Tài xế xe du lịch gặp nạn đã chủ động đâm vào vách núi

Status
Not open for further replies.

chemgio

Moderator
Reactions
4,468
MR
20.042
Insuree Balance
2242|100
"Hành khách la hét khi ôtô cứ vun vút, lảo đảo trên con đường quanh co một bên là vực, bên là núi, tài xế Long bảo mọi người bình tĩnh để ông cho xe va vào vách núi", nạn nhân trong vụ tai nạn sáng nay, kể.
Trưa 5/8, Bệnh viện Đa khoa Lâm Đồng đã huy động toàn bộ bác sĩ, y tá khi các nạn nhân trong vụ xe khách trên hành trình từ Nha Trang đến Đà Lạt đâm vào vách núi liên tục được chuyển đến. Đến 14h30, sau 4 tiếng xảy ra tai nạn, nạn nhân cuối cùng mới được đưa tới bệnh viện, nơi cách xa hiện trường gần 50 km.

Những người may mắn bị thương nhẹ ngồi ở đuôi xe. Ảnh: Quốc Dũng

May mắn chỉ bị thương nhẹ ở sống mũi và cánh tay, bà Nguyễn Thị Kim Thoa (49 tuổi) cho biết, 45 người ngụ tỉnh Long An gồm nhiều trẻ em đã tham gia một tour du lịch tự tổ chức theo tập quán địa phương. Một người nhiều lần đi Đà Lạt tự đứng ra thiết kế tour và tổ chức hợp đồng xe, kêu gọi các mối quan hệ thân quen đi cùng. Theo kế hoạch, họ sẽ đi Nha Trang chơi 2 ngày rồi quay về Đà Lạt nghỉ dưỡng thêm 2 ngày. Tuy nhiên, sáng nay, trên đường đến Đà Lạt thì xe khách gặp nạn.

Khoảng 10h, bà Thoa đang thiu thiu ngủ thì nghe nhiều người trên xe la hét hoảng loạn. "Cảm giác lúc đó tôi thấy xe chạy với vận tốc rất lớn và liên tục lảo đảo. Sau đó nghe một tiếng rầm, người bị hất tung, choáng váng rồi tôi không biết gì luôn", bà Thoa kể.

Lúc tỉnh dậy, bà mới ý thức được đã xảy ra vụ tai nạn kinh hoàng khi có 3 người chết tại chỗ. Trong đó, thi thể tài xế Phan Thanh Long (53 tuổi) và một người đàn ông bị kẹt cứng ở cabin móp méo cắm sâu vào vách núi. Có rất nhiều người đã tham gia kéo những người trong xe đang bất tỉnh, toàn thân bê bết máu, ra ngoài. "Gia đình tôi có 7 người đi chuyến này thì có 2 người bị thương nặng, may mắn 2 cháu nhỏ không sao", bà Thoa cho biết.

Chỉ bị trật tay sau tai nạn, song ông Nguyễn Văn Tám (53 tuổi) trông rầu rĩ vì hậu quả của tai nạn quá nghiêm trọng. Ngoài 3 người chết còn có đến 33 người bị thương. Những người ngồi phía đuôi xe chỉ bị thương nhẹ. Tất cả họ đều là những người đã thân thiết với nhau sau 2 ngày đi chơi ở Nha Trang, trước khi đến Đà Lạt.

Theo ông Tám, khi chiếc xe có dấu hiệu mất thắng, tài xế Long vẫn bình tĩnh cầm lái. Lúc mọi người la hét hoảng loạn là đến đoạn khá dốc. Chiếc ôtô cứ phóng vun vút, lảo đảo trên con đường quanh co một bên là vực, bên là núi.

"Ông Long hét lớn bảo mọi người bình tĩnh để ông cho xe va vào vách núi. Hậu quả tai nạn thật đáng tiếc nhưng chúng tôi không trách ông ấy. Tôi nghĩ đó là cách duy nhất ông ấy có thể làm để dừng chiếc xe, hạn chế thiệt hại cho mọi người", ông Tám nói.

