Thảo luận về giao dịch Forex với EA

niceday

Hero
Verified
Reactions
1,332
MR
141.016
Chào mọi người,

Lâu lắm rồi mình mới trở lại Forum và cụ thể là tham gia thảo luận với mọi người về giao dịch Forex. Thật sự thì thỉnh thoảng mình cũng có vào Forum và vào box Forex để cập nhật xem mọi người có còn hứng thú với Forex hay không? Và nhiều điều nữa....

Hôm nay mình trở lại với Box Forex với Topic này bởi mình có một cái mới đối với mình nhưng mà thật sự đã "rất cũ" so với nhiều người đó là EA - Expert Advisors. Theo mình hiểu thì Expert Advisor ( viết tắt là EA trong lĩnh vực giao dịch tài chính) có nghĩa là "Chuyên gia cố vấn/tư vấn" nhưng mọi người thường hiểu một cách ngắn gọn là Robot.

Mình chỉ muốn nhắc sơ qua về khái niệm EA: " Là một phần mềm tự động thực hiện việc đặt lệnh, chỉnh sửa lệnh và đóng lệnh dựa trên nền tảng MT4/MT5". Tất nhiên để các bạn sử dụng EA thì cái cần thiết nhất chính là phải có VPS để đảm bảo EA luôn được chạy.

Vì sao EA là một thứ đã " rất cũ" nhưng mà lại mới với mình? Bởi lẽ mình đã giành rất nhiều thời gian cho việc học, tìm hiểu về phương pháp giao dịch và xây dựng hệ thống giao dịch Forex cho riêng mình nhưng mình lại không hiểu vì sao mình vẫn chưa phát huy tác dụng được những điều mình đã học?! Sau một thời gian mình nhận ra là do điều kiện bên ngoài như học tập, công việc khiến mình không có nhiều thời gian để phân tích, lên kế hoạch giao dịch do đó việc thực hiện giao dịch đối với mình khi không có kế hoạch cụ thể là điều cực kỳ tối kỵ. Khi đó ý tưởng để mình viết/ lập trình một EA để nó có thể thực hiện việc phân tích và gửi thông tin phân tích, cũng như thông tin các lệnh giao dịch đúng chất như một "Chuyên gia tư vấn/ cố vấn".

Sau một tháng từ lúc có ý tưởng mình đã hoàn thành được EA và EA đã thực hiện được những điều mình mong muốn. Khá tự tin với phương pháp giao dịch nên mình đã cho EA chạy với tài khoản Live của mình được 3 tháng và kết quả đạt được đối với mình là ổn. Chỉ là mình có một niềm vui hơn khi bây giờ mình đã có thể thực hiện giao dịch thông qua EA. Mình vẫn đang tiếp tục phát triển EA để nó có thể hoạt động tiệm cận hơn phương pháp giao dịch của mình.

Thông qua topic này mình cũng muốn gửi gắm đến các bạn một kinh nghiệm trong việc tiếp cận với thị trường Forex. Thời gian trước mình vẫn nhắc các bạn là cần tìm cho mình một phương pháp giao dịch phù hợp với bản thân. Thì bây giờ, đầu tiên các bạn vẫn cứ phải tìm được một phương pháp giao dịch phù hợp cho mình và sau đó hãy tự học để xây dựng cho mình một EA đúng nghĩa là một "Chuyên gia cố vấn/tư vấn". Mình tin là các bạn sẽ học được rất nhiều điều.

Mình nhấn mạnh EA đúng nghĩa là một "Chuyên gia cố vấn/tư vấn" để các bạn có nhận thức rằng mình PHẢI luôn KIỂM SOÁT nó. Đừng hiểu EA theo nghĩa là một ROBOTs và đưa quyền sinh sát cho con ROBOT này bởi vì không sớm thì muộn tài khoản của các bạn cũng cháy.

Con người hiểu con người là đã rất phức tạp và không bao giờ hiểu hết được. EA cũng chỉ là những dòng code được viết ra để xử lý cho một số tình huống nào đó gọi là thương hay diễn ra mà thôi. Còn rất nhiều trường hợp người lập trình/trader còn không lường trước được thì việc thất bại những lúc đó là hoàn toàn có thể.

Mình mong muốn được chia sẻ các hoạt động giao dịch của EA của mình tại topic này. Topic thường sẽ được cập nhật (nếu có giao dịch của EA) mỗi tối khi mình đi làm về. Rất vui khi các bạn có thể ghé thăm topic và cùng nhau thảo luận để chúng ta có thể giao dịch Forex tốt hơn, tìm thấy nhiều điều hay từ thị trường, từ EA - những "Chuyên gia cố vấn/tư vấn" thật sự chớ không phải hiểu theo nghĩa Robots các bạn nhé!

EA thì có a pokervn2012, huy động vốn các kiểu mà hình như đang lỗ
http://www.myfxbook.com/members/pokervn2012
Ko thấy cập nhật nữa ko biết là bay tk chưa
hì mỗi người tạo ra EA đều có mục đích riêng thôi cậu. THật sự thì mình mở topic đã đề cập rất rõ ràng ở trên rồi ! Nếu bạn cũng có hứng thú và đang giao dịch thì cứ việc post lên đây để chúng ta cùng thảo luận.

P.s: Hiện tại mình đang nhận những thông tin của EA cho thấy khả năng sẽ vào buy EU và EU cũng thật sự đang có xu hướng đi lên nữa. Mình sẽ cập nhật nếu lệnh EU được thực hiện sau nhá !.

Hầu hết các lệnh đều out do việc dời Stop Loss bảo vệ lợi nhuận hôm thứ năm vừa rồi...Còn thứ sáu này mình đã cho tạm dừng giao dịch để thực hiện một số update cho EA. Hy vọng tuần sau sẽ có nhiều bạn cùng tham giao thảo luận với mình về chủ đề này :D...Giao dịch Forex hay về EA đều được :D

bác thớt cho e hỏi vài điều: để tạo đc EA phải học lập trình hả ? học có khó ko bác o_O nếu bác đã học qua rồi thì review giúp e vài điểm :D
E cũng chưa hình dung được là phát triển EA dựa trên chiến lược giao dịch của mình là như thế nào ? Chẳng hạn như e trade price action, dùng chart trần ko dùng indicator nào cả thì đâu có thông tin hay thông số cụ thể gì để mà viết đc EA nhỉ ??

TÌnh hình là mình cho EA chạy luôn cả tuần này, kết quả thì khỏi phải nói...Hơi bị kinh khủng :D nhưng mà mình muốn thử nếu mình không tham gia quản lý EA thì sẽ như thế nào? Nên chờ tới cuối tuần này mình sẽ tổng kết một lượt luôn.

Thêm nữa mình đang cố gắng record một cái video để các bạn có thể hình dung được chút ít về cách hoạt động của EA mình.

Lợi nhuận trung bình tháng đạt bao nhiêu thế bác :)) í em là nguyên ckn EA ấy?

Hì thông số này thì mình khó có thể nói được và nó còn tùy vào cách bạn kiểm soát/ quản lý EA để đạt được mục tiêu của mình. CÒn để EA tự động chạy luôn thì mình thật sự là không muốn thực hiện việc đó chút nào !
Ví dụ như thời gian này mình bất đắt dĩ mới để EA tự động chạy và có thể nói là phải chấp nhận lỗ (nếu thật sự vậy).

bác thớt cho e hỏi vài điều: để tạo đc EA phải học lập trình hả ? học có khó ko bác o_O nếu bác đã học qua rồi thì review giúp e vài điểm :D
E cũng chưa hình dung được là phát triển EA dựa trên chiến lược giao dịch của mình là như thế nào ? Chẳng hạn như e trade price action, dùng chart trần ko dùng indicator nào cả thì đâu có thông tin hay thông số cụ thể gì để mà viết đc EA nhỉ ??
Nếu bạn chưa có kiến thức về lập trình hay ngôn ngữ lập trình thì đành phải học thôi. CÒn nếu có kiến thức về C/C++ thì vô tư chiến luôn. Học cũng không hề khó đâu bạn !
Price Action á? Vì sao lại không chứ, cái chính là mình không đủ trình để lập trình thôi bạn. Price Action vẫn có các mô hình nến, các mô hình giá, các vùng kháng cự hoặc các thông số như Volume vẫn cần được thu thập để đảm bảo tín hiệu. Nếu mình có thể viết một EA để có thể nhận biết được các mô hình nến hay các mô hình giá và tự động giao dịch hoặc gửi tín hiệu thông báo cho mình biết thì vẫn rất ok mà :D.

