Announce Tạm gỡ phí bảo hiểm của những Member gửi bằng BTC-E

Status
Not open for further replies.
Có lẽ do nhiều member mới chưa biết, trước kia diễn đàn có nhận bảo hiểm bằng VNĐ, nhưng có 1 số vấn đề có liên quan đến pháp luật nên forum cố hắng han chế.
Vì vậy forum mới chuyển sang dùng các loại bảo hiểm PM và BTC-e. Mà lúc đó cũng mới chỉ là PM, sau thấy BTC-e lớn và nhiều người dùng mới thêm BTC-e vào bảo hiểm.

Giống như phía trên có bạn đã nói, đó là tiền ảo, chúng ta đã tham gia thì đành chấp nhận.

Mình thì $3500 đang trong BTC-e đây, biết kêu ai, đang kêu vs cái máy tính :(

Thực ra vấn đề VNĐ thì lại càng rủi ro hơn. Mà Tầm ảnh hưởng của VNĐ sẽ là mất cả 4rum chứ không phải một cá nhân nào.

Mặc khác Admin @Shin không phải là kiểu người " tư lợi " như các bạn nghĩ đâu.
Mất tiền thì ai cũng tiếc cũng buồn... nhưng đừng suy nghĩ quá tiêu cực về nhau như vậy. Nhìn suốt quá trình đã qua và những tâm huyết của Admin Shin với 4rum... thì chả có lý do gì để các member nghi ngờ admin cả.

forum hạn chế tối đa việc dính đến pháp luật nhé bạn. lấy tiền membem vì VND đc pháp luật bảo hộ chứ ko phải tiền ảo
Vụ sau LR đó -_- Nguyễn VC
trong 4rum có rất nhiều mảng kinh doanh khác nhau
nên là theo mình thấy thì, những cái nào thuộc loại kinh doanh hợp pháp thì nên cho đóng BH = VND
còn những loại nào có khả năng dính đến pháp lý cao, thì mới dùng tiền ảo, để tránh việc đáng tiếc như BTC-E

Nó không tính bạn kinh doanh hợp pháp mà nó tính Admin huy động vốn bất hợp pháp. Cái này là 2 khái niệm khác nhau.
Muốn nhận ký quỹ (dạng như bảo hiểm forum này) = VND/ ngoại tệ (USD/EU...) thì phải đăng ký pháp nhân, và phải giải trình về hoạt động tài chính. Ở vn nó qui định có 4-5 loại hình tổ chức được phép nhận tiền gửi. ( ngân hàng, quỹ tín dụng, cty tài chính....)

Vấn đề là nếu admin chỉ nhận giữ giùm và ko động vào số tiền đó cũng như chịu trách nhiệm về nó thì phải cho mem kiểm chứng được tài sản của mình vẫn đang nằm trong ví đó. Tạo ra 1 trang để cập nhật số tiền bảo hiểm của mem từ cao đến thấp, được đóng qua đâu và các ví sẽ được công khai số tiền đang hiện có giống như các site exchange. Đê nếu có rủi ro xảy ra 1 lần nữa thì mem cũng biết được rằng tiền của mình chỉ mất đi chứ ko hề chạy vào túi 1 ai hết

An toàn nhất là Shin nhận security deposit bằng Bitcoin và trữ lạnh vào Ledger Nano S ngay lập tức, đồng thời cho cả forum biết khoá public để tất cả mọi người đều biết Shin đang nắm giữ bao nhiêu BTC gửi bảo hiểm ;-)

Giải pháp này rất minh bạch, hiệu quả, và an toàn.

An toàn nhất là Shin nhận security deposit bằng Bitcoin và trữ lạnh vào Ledger Nano S ngay lập tức, đồng thời cho cả forum biết khoá public để tất cả mọi người đều biết Shin đang nắm giữ bao nhiêu BTC gửi bảo hiểm ;-)

cho mình hỏi là dowload bit wallet về ổ cứng chuyển bit vào xong cất ổ cứng đi xong có gọi là ví cứng k ?

Rồi tổn thất hay lợi nhuận bởi giá bit thì sao bạn.Gửi bằng bit không khả thi nhé.

cũng thế cả thôi bác :D cơ chế là vậy
z mà các bác cứ pr cái ví Ledger Nano làm gì k biết ra súc 10 cái ổ wd thì có mà mất đc @@

thôi quay về vnd đi, chứ đóng PM ngày mai cũng xập nốt thì e-x khóc tiếng mán à ? rồi 1 ngày ví wmz hoặc vi Pm cua frum bị khóa cung khóc tiếng mán à. Không ổn không ổn

PR để bán. Bác không đọc cmt bác đấy sắp tới nhập về 1 loạt mấy cái ví đó à :v Cá nhân em thấy làm như bác khá ổn :D Mua cái Ledger có chắc là nó ko lén sao chép key của mình không :v

