Thanh toán online

Chuyện là em mới đi du lịch ở Trung Quốc về, có anh chị ở bên đó, và hầu như toàn bộ tiền mặt em không động chạm tới, toàn dùng thẻ hoặc điện thoại để thanh toán các bác ạ, Việt Nam hình như cũng có mấy cái QR pay rồi thì phải. Các bác có đang dùng loại thanh toán điện tử không, và dùng những gì ạ, chia sẻ để mọi người cùng biết đi nào :)

Last edited:
Chuyện là em mới đi du lịch ở Trung Quốc về, có anh chị ở bên đó, và hầu như toàn bộ tiền mặt em không động chạm tới, toàn dùng thẻ hoặc điện thoại các bác ạ, Việt Nam hình như cũng có mấy cái QR pay rồi thì phải. Các bác có đang dùng loại thanh toán điện tử không, và dùng những gì ạ, chia sẻ để mọi người cùng sử dụng :))
bên nó thanh toán bằng QR hết rồi, mấy ai dùng tiền mặt đâu, chắc chỉ có mấy bà bán cá ngoài chợ thôi

Chuyện là em mới đi du lịch ở Trung Quốc về, có anh chị ở bên đó, và hầu như toàn bộ tiền mặt em không động chạm tới, toàn dùng thẻ hoặc điện thoại để thanh toán các bác ạ, Việt Nam hình như cũng có mấy cái QR pay rồi thì phải. Các bác có đang dùng loại thanh toán điện tử không, và dùng những gì ạ, chia sẻ để mọi người cùng biết đi nào :)
Việt Nam mình có quẹt thẻ, samsung pay, chuyển khoản, QR pay, cũng nhiều hình thức thanh toán mà, chỉ là chưa phổ biến trong đại đa số người Việt Nam thôi

Việt Nam mình có quẹt thẻ, samsung pay, chuyển khoản, QR pay, cũng nhiều hình thức thanh toán mà, chỉ là chưa phổ biến trong đại đa số người Việt Nam thôi
bên kia người ta dùng thanh toán online lâu lắm rồi, t thấy trung quốc nó phát triển thế chứ nhiều nước khác vẫn xài tiền giấy để thanh toán mà, vào mấy cái sang trọng như highland coffee mới dùng online thôi

họ dùng gì để thanh toán online thế bác thớt

nó giống mình thôi, nạp tiền vào thẻ ngân hàng hoặc ứng dụng rồi thanh toán, ở việt nam cũng có quẹt thẻ, còn ứng dụng thanh toán thì có momo, zalo pay, viettel pay đó, vẫn liên kết với ngân hàng của nước nó chứ chưa dùng những đồng tiền độc lập như kiểu bitcoin hay ethereum

phí thanh toán online của nó rẻ nên nó có điều kiện mở rộng dịch vụ, nhưng mỹ hay những nuớc khác phí đắt quá nên chả mấy ai mặn mà,. còn việt nam mua hàng hóa còn mặc cả, giờ trả cả tiền hàng lẫn tiền phí giao dịch, mấy ai mà chơi nổi

Đọc được bài viết này thật sự rất mong muốn Việt Nam cũng mở rộng thanh toán điện tử. Ở nước phát triển trong ví họ thậm chí không cần tiền mặt. Đi tàu xe có thẻ tàu xe, đi chơi mua sắm ở cửa hàng nào cũng có thanh toán điện tử ( quẹt thẻ) thực sự rất nhanh chóng và tiện lợi. Đến cửa khoá của họ cũng không cần chìa khoá mà bằng thẻ. Hơn nữa khi thanh toán bằng thẻ thì 10% thuế sẽ được trừ trực tiếp cho bên bán hàng, từ đó góp phần phát triển đất nước hơn, tránh thất thu thuế.

Hiện đại, công nghệ giúp phát triển mọi thứ nhưng cũng có những mặt chưa tích cực, chưa đồng bộ với các tầng lớp xã hội, chưa kể việc kiểm soát an ninh an toàn mạng. Ngoài ra việc trục trặc do lỗi nào đó cũng góp phần gây bất tiện khi thanh toán. Nói chung thay đổi là điều nên làm nhưng cũng phải nhân rộng việc đào tạo và nâng cấp hạ tầng kỹ thuật cho tương xứng

mình gd chủ yếu là bank vcb, nhanh gọn lẹ :D

Announcements

Forum statistics

Threads
418,512
170,605
Latest member
linhphanvan1211

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom