thông qua các sàn dex. wow thật tuyệt đúng không nào !
#2 NFT ( Non-fungible token ) Tài sản không thể thay thế
Cơn sốt NFT vẫn chưa hề hạ kể từ khi nó được phổ biến vào năm 2020 với bộ sưu tập Cryptopunk, Gần đây nhất là BAYC của ape với mức giá cho một số NFT đặc biệt lên tới hàng ngàn ETH, và đặc biệt hơn nữa NFT được những người nổi tiếng rất ưa thích. mình cũng rất hy vọng trong những năm tới NFT không chỉ dừng lại ở lĩnh vực tranh ảnh mà sẽ còn mở rộng hơn nữa vào các lĩnh vực khác của cuộc sống.
#3 Ecosystem ( Hệ sinh thái Blockchain riêng )
Blockchain riêng mang lại cơ hội cho các startup tạo ra một token riêng rất nhanh và thuận tiện. thay vì khổ sở tạo một blockchain riêng thì nhiều dự án chọn một hệ sinh thái và phát triển trên đó để rút ngắn thời gian và tập trung tốt hơn vào sản phẩm chủ đạo.
Một số hệ sinh thái thành công nhất hiện nay có thể kể tới như :

- ETH Chain
- BNB Chain
- SOLANA Chain
- POLKADOT Chain
- AVAX Chain ....
#4 GAMEFI ( Play to earn , Move to earn... )
Năm vừa qua là năm lên ngôi của Gamefi, nổi bật nhất có thể kể tới đó là AXS đặc biệt hơn dự án này do một người việt nam làm founder. có những thời điểm lướt bất cứ đâu trên các hội nhóm crypto bạn cũng có thể bắt gặp ai đó đang nói về gamefi, bạn có thể kiếm được thu nhập khi chơi các tựa game này, điều đó khá thú vị và hào hứng. có thể kể thêm một số dự án gamefi khác cũng khá thành công như : TLM, Star atlas, Crypto blades, Raca, GMT ...
( còn một số trend khác nhưng mình không đề cập chi tiết vd như MEME COIN, IDO-LAUNCHPAD, STAKING-FARMING ... )
Vậy theo các bạn trending nào sẽ tiếp tục là cái tên được nhắc đến nhiều nhất trong những năm sắp tới ???
Mình có thể kể ra một số trend đang nhom nhém và có những bước đầu được tiếp cận tới các nhà đầu tư như :

+ METAVERSE
+ WEB3
+ ETH 2.0
+ LAYER 2
Hoặc trend nào khác bạn có thể chia sẻ góc nhìn cá nhân để mọi người cùng thảo luận nhé !

Last edited:
Cho mình hỏi công nghệ block chain này hiện tại ngoài ứng dụng cho việc trade coin ra (kể cả gamefi thực ra cũng dính đến trade coin) thì còn những ứng dụng nào khác ko hả bạn?

Cho mình hỏi công nghệ block chain này hiện tại ngoài ứng dụng cho việc trade coin ra (kể cả gamefi thực ra cũng dính đến trade coin) thì còn những ứng dụng nào khác ko hả bạn?
Nếu xét về thời điểm năm 2017 thì gần như nó k có ứng dụng gì nhiều ngoài mục đích dùng để thanh toán. Nhưng hiện tại như mình thấy blockchain đã bắt đầu có nhiều ứng dụng vào thực tế hơn, b có thể tham khảo tại bài viết này :

Đầu tư cái gì cũng sm rồi, giờ phải cày to ăn thôi :(
Trend work to earn mình cũng theo bao năm nay nè. Đầu tư cái gì nó cũng cần thời gian b ah. Cứ vứt nó đó thôi, có tiền thì cân nhắc dca thêm còn ko thì kệ nó vậy. Hiện tại thì có thể đang sm chứ 1-2 năm nữa biết đâu thành quả sẽ tới.