Thì hiện số bảo hiểm theo Bít cũng được mà bác :D
đúng e cũng nghĩ z cái usb chỉ xác dịnh để đựng ví bit thì phần lớn người mua về để đựng bit. trojan trong phần cứng luôn

trong 4rum có rất nhiều mảng kinh doanh khác nhau
nên là theo mình thấy thì, những cái nào thuộc loại kinh doanh hợp pháp thì nên cho đóng BH = VND
còn những loại nào có khả năng dính đến pháp lý cao, thì mới dùng tiền ảo, để tránh việc đáng tiếc như BTC-E

thôi quay về vnd đi, chứ đóng PM ngày mai cũng xập nốt thì e-x khóc tiếng mán à ? rồi 1 ngày ví wmz hoặc vi Pm cua frum bị khóa cung khóc tiếng mán à. Không ổn không ổn

Luật VN ko cho huy động vốn VNĐ nếu không được cấp phép các bác ơi.

đúng e cũng nghĩ z cái usb chỉ xác dịnh để đựng ví bit thì phần lớn người mua về để đựng bit. trojan trong phần cứng luôn
Bạn nghĩ tích cực lên cái, không phải ai cũng QC để bán hàng đâu. Cái Ledger Nno S này nó tự động xóa dữ liệu khi nhập sai mã Pin 3 lần, tích hợp App sẵn bên trong dùng để chạy trong trình duyệt Chrome, Backup và Restore dệ dàng thuận tiện, không sợ mất dữ liệu và nhỏ gọn để luôn mang theo. Cái wd SSD/ HDD không thể sánh dc trong trường hợp này.

Thời buổi này chỉ có càng ít người biết càng tốt. Cứ dùng hàng nguyên bản bitcoin-qt cho lành :v để trữ lạnh thì ko kết nối internet là xong :v
vi
Bạn nghĩ tích cực lên cái, không phải ai cũng QC để bán hàng đâu. Cái Ledger Nno S này nó tự động xóa dữ liệu khi nhập sai mã Pin 3 lần, tích hợp App sẵn bên trong dùng để chạy trong trình duyệt Chrome, Backup và Restore dệ dàng thuận tiện, không sợ mất dữ liệu và nhỏ gọn để luôn mang theo. Cái wd SSD/ HDD không thể sánh dc trong trường hợp này.
OK e đã hiểu

:) Thật tình mà nói vụ này trong thâm tâm mình nghĩ là @Shin đã đem toàn bộ tiền BH bán ra thành VNĐ xong đem gửi rồi chứ đến topic này mình thấy hơi rợn rợn. Việc giữ nguyên tiền BH của forum (có thể đem đi kd hoặc không kd) bằng cổng member nạp vào là quá rủi ro. Ví dụ đã thấy : LR & ví dụ sắp thấy : BTCE.
Cách hay nhất chính là quy về VNĐ để cất, sau này có thể refund theo đường VNĐ (luật chỉ cấm đóng = cổng VNĐ chứ ko cấm admin forum đem tiền đi làm chuyện gì)
Nếu tiếp tục giữ nguyên coin như hiện nay, thiết nghĩ forum nên có chính sách bảo hiểm số tiền bảo hiểm của member chứ ko sau vụ này forum ko còn mấy ng đóng bảo hiểm nữa...

Một ví dụ ngoài lề : Công ty bảo hiểm ABC bị cướp dọn sạch két sắt sau 1 đêm. Vậy vụ này ai đứng ra chịu trách nhiệm ? dĩ nhiên là công ty bảo hiểm trên rồi ko lẽ người đóng bảo hiểm cho công ty phải thay nhau đứng gác cổng bảo vệ cho công ty ngày đêm ? :D

Ví dụ này tớ thấy hơi ko đúng trường hợp này lắm, đây là sụp đổ mất trắng 1 loại tiền ko phải là bị trộm cắp. Nó giống 1 công ty bị phá sản và cổ phiếu của cty này thành tờ giấy lộn thi đúng hơn.

cmt thử để xem tài khoản mình còn tiền bảo hiểm ko :D

Lúc trước Admin cũng nhận đóng BH bằng VND nhưng có trường hợp người đóng BH làm sai rule, phải bồi thường cho member thì quay sang đe dọa thách đố dám đụng vào tiền BH của him. Vì theo him nghĩ tiền VND là dc pháp luật VN bảo hộ, Admin chỉ dc lấy khi him đồng ý. uh-oh!

Rồi lại liên quan đến việc nhận tiền VND như thế này lại nghĩ là huy động vốn mang lại phiền phức và nguy hiểm cho trang nhà. Do vậy bạn mới thấy đóng BH bằng PM và sau này là BTC-e.

Trước đây, cá nhân mình nghĩ PM có thể chết nhưng BTC-e thì chắc không. Nhưng sự đời không thể ngờ. Dù sao, cũng chưa tính là BTC-e chết, còn hi vọng dù là mong manh.

Ai muốn nhảy cầu xin hãy nhảy CẦU NGUYỆN. :)

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Announcements

Forum statistics

Threads
418,570
170,660
Latest member
anan0110
Back
Top Bottom