Tài xế Long được cho là đã chủ động đâm vào vách núi để tránh xe lao xuống vực. Ảnh:Quốc Dũng

Nói thêm về tài xế Long, ông Tám bảo, trong hai ngày qua bác tài lái rất cẩn thận. Ông thường hối thúc đoàn đi sớm nhưng luôn chạy tốc độ từ tốn. "Tôi nói với vợ con đi xe bác tài này thì yên tâm. Tai nạn xảy ra, anh Long là người chấp nhận hậu quả đầu tiên cho cả mấy chục con người", vị hành khách trung niên cho hay.

Theo Bệnh viện Đa khoa Lâm Đồng, một số người trong các nạn nhân bị thương và tử vong đang công tác trong ngành y tế thuộc biên chế của tỉnh Long An. Đến chiều nay có hai nạn nhân do vết thương nặng đã được chuyển lên Bệnh viện Chợ Rẫy (TP HCM).

Nguyên nhân tai nạn chưa được xác định, xong cơ quan chức năng cho rằng có dấu hiệu cho thấy xe gặp sự cố về thắng trước khi đâm vào vách núi. Gia đình tài xế Long cho hay, chỉ tính từ đầu tháng 6, ông đã 8 lần chở khách trên hành trình quen thuộc này.

Quốc Dũng
sưu tầm từ vnexpress.net

1 vài trích dẫn từ ý kiến bạn đọc của vnexpress
Đọc xong mà nghẹn thắt ở cổ. Tôi nhớ hồi trước cũng có một vụ tương tự như thế này, tài xế lái xe cũng mất thắng sau đấy bảo mọi người bình tĩnh, rồi chú ấy cũng lao xe vào vách đá, phần bên cabin của chú ấy bị tông thẳng vào núi đá. Tin bài ấy đã luôn ám ảnh tôi mãi từ hồi đấy cho đến bây giờ khi nghĩ đến những vụ tai nạn thương tâm. Bây giờ đến bài báo này, đọc mà chỉ muốn khóc như họ là cha của mình vậy. Họ quả thật rất đánh được phong một chức danh là anh hùng. Cảm ơn các chú, các anh rất nhiều vì sự dũng cảm của mình.

Quỳnh Như - 12 giờ trước

Nói đến vụ tai nạn Đà Lạt mình xin chia sẻ 1 nỗi buồn về 1 câu chuyện mà mình không thể nào quên : đó là trước năm 1990 người quen họ hàng nhà mình có 1 oto hay chở khách đi Đà Lạt , nhưng có 1 ngày đang leo dốc ( dốc k cao lắm chỉ hơi xiên lên thôi ) xe bị mất thắng, không dừng được .,xe cứ thế từ từ lùi về phía sau mãi .Một bên là vách núi ( tay trái ) 1 bên là vực thẳm ( tay phải ) .Xe đang chạy hướng tay phải , hành khách thì bàng hoàng lo sợ..cuối cùng anh lơ xe ( con của chủ xe, tài xế là chủ xe ) quyết định nhảy xuống xe chạy thật nhanh về cuối xe và chèn người ngay bánh xe sau lúc đấy xe mới dừng được và hành khách trên xe được an toàn , và các xe đang leo dốc phía sau cũng không thiệt hại gì. Đấy là câu chuyện ám ảnh mình đến bây giờ mỗi khi thấy vụ tai nạn nào trên ĐL . sau đó chủ xe đã bán xe và đổi nghề không lái xe nữa .

nguyenthu0284 - 1 giờ trước

ngày trước cũng bác long tài xế xe bồn không nghĩ đến bản thân mình đang cháy để dập lửa bồn xăng cứu sống hàng trăm người dân sống gần đó ,hôm nay lại 1 bác long tài xế khác hy sinh thân mình cứu bao nhiêu người trên xe

có thể đối với bạn họ chỉ là 1 người bình thường nhưng đối với tôi họ là những người anh hùng,cầu mong cho linh hồn bác long và những người khác siêu thoát về tây phương cực lạc

phía xa là thím phương trang. chạy siêu ẩu, chuyên gia vượt làn đường. đi đèo cứ phải gọi là giết khách

haizzz....cái đèo mới này nguy hiểm lắm :) nhưng tài xế đi tốc độ chậm thì ko sao, còn cứ lao vun vút ở cái đèo này thì mất tay lái là chuyện bình thường

