Thi đại học / cao đẳng khối nào để vào để học viết phần mềm vậy?

hiepsi1314

Banned
Reactions
1,041
MR
0.000
Có tiền nhiều thì học ĐH FPT là tốt nhất, hoặc thì APTECH, NIIT... không có tiền thì ráng thi vào trường nhà nước (BachKhoa, KhoaHocTuNhien)... còn tiền vừa vừa thì mấy trường vừa vừa (khi nào vào thì chăm chỉ học hỏi, tìm hiểu cố gắng nhiều vào là được)... thi khối A cạnh tranh cho nó cao... :m020:

baron453

Senior
Reactions
209
MR
0.001
nha trang àh?đang học CNTT tại trường sỹ quan thông tin đây,nhưng mà chỉ có CĐ thôi,mà CĐ thì nó chỉ dạy chung chung thôi,tốt nhất nên học ĐH@@

maomao100

Junior
Reactions
54
MR
0.000
mình học CĐ nghề đc 1 năm ngành điện tử viễn thông,học chán quá sau chuyển qua lập trình máy tính, ko biết ngành lập trình này học những gì nhỉ

tanloc94

Banned
Reactions
50
MR
0.000
CNTT thì chắc chắn là khối A,A1 đảm bảo ko có khối D1. Tuy thi vào ko có Anh văn, nhưng khi vào học rồi thì chắc chắn sẽ học Anh văn 1,2,3 và Anh văn chuyên ngành, phải học sao khi ra trường phải bằng B Anh văn thì mới tốt nghiệp được. Ngoài ra, năm đầu phải học Toán cao cấp, Cơ nhiệt điện đại cương (khó ăn má ơi)các ngành khác chỉ học tới Toán CC 3, còn CNTT thì có Toán CC 4 đó là toán rời rạc ( đây là môn nền cho lập trình sau này). Nói chung CNTT là 1 ngành rất khó học, kể cả ông thầy dạy còn công nhận nữa mà

Last edited by a moderator:
có môn automat nữa bồ ơi ;))

- - - Updated - - -

mình học CĐ nghề đc 1 năm ngành điện tử viễn thông,học chán quá sau chuyển qua lập trình máy tính, ko biết ngành lập trình này học những gì nhỉ
nói chung....học ngoài là chính,trong trường dạy chỉ là cơ bản thôi

thanhphu1996

Banned
Reactions
78
MR
0.000
CNTT thì chắc chắn là khối A,A1 đảm bảo ko có khối D1. Tuy thi vào ko có Anh văn, nhưng khi vào học rồi thì chắc chắn sẽ học Anh văn 1,2,3 và Anh văn chuyên ngành, phải học sao khi ra trường phải bằng B Anh văn thì mới tốt nghiệp được. Ngoài ra, năm đầu phải học Toán cao cấp, Cơ nhiệt điện đại cương (khó ăn má ơi)các ngành khác chỉ học tới Toán CC 3, còn CNTT thì có Toán CC 4 đó là toán rời rạc ( đây là môn nền cho lập trình sau này). Nói chung CNTT là 1 ngành rất khó học, kể cả ông thầy dạy còn công nhận nữa mà
Toán CC 4 là gì vậy? Cho cái tài liệu vs bác ơi :)

tunvit

Vip
Verified
Solutions
1
Reactions
11,910
MR
46.429
Chat with me via Yahoo Messenger Chat with me via Skype
Nếu nhắm mình hơn người, đủ để "đi ngược với đám đông" hoặc chí ít là "trong đám đông không lẫn vào đâu được" thì khuyên em hãy đi tiếp và đừng bận tâm việc mình học khối nào, trường nào, vì lập trình trong trường "ko có dạy", rất nhiều cợm cán trong ngành lập trình xuất phát điểm chả liên quan gì tới khối A hay C gì cả. Còn không thì "xin" em bỏ ý định ấy, 1 lời khuyên chân thành :)

tieuphong

Hero
Verified
Reactions
1,977
MR
0.293
Call me! Call me! Chat with me via Yahoo Messenger Follow me on Facebook Chat with me via Skype
Có tiền nhiều thì học ĐH FPT là tốt nhất, hoặc thì APTECH, NIIT... không có tiền thì ráng thi vào trường nhà nước (BachKhoa, KhoaHocTuNhien)... còn tiền vừa vừa thì mấy trường vừa vừa (khi nào vào thì chăm chỉ học hỏi, tìm hiểu cố gắng nhiều vào là được)... thi khối A cạnh tranh cho nó cao... :m020:
dek mịa nhìn chữ ký đau hết cả tờ rym :binhsua04:

Nếu nhắm mình hơn người, đủ để "đi ngược với đám đông" hoặc chí ít là "trong đám đông không lẫn vào đâu được" thì khuyên em hãy đi tiếp và đừng bận tâm việc mình học khối nào, trường nào, vì lập trình trong trường "ko có dạy", rất nhiều cợm cán trong ngành lập trình xuất phát điểm chả liên quan gì tới khối A hay C gì cả. Còn không thì "xin" em bỏ ý định ấy, 1 lời khuyên chân thành :)
Chính xác, 1 lời khuyên chân thành đó. Đừng quan tâm tới đại học. Riêng em đây, năm nay lớp 11 mà chẳng cần quan tâm khối nào, thậm chí còn định bảo lưu 1 năm học để theo đuổi ước mơ của mình, Đại học vs e chỉ là cái vé vớt, đi từ ĐH ra chỉ làm công thôi chứ chẳng thể nào lên nổi. Như CEO của Oracle:

Ðây là bài diễn văn của Larry Ellison (Chủ tịch Oracle) tại ÐH Yale vào lễ tốt nghiệp năm 2000 và cũng vì nó, ông bị lôi ra khỏi sân khấu khi đang diễn thuyết.

"Là SV của ÐH Yale, tôi xin lỗi nếu các bạn có thể chịu đựng được phần mở đầu trước, nhưng tôi muốn các bạn làm một điều gì đó cho tôi. Xin hãy nhìn chung quanh bạn. Hãy nhìn người bạn cùng lớp bên trái bạn. Hãy nhìn người bên phải bạn. Bây giờ, hãy xem xét điều này: 5 năm nữa, 10 năm nữa, thậm chí 30 năm nữa, kì quặc là những người bên trái bạn sẽ trở thành người thua cuộc. Người ngồi bên phải bạn lúc đó cũng là người thua cuộc. Và bạn, người ở giữa sẽ như thế nào?

Bạn có thể mong mỏi điều gì hơn? Rốt cục bạn cũng sẽ là một gã tồi mà thôi. Tất cả đều thua. Tất cả. Thực tế, khi tôi tìm kiếm trong số những người trước mặt tôi hôm nay, tôi không thấy được hàng ngàn tia hi vọng cho một ngày mai tươi sáng. Tôi không thấy hàng ngàn người lãnh đạo tương lai trong hàng ngàn ngành công nghiệp. Tôi chỉ thấy hàng ngàn kẻ thua cuộc. Bạn lo lắng ư? Dễ hiểu thôi. Sau cùng, tôi, Lawrence "Larry" Ellison, người bỏ học đại học nửa chừng, cả gan hùng hồn thốt ra những điều trái lẽ phải như thế trước khóa tốt nghiệp của một trong những viện có uy tín nhất đất nước này?

Tôi sẽ nói cho các bạn biết tại sao?

Bởi vì tôi, Lawrence "Larry" Ellison, người giàu thứ hai trên hành tinh, là một kẻ bỏ học giữa chừng, mà các bạn thì không. Bởi vì Bill Gates, người giàu nhất thế giới dù sao đi nữa cũng là một kẻ bỏ học giữa chừng, mà các bạn thì không. Bởi vì Paul Allen, người giàu thứ ba trên thế giới, cũng bỏ học ÐH giữa chừng, và bạn thì không làm điều đó. Và cứ tính như thế tiếp tục đi. Cho đến Michael Dell, người giàu thứ 9 trên thế giới và ngày càng đi lên rất nhanh, cũng là một thằng bỏ học giữa chừng và bạn, vâng chính lại là bạn, không như thế. Bạn thấy đảo lộn rồi ư? Có thể hiểu được mà.

Vì vậy hãy để tôi chọc giận cái tôi trong bạn bằng cách chỉ ra, một cách thẳng thắn, là bằng cấp của bạn chẳng có giá trị gì hết. Phần lớn các bạn, tôi tưởng tượng là, đã trải qua 4,5 năm ở đây, bằng nhiều cách bạn cố gắng học và chịu đựng những gì sẽ có lợi cho bạn trong những năm sắp tới. Bạn đã lập ra một thói quen làm việc tốt. Bạn đã thiết lập nên một mạng lưới các quan hệ để có thể giúp đỡ bạn khi bạn vấp ngã trên con đường của mình. Và bạn đã tạo ra những gì có quan hệ suốt đời với từ "cách chữa bệnh".

Tất cả điều đó đều tốt. Sự thật là bạn sẽ cần đến mạng lưới đó. Bạn sẽ cần những thói quen làm việc chăm chỉ. Bạn sẽ cần "cách chữa bệnh". Bạn sẽ cần nó vì bạn không bao giờ bỏ học nửa chừng, và chính vì thế, vâng, bạn sẽ không bao giờ ở trong số những người giàu nhất thế giới. Oh, chắc chắn là làm theo cách của bạn sẽ không bao giờ vươn tới số 10, 11 như Steve Ballmer. Nhưng mà, tôi không nói cho bạn biết là thực sự ông ta đang làm cho ai phải không?

Và để có được thành tích đó, ông ta đã bỏ học. Hơi trễ, đó là sai lầm lớn. Cuối cùng, tôi nhận ra rằng, nhiều bạn ở đây, hi vọng là đa số các bạn, tự hỏi rằng " Tôi có thể làm cái gì đây? Không còn hi vọng cho tôi nữa sao?"

Thật sự là không. Quá trễ rồi. Bạn đã miệt mài quá nhiều, tôi nghĩ là bạn biết là quá nhiều. Bạn sẽ không là người thứ 9. Bạn có một cái mũ dính liền, tôi không ám chỉ đến cái mũ vuông ( trong đồng phục lễ tốt nghiệp) mà bạn đang đội trên đầu. Hmm… Bạn thực sự thấy lo lắng ư ? Dễ hiểu mà. Vì thế đây có lẽ là dịp tốt để nuôi dưỡng niềm hi vọng. Không phải cho các bạn mà là cho khóa mới sắp tới kia. Các bạn là đồ phế thải rồi, vì thế tôi sẽ để các bạn lãnh mức lương thảm hại 200.000 đô la một năm, nơi mà đơn xin vào làm của các bạn sẽ được những thằng bỏ học hai năm trước đây kí.

Thay vào đó, tôi muôn mang lại hi vọng cho những bạn mới vào trường. Tôi muốn nói với các bạn, là tôi nhấn mạnh điều này: nên bỏ học. Hãy xếp đồ đạc và cả những ý tưởng lại và đừng quay trở lại nữa. Bỏ học đi. Ðứng dậy đi. Ðiều tôi muốn nói với bạn là cái mũ và áo choàng tốt nghiệp sẽ kéo bạn xuống chắc chắn như là những người bảo vệ kia sẽ lôi cổ tôi xuống khỏi sân khấu này…

(Ðến lúc này thì chủ tịch của Oracle bị mời xuống khỏi sân khấu)

Bản tiếng Anh của bài viết, bạn có thể xem tại http://giaidieuimlang.com/index.asp?page=baiviet&do=read&code=232

Đọc xong bài này bạn có cho là đúng? Bạn có suy nghĩ gì việc học tập tại các trường đại học Việt Nam hiện nay?

Tất nhiên là nếu bạn có tài và đam mê, nhiệt huyết. Chứ nhìn bạn bây giờ hỏi học lập trình thi khối nào thì mình cũng hiểu. Chấp nhận 1 cuộc sống an nhàn hay chông gai để rồi thành công hay ko thì cũng tùy vào chính bản thân bạn nữa.

@tunvit: A ở đâu thế? Hè này bảo lưu kết quả học tập rồi a vs e làm 1 chầu giao lưu :D

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
423,781
176,236
Latest member
pingocno1

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week