TÌnh hình là mình cho EA chạy luôn cả tuần này, kết quả thì khỏi phải nói...Hơi bị kinh khủng :D nhưng mà mình muốn thử nếu mình không tham gia quản lý EA thì sẽ như thế nào? Nên chờ tới cuối tuần này mình sẽ tổng kết một lượt luôn.

Thêm nữa mình đang cố gắng record một cái video để các bạn có thể hình dung được chút ít về cách hoạt động của EA mình.

Hì thông số này thì mình khó có thể nói được và nó còn tùy vào cách bạn kiểm soát/ quản lý EA để đạt được mục tiêu của mình. CÒn để EA tự động chạy luôn thì mình thật sự là không muốn thực hiện việc đó chút nào !
Ví dụ như thời gian này mình bất đắt dĩ mới để EA tự động chạy và có thể nói là phải chấp nhận lỗ (nếu thật sự vậy).

Nếu bạn chưa có kiến thức về lập trình hay ngôn ngữ lập trình thì đành phải học thôi. CÒn nếu có kiến thức về C/C++ thì vô tư chiến luôn. Học cũng không hề khó đâu bạn !
Price Action á? Vì sao lại không chứ, cái chính là mình không đủ trình để lập trình thôi bạn. Price Action vẫn có các mô hình nến, các mô hình giá, các vùng kháng cự hoặc các thông số như Volume vẫn cần được thu thập để đảm bảo tín hiệu. Nếu mình có thể viết một EA để có thể nhận biết được các mô hình nến hay các mô hình giá và tự động giao dịch hoặc gửi tín hiệu thông báo cho mình biết thì vẫn rất ok mà :D.
Nice ! hóng video của bac :D là trader e nghĩ sớm muộn gì cũng có lục đụng vô món EA này, ko thể cứ trade manual tay mãi đc, có thể ko dựa vào EA để trade auto hoàn đc thì ít nhất cũng nên trade bán auto

Hi Các bạn,

Mình đã rất cố gắng để có một video chất lượng tốt hơn nhưng mà có lẽ thời gian không có nhiều và phần mềm mình dùng vẫn chưa được xịn cho lắm nên các bạn có thể xem ở chế độ chất lượng cao nhất nhé.
Về cơ bản thì EA mình sẽ có các tính chất sau:
1. Tự động xác định xu hướng hiện tại. Trường hợp nếu sai thì nó sẽ tính toán lại để có thể xác định xu hướng hiện tại.
2. Khả năng xác định rủi ro để quyết định có nên vào lệnh hay không? Hoặc để dời Stop Loss nhằm bảo vệ lệnh hay bảo vệ lợi nhuận?. Thậm chí là tự động cắt lệnh để cắt lỗ hoặc bảo vệ lợi nhuận lúc đó ( không cần chờ tới khi hit Stop Loss bảo vệ lệnh).
3. Tất nhiên là khả năng quản lý vốn.

Và còn nhiều tính năng nữa nhưng mà mình không giới thiệu hết được. ĐÓ là những tính năng cơ bản và chinhs để EA có thể phụ mình thực hiện giao dịch.

Trong video này mọi người thấy hai lệnh đầu đều thất bại và đặt biệt là tính năng cắt lỗ được phát huy khi đánh giá tình hình của lệnh không được tốt. ( chớ nếu chờ lệnh nó hit luôn stop loss thì uổng lắm nhỉ? :D).

Việc cắt lỗ này của EA là dựa trên tính toán - chắc chắn luôn rồi, còn con người thì có thể là kinh nghiệm hoặc cảm xúc :D.
Lệnh tiếp theo nữa mang tới lợi nhuận thì mọi người thấy rõ được tính chất xác định và bám theo xu hướng. Từ đó nó sẽ tiếp tục dời Stop Loss để gia tăng lợi nhuận và bảo vệ lệnh/lợi nhuận nhiều nhất có thể.