Chia buồn cùng bác tài và một số hành khách khác :oops:, thật thương tâm khi thấy những sự có thương tâm này. Đọc xong mà tớ thấy mắt hơi cay cay - cảm ơn bác tài dũng cảm :rolleyes:

haizzz....cái đèo mới này nguy hiểm lắm :) nhưng tài xế đi tốc độ chậm thì ko sao, còn cứ lao vun vút ở cái đèo này thì mất tay lái là chuyện bình thường
ặc mất thắng mà bạn

ặc mất thắng mà bạn
uh thì vụ trên là mất thắng, còn nhiều vụ tài xế đi khá ẩu :) đèo này mình đi rất nhiều, rất sợ nhưng được cái xuống Nha trang nhanh hơn :(

Mong bác tài sớm siêu thoát . Đời là bể khổ :)

Ở VN mình thì cái vấn đề đèo đi ĐL-NT là vấn đề nghiêm trọng, có lần em đi lúc gần tết xe đò lớn ( xe dạng cao cấp ấy ạh ) cứ chen nhau mà lên - xuống đèo, có lúc kẹt cứng giữa đèo lun. Lại có vài lần tận mắt chứng kiến cảnh tai nạn kinh hoàng ngay quốc lộ ( lúc chưa có đường cao tốc ), rồi lại lật xe ngay bên đèo, nhìn thì sợ thật đó nhưng cũng cảm thấy thương tiếc nữa.

Em hay nói đùa rằng " Dù mình chưa tới số, mà đi gặp tài xế tới số mình vẫn đi theo thôi ", nhưng khi đọc và tận mắt chứng kiến thì lòng lại quặn thắc khó chịu. Ko những tai nạn, mà đi ra đường nhìn thấy những người cơ nhở, khổ cực bên những mái hiên, những gốc cầu ( em ở CM nên thành phố cũng đâu lớn lắm ), mà kinh tế lại ko đc như những thành phố khác. Nhìu lúc cũng muốn giúp ng` ta cái gì đó, nhưng lực bất đồng tâm. Hiện tại bản thân em còn ko chưa xong cho gđình :(,

Dù sao cũng chỉ mong rằng những gì bùn phiền ở trên đời này sẽ giảm bớt, và niềm vui sẽ đến nhìu hơn với mọi người.
--------------------------
KLQ: @chemgio : em hứa đi theo với nhóm mà chưa lúc nào đi đc :(, nhìn mấy tin này càng bùn thêm. Đi ra đường nhìn còn bùn hơn nữa ( nên chôn thân ở nhà lun ). Nếu khi nào có chuyến đi xa về miền Tây thì cho e bít anh nhé, gần gần chắc e đi đc. Còn trên TP chắc phải đợi thêm vài đợt nữa T_T
Chân thành cám ơn anh !

uh thì vụ trên là mất thắng, còn nhiều vụ tài xế đi khá ẩu :) đèo này mình đi rất nhiều, rất sợ nhưng được cái xuống Nha trang nhanh hơn :(
Cái này đi xuống nha trang phải qua đèo Xông Pha, nếu đi đèo này thì tới bãi dài nhanh hơn còn muốn đi nha trang nhanh phải đi đèo Khánh Vĩnh. Theo mình biết thì cách đây 2 năm hay sao ấy cũng có 1 vụ mất thắng tại đèo khánh vĩnh :3 giáo viên và ng nhà của trường ở đà nẵng. Cũng được tài xề cho lao vào vách chứ không cũng xuống vực :3 nhiều bác tài có trách nhiệm gê.

Mong bác tài sớm siêu thoát . Đời là bể khổ :)

Có chết đâu mà siêu với chả thoát.

Ko đọc cái gì hết cứ vào phán bừa :D

giờ nói chung là ko biết khi nào gặp nạn :(
trong nhà ngoài đường, đi bộ, xe máy, ô tô, ...
khó nói lắm :(

Ở VN mình thì cái vấn đề đèo đi ĐL-NT là vấn đề nghiêm trọng, có lần em đi lúc gần tết xe đò lớn ( xe dạng cao cấp ấy ạh ) cứ chen nhau mà lên - xuống đèo, có lúc kẹt cứng giữa đèo lun. Lại có vài lần tận mắt chứng kiến cảnh tai nạn kinh hoàng ngay quốc lộ ( lúc chưa có đường cao tốc ), rồi lại lật xe ngay bên đèo, nhìn thì sợ thật đó nhưng cũng cảm thấy thương tiếc nữa.

Em hay nói đùa rằng " Dù mình chưa tới số, mà đi gặp tài xế tới số mình vẫn đi theo thôi ", nhưng khi đọc và tận mắt chứng kiến thì lòng lại quặn thắc khó chịu. Ko những tai nạn, mà đi ra đường nhìn thấy những người cơ nhở, khổ cực bên những mái hiên, những gốc cầu ( em ở CM nên thành phố cũng đâu lớn lắm ), mà kinh tế lại ko đc như những thành phố khác. Nhìu lúc cũng muốn giúp ng` ta cái gì đó, nhưng lực bất đồng tâm. Hiện tại bản thân em còn ko chưa xong cho gđình :(,

Dù sao cũng chỉ mong rằng những gì bùn phiền ở trên đời này sẽ giảm bớt, và niềm vui sẽ đến nhìu hơn với mọi người.
--------------------------
KLQ: @chemgio : em hứa đi theo với nhóm mà chưa lúc nào đi đc :(, nhìn mấy tin này càng bùn thêm. Đi ra đường nhìn còn bùn hơn nữa ( nên chôn thân ở nhà lun ). Nếu khi nào có chuyến đi xa về miền Tây thì cho e bít anh nhé, gần gần chắc e đi đc. Còn trên TP chắc phải đợi thêm vài đợt nữa T_T
Chân thành cám ơn anh !
không sao đâu em có lòng là được :D
Có chết đâu mà siêu với chả thoát.

Ko đọc cái gì hết cứ vào phán bừa :D
tài xế đã chết :
Lúc tỉnh dậy, bà mới ý thức được đã xảy ra vụ tai nạn kinh hoàng khi có 3 người chết tại chỗ. Trong đó, thi thể tài xế Phan Thanh Long (53 tuổi) và một người đàn ông bị kẹt cứng ở cabin móp méo cắm sâu vào vách núi

không sao đâu em có lòng là được :D

tài xế đã chết :
Lúc tỉnh dậy, bà mới ý thức được đã xảy ra vụ tai nạn kinh hoàng khi có 3 người chết tại chỗ. Trong đó, thi thể tài xế Phan Thanh Long (53 tuổi) và một người đàn ông bị kẹt cứng ở cabin móp méo cắm sâu vào vách núi
Ủa chết hả anh.bem đọc đoạn kia nói tài xế long sẵn sàn bồi thường mà:eek:

Ủa chết hả anh.bem đọc đoạn kia nói tài xế long sẵn sàn bồi thường mà:eek:
chỗ nào và bài nào vậy em trích dẫn cho mọi người cùng xem nha ,chứ a xem là thấy bác tài xế đã chết

cái đèo 29km này đi cũng ớn lắm. mình chạy xe máy liên tục mà nhiều khi toàn đi một mình cũng sợ @@ cái chỗ tai nạn này là đi hết đèo lên tới địa phận lâm đồng rồi mà sao chỗ đấy lên dốc lại đứt phanh được nhỉ @@

à chấp n
chỗ nào và bài nào vậy em trích dẫn cho mọi người cùng xem nha ,chứ a xem là thấy bác tài xế đã chết
Ax chấp nhận hậu quả. Em đọc nhầm

nha trang - đà lạt.

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,343
170,466
Latest member
88betlu5i