Nói chung blockchain hiện tại ngoài dùng tạo coin để lùa gà thì cơ bản là chưa có ứng dụng gì trong đời sống . Tất cả chỉ là bánh vẽ cần 5-10 năm nữa xem thế nào

Nói chung blockchain hiện tại ngoài dùng tạo coin để lùa gà thì cơ bản là chưa có ứng dụng gì trong đời sống . Tất cả chỉ là bánh vẽ cần 5-10 năm nữa xem thế nào
b nói ko sai. đa số các dự án các coin(token) mới đều chủ yếu giải quyết những vấn đề của ngành crypto chứ chỉ có một số rất it dự án có ứng dụng thực tế. mình cũng đang hy vọng nếu như metaverse sắp tới bùng nổ thì sẽ có nhiều ứng dụng thực tế hơn

b nói ko sai. đa số các dự án các coin(token) mới đều chủ yếu giải quyết những vấn đề của ngành crypto chứ chỉ có một số rất it dự án có ứng dụng thực tế. mình cũng đang hy vọng nếu như metaverse sắp tới bùng nổ thì sẽ có nhiều ứng dụng thực tế hơn
Mình ko hiểu lắm về mảng crypto, nhưng theo mình hiểu thì tiền mã hóa sinh ra nhằm mục đích bảo mật giao dịch giữa người mua và người bán (peer - to - peer). Vậy thì cốt lõi của tiền mã hóa là phương thức hoạt động chứ ko phải là đồng tiền. Thực tế thì bất kỳ đồng tiền mã hóa nào cũng vẫn được định giá dựa trên 1 đồng tiền thật (USD). Vậy thì giá trị của đồng tiền là bằng 0.

Về Metaverse, mình có tìm hiểu qua, thì theo mình hiểu bản chất của metaverse là tạo ra 1 thế giới phẳng hơn hiện tại, mà cũng chưa thấy nói rõ là phẳng hơn ở khía cạnh nào (trước mắt là fb vs khả năng giao tiếp => trong khi hiện tại thì đã phẳng rồi). Vậy nếu crypto đc ứng dụng trong metaverse, tức là sẽ tạo ra 1 phương thức trao đổi mà ko chịu bất kỳ sự quản lý nào? Điều này hơi khó tin vì ko thể nào sử dụng ứng dụng của fb mà lại ko bị fb quản lý cả.

Mình ko hiểu lắm về mảng crypto, nhưng theo mình hiểu thì tiền mã hóa sinh ra nhằm mục đích bảo mật giao dịch giữa người mua và người bán (peer - to - peer). Vậy thì cốt lõi của tiền mã hóa là phương thức hoạt động chứ ko phải là đồng tiền. Thực tế thì bất kỳ đồng tiền mã hóa nào cũng vẫn được định giá dựa trên 1 đồng tiền thật (USD). Vậy thì giá trị của đồng tiền là bằng 0.

Về Metaverse, mình có tìm hiểu qua, thì theo mình hiểu bản chất của metaverse là tạo ra 1 thế giới phẳng hơn hiện tại, mà cũng chưa thấy nói rõ là phẳng hơn ở khía cạnh nào (trước mắt là fb vs khả năng giao tiếp => trong khi hiện tại thì đã phẳng rồi). Vậy nếu crypto đc ứng dụng trong metaverse, tức là sẽ tạo ra 1 phương thức trao đổi mà ko chịu bất kỳ sự quản lý nào? Điều này hơi khó tin vì ko thể nào sử dụng ứng dụng của fb mà lại ko bị fb quản lý cả.
nếu một dự án crypto mà nó chỉ có mỗi token hay coin ngoài ra không làm thêm sản phẩm nào thì nó đúng nghĩa chỉ là để giao dịch. nhưng nhiều dự án crypto họ làm những sản phẩm khác thì nó lại khác. b cứ hiểu bản chất của token (Coin) nó cũng như cổ phiếu của một cty nào đó vậy. giá trị của nó phụ thuộc vào giá trị của dự án đó. nó cũng có thể bằng 0 nếu như dự án đó cố tình scam. gần đây nhất có vụ LUNA đó b. nó cũng tụt về giá tiệm cận = 0. đó là rủi do của ngành này.