Nice ! hóng video của bac :D là trader e nghĩ sớm muộn gì cũng có lục đụng vô món EA này, ko thể cứ trade manual tay mãi đc, có thể ko dựa vào EA để trade auto hoàn đc thì ít nhất cũng nên trade bán auto
Nếu nó chưa thể đem tới lợi nhuận thì đây cũng là một cách rất hay để tiếp cận Forex một cách chuyên sâu và tốt đấy :)

Hôm nay mình muốn dẫn một bài viết của Mr.Ken ( cái tên khá quen thuộc với mọi người tham gia Forex) :
Đầu tiên, Ken xin chia sẻ ý tưởng về bố cục EA Ken đang ấp ủ:

1. EA phải thông minh

Bố cục EA được lập trình theo mô hình lắp ghép, đầu tiên là một EA thông minh làm trái tim vận động, nhưng bên cạnh đó nó sẽ có chức năng kết nối với các Modul (chức năng phụ kèm), cứ theo thời gian ta nhận thấy EA đang khiếm khuyết những điểm gì ta lại xây dựng Modul về mặt đó để tích hợp vào, khi đó thành phần chính của EA (trái tim) sẽ kết nối và bổ sung tính năng. Sự thông minh của " trái tim" này là sự đòi hỏi tiên quyết, vì sau một thời gian dài, số Modul sẽ nhiều dần, bởi thị trường thiên biến vạn hóa, số Modul cũng phải tăng để "giải pháp hóa" kịp thời những tình huống mà ta đã nhận diện...

Do vậy, "trái tim" EA không thể cùng lúc hoặc lần lượt sử dụng hết thư viện Modul này... mà phải "thông minh" nhận diện tình huống thị trường hiện hành và "hỏi" đúng Modul tương thích nhất trong thư viện Modul... để Modul ấy xử lý tình huống và cho quyết định đúng đắn nhất.

2. EA phải có khả năng "Bắt xu hướng" tốt

Trái tim EA này phải có năng lực nhận diện Trend tốt, phải đạt mức tỷ lệ trúng 8/10 là ít.
Tất nhiên việc bắt trúng xu hướng là rất khó, và ken cũng đã xây dựng ra nhiều giải pháp cho phép ta "rờ ve", tức là lỡ bắt sai cú đầu thì vẫn còn cơ hội sửa sai và bắt lại lần 2... nếu trúng thì vẫn thắng trọn. Nhưng dù có khó khăn thì EA cũng phải đủ "nội công" để làm tốt việc này.

3. EA phải ước lượng trước vùng tiến và thoái

EA phải phân tích rồi ước lượng tốt vùng tiến để từ đó nuôi kèo trong vùng này để Takeprofit tốt (không chốt non lắm, và không để xa quá: khi có lời mà chưa hit thì giá quay lại và thua lỗ), và vùng thoái lui tốt để tiến hành stoploss hoặc cắt lỗ khôn ngoan.

4. EA phải có Modul "tư vấn" và cân nhắc kỹ trước khi vào lệnh nhồi

EA thường hay có xu thế vào lệnh nhồi.... với một lệnh làm trọng yếu và chùm lệnh khác bủa vây liên quan xoay quanh lệnh chủ lực này, nếu các lệnh bủa vây thua nhưng lệnh chủ lực thắng thì vẫn là lời...và đa số xoay vòng lệnh chủ lực theo tình huống thay đổi....

Nhưng chính việc nhồi lệnh trong EA là nguyên nhân chính tạo nên hiện tượng: khi trúng mùa thì equity tăng lên nhiều (testing trước thấy ngon mới dám dùng với tk real mà), nhưng khi trật mùa thì làm cháy tài khoản trong phút chốc

Dù tính "nhồi lệnh" trong EA là phổ biến, nhưng cho tới lúc này chưa tác giả nào dám khẳng định việc "nhồi lệnh hóa" trong EA là con đường đúng đắn bởi... chưa có EA nào thành công

Từ đây, Ken cho rằng việc " nhồi lệnh hóa" sẽ cần được cân nhắc kỹ và có Modul quản lý và tư vấn theo tình huống thị trường.... là thế.

5. EA phải có Modul quản lý vốn

Quản lý vốn cần tích hợp trong công cụ tự động này, có thể xây dựng trực tiếp trong "trái tim" của EA, hoặc tích hợp ở Modul, nhưng khi đó thì Modul này phải có thẩm quyền cao nhất để tính "quản lý vốn" luôn được ưu tiên...

6. Nâng cao hiệu quả EA nhờ Modul "chiến lược"

Phối hợp hài hòa (Harmony) giữa một công nghệ phân tích (system) và các chiến lược khả dụng sẽ tăng cường thêm tính hiệu quả cho công nghệ đó. Tùy vào năng lực và tính đẳng cấp của người thổi hồn vào mà EA sẽ có system và các chiến lược đặc trưng...
Riêng Ken, một chiến lược không thể không ứng dụng là " chiến lược đánh chồng khối lệnh" (http://taichinhviet.vn/forum/showthr...nh-quot-Mr.Ken)

7. Modul dò tìm kèo thơm

Cần tích hợp những "thế chơi ăn chắc" vào EA, bất kể là những "thế chơi" này có xác suất gặp hiếm hay tương đối xuất hiện nhiều..., chỉ cần "ăn chắc" là cứ tích hợp vào EA tất tần tật... và sẽ có một Modul giữ vai trò "rà mỏ" (dầu hoặc vàng kekeke) trên mọi cặp tiền tệ cũng như hàng hóa..., khi có thị trường nào đó xuất hiện tình huống rơi vào "bẩy" thì EA có nhiệm vụ "kiếm lời" kekeke

Mr.Ken

Bài này mình vô tình đọc vừa rồi khi đi loanh quanh và nhận thấy một điều là vẫn có rất nhiều người có cùng ý tưởng với mình (thậm chí họ có trước từ rất lâu)...Nhưng mà với mình thì vẫn muốn hoàn thiện system trước rồi sau đó mới tiến tới việc xây dựng EA. Nếu bạn đã có một sýstem rồi thì có thể dựa trên ý tưởng này để viết cho mình một EA. (Hoặc bạn có thể đưa ra ý tưởng và nhờ người khác viết giùm - tốt nhất vẫn là người không chỉ có kiến thức lập trình mà còn phải hiểu về thị trường nữa).

Hì có lẽ tháng này mình không có thời gian hay cũng muốn thử thách xem EA tự hoạt động sẽ như thế nào? Mình chỉ có check một lần vào buổi tối thôi. Tổng kết lại tháng 10, mình lỗ 10% tài khoản nhưng mà đổi lại những bài học và có cả những cập nhật rất đáng giá cho việc hoạt động của EA tháng tiếp theo.

Hy vọng tuần sau mình vẫn có thể để EA hoạt động độc lập thêm một tuần nữa rồi sau đó sẽ trở lại việc kiểm soát hoạt động của EA.

:confused::confused::confused: ko kiểm soát là tòe :(
Haha chả có chi gọi là chắc chắn hết cả cậu, mọi thứ kể cả nhiều lúc mình đánh giá sai cũng dẫn tới lợi nhuận không được tối đa....v.v.v...Chỉ cần mình chấp nhận, mình còn cơ hội để chiến đấu là ok tất.
Điều mình cảm thấy vui nhất là thấy được khả năng hoạt động của EA tốt hơn và mình cũng học được nhiều điều hơn từ đó. Sắp qua tháng mới rồi, từ tuần sau mình sẽ cố gắng điều đặn chăm chút cho topic hơn!

Chào bác, cám ơn bác đã chia sẻ những kinh nghiệm rất hữu ích, em đang muốn làm 1 con robot đơn giản kiểu tự động làm 4 việc là buy, sell, stop loss, take profit theo 1 giá cố định đặt sẵn. Ví dụ như 1,234 buy 1,3121 sell 1,234 take profit
Em thì chưa có kinh nghiệm lập trình, bác biết cách nào có thể làm 1 con robot như vậy thì chia sẻ cho em với nhé, xin cám ơn bác!

Chào bác, cám ơn bác đã chia sẻ những kinh nghiệm rất hữu ích, em đang muốn làm 1 con robot đơn giản kiểu tự động làm 4 việc là buy, sell, stop loss, take profit theo 1 giá cố định đặt sẵn. Ví dụ như 1,234 buy 1,3121 sell 1,234 take profit
Em thì chưa có kinh nghiệm lập trình, bác biết cách nào có thể làm 1 con robot như vậy thì chia sẻ cho em với nhé, xin cám ơn bác!
Những điều mà bạn yêu cầu thì theo mình hiểu là chức năng cơ bản của MT4/MT5 cũng đã hỗ trợ sẵn luôn rồi. Bạn check thử chức năng Buy/Sell Limit nhé.
Còn trong trường hợp Robot của bạn đã thực hiện được các bước phân tích và bạn muốn Robot của mình sau đó sẽ vào một mức giá nào đó thì điều này cũng thực hiện được bạn nhé :D.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,490
169,818
Latest member
thuvienmobilenet

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom