Thăm bác Ba Chúc-cầu Bình Lợi

Status
Not open for further replies.

vicgiap

Hero
Reactions
2,317
MR
3.085
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Như đã hẹn,sáng hôm nay mình cùng anh Nhattien1945 và chị socolar2010 (anh áo thun trắng là người ở chung nhà với mình) đã đến thăm,trò chuyện về cuộc đời của con người đc mệnh danh là: "khắc tinh của tử thần" và gửi những tấm lòng của các nhà hảo tâm của 4rum mình,xin thay lời cho bác Ba Chúc,gửi đến lời tri ân,lời cảm ơn chân thành đến các anh chị có tấm lòng vàng của 4rum mình,sau đây là 1 số hình ảnh của buổi gặp gỡ ngày hôm nay.

Đây là chiếc thuyền bác mới đc tặng,hy vọng với chiếc thuyển này sẽ cùng bác vớt đc những người lỡ xảy chân xuống sông^^

Đc nghe bác tâm sự nhiều,cái nghề này thực ra chẳng phải nghề chính,nhưng xuất phát từ cái tâm,nên khi có ai kêu cứu thì như 1 phản xạ bác liền lao đi giằng sự sống giữ tay của thần chết,1 trường hợp chỉ còn cách khoảng 3-4m là cứu đc,nhưng do cái thuyền đã quá cũ nên đành phải nhìn 1 mạng người đi theo tử thần,lúc đó cảm thấy tức trong người,và áy náy lương tâm,bác tâm sự
Một trong những trường hợp đc bác cứu sống mà có bác có ấn tượng nhất đc bác kể lại như sau:
-Tầm 4 rưỡi 5h sáng hôm đó,khi bác đi chợ,thì thấy 1 xác người nổi bồng bền trên nc,lại gần là 1 phụ nữ chạc chừng 30-40 tuổi,nghĩ bụng người này đã chết,vì lúc đó ko còn thấy động tĩnh gì,bác xa ghe lại gần,1 tay cầm lấy tay của nạn nhân,1 tay còn lại kiếm cái dây thừng cột lại,thì bất ngờ tay kia của nạn nhân "chộp" lấy tay bác,cứ tưởng như ma,làm bác hoảng hồn 1 chút^^
Bác chia sẻ,những trường hợp tìm đến vs cái chết ở đây có 1 nguyên nhân chính là tiền và tình...hihi. Bây giờ bác cũng đã lớn tuổi,vợ bác thì bị bệnh,3 năm nay không giúp đc gì cho bác,cầu chúc cho 2 bác có sức khỏe tốt,và cũng hy vọng sẽ ít những trường họp tự vẫn ở đây,kẻo bác lại phải trổ nghề ^^
Cuộc nói chuyện diễn ra cũng khá lâu,mình đã thay mặt cho các mạnh thường quân trao đến cho bác những tấm lòng ấy,của ít lòng nhiều,hy vọng với số tiền này 2 bác cũng trang trải đc ít nhiều trong cuộc sống,sau đó chúng mình xin phép bác ra về.

Đã đọc bài viết về bác Chúc rồi nhưng khi gặp thì không nghĩ 1 người từng cứu được bao nhiêu người từ tay tử thần mà lại bình dị đến thế. Câu chuyện diễn ra thật tự nhiên, tình cảm.
Nguyên nhân dẫn đến việc tự kết thúc cuộc sống của mình, như Vicgiap đã nói ở trên: Tình và tiền. Còn có thêm nguyên nhân con bất hiếu. Người bố chia của cho các con xong, con nào nuôi bố thì sẽ được hưởng thêm phần của bố. Thế nhưng sau khi nhận tiền 1 thời gian rất ngắn, người con vội vã đưa bố tới nhà dưỡng lão. Và thật thương cho ông cụ, buồn con cháu quá mà tìm đến cái chết. May mắn làm sao lại có những người như Bác Chúc và ông cụ được cứu sống.
Rất mong 2 bác có sức khỏe tốt để cứu thêm nhiều người như việc cứu người mà 40 năm qua 2 bác đã, đang làm.
@nhattien1945, vicgiap, bạn vicgiap: cảm ơn các bạn đã tham gia buổi thăm bác Chúc. Chúng ta là thanh viên mạng tuy ảo mà thật.Các em nhỉ?:).

Đúng như chị socolar2010 nói, cái gì trên đời này cũng ảo, chỉ có tấm lòng là thật. Dù tốt dù xấu, nó cũng sẽ theo chúng ta mãi mãi, kể cả khi sang thế giới bên kia.

Thật vui được tham gia cùng các bạn, hy vọng sẽ có nhiều đợt nữa. :)

Vụ bác Chúc-cầu Bình Lợi đã xong, mong Mod chemgiovicgiap tiến hành đưa Quỹ từ thiện MMO4ME sớm đi vào hoạt động. :)

thanks các anh chị em đã tham gia cùng đi thăm bác chúc và thanks tất cả những anh em đã ủng hộ bác chúc ,số tiền chúng ta đóng góp tuy nhỏ nhoi nhưng nó sẽ góp phần mang lại niềm vui và hạnh phúc cũng như là nguồn động viên ,khích lệ cho 2 bác về việc làm cứu giúp người này :D

mình cũng đang bàn bạc với vicgiap về việc mở quỹ đây :D

bác ấy là ng có đạo các bác ợ, :)) xin Chúa phù hộ cho gd bác :eek:

bác ấy là ng có đạo các bác ợ, :)) xin Chúa phù hộ cho gd bác :eek:
Mình cũng ấn tượng vs 2 bác ấy ở điểm này, thấy cũng vui vui vì cùng hướng,hihi
"Điều mà anh em làm cho những người anh em bé nhỏ này,chính là làm cho Thầy"

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,562