Còn về metaverse thì thực ra mình thấy nó là một bản nâng cấp của social hiện tại thôi. cũng nhiều cái thú vị phết nhưng nó cần nhiều thời gian để phát triển. về phần crypto thì mình nghĩ metaverse đơn thuần chỉ mang lại trải nghiệm trong một lĩnh vực nhất định nào đó vd như gamming, learning, hay meeting gì đó thôi. chứ không thể toàn diện như fb họ đang làm được.

Với cổ phiếu, thì việc tăng giảm của nó phụ thuộc vào tình hình kinh doanh của doanh nghiệp. Còn dự án coin thì kinh doanh mặt hàng gì hoặc hoạt động ntn hả bạn?

Với cổ phiếu, thì việc tăng giảm của nó phụ thuộc vào tình hình kinh doanh của doanh nghiệp. Còn dự án coin thì kinh doanh mặt hàng gì hoặc hoạt động ntn hả bạn?
Ah mình vd như XRP ( Ripple ) nha. Đây là một token có sản phẩm riêng. XRP nó làm nhiều sản phẩm và dịch vụ trong ngành chuyển tiền xuyên quốc gia. và đặc biệt nó cũng hỗ trợ cả ngân hàng TW của hoa kỳ và nhiều nước xây dựng CBDC của riêng đơn vị đó. mình vd nếu như xrp nó mở rộng được dịch vụ tại nhiều quốc gia, doanh thu và volume giao dịch lớn thì đương nhiên giá của token XRP nó sẽ tăng lên rồi, và ngược lại nếu gặp biến cố gì đó trong kdoanh thì giá của token nó lại xuống thôi. nó cũng không khác cổ phiếu là bao đâu b, phụ thuộc vào cty mẹ làm ăn ra sao.

Ngoài ra có những coin ( token ) nó chả có sản phẩm gì hay nói cách khác chả làm gì thì đúng là nó chỉ có tăng giá giảm giá dựa vào sự fomo của các nđt thôi. những coin ( token ) đó nó chỉ đơn thuần dùng để mua bán giao dịch.

Giá cổ phiếu hầu như không phụ thuộc nhiều vào tình hình kinh doanh của doanh nghiệp nha bạn. Mà là phụ thuộc rất nhiều vào kỳ vọng của các nhà đầu tư đối với doanh nghiệp đó. Coin thì cũng phụ thuộc vào các nhà đầu tư bạn à. Cá voi cá mập thao túng là chủ yếu.

Giá cổ phiếu hầu như không phụ thuộc nhiều vào tình hình kinh doanh của doanh nghiệp nha bạn. Mà là phụ thuộc rất nhiều vào kỳ vọng của các nhà đầu tư đối với doanh nghiệp đó. Coin thì cũng phụ thuộc vào các nhà đầu tư bạn à. Cá voi cá mập thao túng là chủ yếu.
Một doanh nghiệp làm ăn thua lỗ thì cp doanh nghiệp đó cũng chẳng thể xanh dc b ạ, còn thị trường nào chả có cá mập thao túng.

Một doanh nghiệp làm ăn thua lỗ thì cp doanh nghiệp đó cũng chẳng thể xanh dc b ạ, còn thị trường nào chả có cá mập thao túng.
Doanh nghiệp đầu tư nhiều dự án thì đương nhiên là lỗ, thậm chí còn lỗ nặng. Giá trị cổ phiếu lại phụ thuộc nhiều vào kỳ vọng và tiềm năng các dự án mà doanh nghiệp đó đang đầu tư. Mình nhớ k nhầm thì có 1 vụ thủ tướng hay chủ tịch nước có hỏi một câu "tại sao doanh nghiệp làm ăn thua lỗ mà giá cổ phiếu vẫn tăng" thì lập tức bị vô số chuyên gia, nhà đầu tư lâu lăm chỉ trích trên mxh vì ông ấy không có kiến thức cơ bản về ttck

Doanh nghiệp đầu tư nhiều dự án thì đương nhiên là lỗ, thậm chí còn lỗ nặng. Giá trị cổ phiếu lại phụ thuộc nhiều vào kỳ vọng và tiềm năng các dự án mà doanh nghiệp đó đang đầu tư. Mình nhớ k nhầm thì có 1 vụ thủ tướng hay chủ tịch nước có hỏi một câu "tại sao doanh nghiệp làm ăn thua lỗ mà giá cổ phiếu vẫn tăng" thì lập tức bị vô số chuyên gia, nhà đầu tư lâu lăm chỉ trích trên mxh vì ông ấy không có kiến thức cơ bản về ttck
uhm mình thấy cái kỳ vọng hay niềm tin của nđt vào doanh nghiệp cũng chủ yếu đến từ sp hay định hướng mà cty đó đang làm. chứ ngta cũng ko tự dưng mà đặt kỳ vọng vào nó. vd như spacex chả hạn, sp của nó khá viễn tưởng và đặc biệt. nên ngta sẽ kỳ vọng lớn vào nó trong tương lai.

uhm mình thấy cái kỳ vọng hay niềm tin của nđt vào doanh nghiệp cũng chủ yếu đến từ sp hay định hướng mà cty đó đang làm. chứ ngta cũng ko tự dưng mà đặt kỳ vọng vào nó. vd như spacex chả hạn, sp của nó khá viễn tưởng và đặc biệt. nên ngta sẽ kỳ vọng lớn vào nó trong tương lai.
SpaceX có hướng đi rõ ràng và tiềm năng mà bạn. Đầu tiên là thực hiện các chuyến bay vào vũ trụ mà không cần phải chế tạo lại động cơ đẩy. Riêng điều này, theo mình nhớ đã giúp tiết kiệm chi phí tầm 500 triệu USD mỗi lần bay so với cách làm truyền thống của NASA trước đây rồi.

SpaceX có hướng đi rõ ràng và tiềm năng mà bạn. Đầu tiên là thực hiện các chuyến bay vào vũ trụ mà không cần phải chế tạo lại động cơ đẩy. Riêng điều này, theo mình nhớ đã giúp tiết kiệm chi phí tầm 500 triệu USD mỗi lần bay so với cách làm truyền thống của NASA trước đây rồi.
Với nó đang làm cái dự án internet vệ tinh quá khác biệt so với phần còn lại. Đúng là musk đến từ hành tinh khác chứ k phải trái đất 😅

Với nó đang làm cái dự án internet vệ tinh quá khác biệt so với phần còn lại. Đúng là musk đến từ hành tinh khác chứ k phải trái đất 😅
Cái dự án về internet nếu đơn thuần là để phủ internet khắp hành tinh thì thực ra đã có Google và Facebook từng làm rồi, song đều thất bại. Mình đoán mục tiêu của Google và Facebook đều là để tăng lượng user lên. Mà chi phí dự án quá tốn kém so với kết quả đặt ra, nên bị huỷ. Còn dự án của Elon Musk chắc sẽ phục vụ mục đích sâu xa nào khác, chứ ko đơn thuần là để phủ internet. Nếu coi là ngoài hành tinh thì cá nhân mình cũng chưa thấy sự khác biệt quá lớn của Elon Musk. Có thể mình đang ảo tưởng quá nên nghĩ thế. Nhưng dù sao thì mình công nhận là Elon Musk là 1 người làm việc trâu, sống trọn vẹn vì công việc, và mình rất nể điều ấy.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,444
169,781
Latest member
tai789clubhelp

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom