Tại sao các 'bợm nhậu' dễ thân nhau?

kunvn

Verified
Reactions
244
MR
0.541
Insuree Balance
1623|1000
Phone Number
Call me! Call me!
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Sự tồn tại của gene "mê rượu" khiến các bợm nhậu thích chơi với nhau, một nghiên cứu cho thấy.

Ảnh: sabmiller.com.

BBC cho biết, một nhóm chuyên gia của Đại học California tại Mỹ phân tích dữ liệu của hai nghiên cứu độc lập đã được thực hiện trước đây để tìm hiểu vai trò của gene trong sở thích chọn bạn bè của con người.

Họ nhận thấy những người mang gene DRD2 có xu hướng kết bạn với những cá nhân sở hữu gene tương tự và mối quan hệ của họ được duy trì khá lâu. Sự tồn tại của DRD2 khiến con người thích uống rượu, bai và những chất có cồn.

Song không phải cứ có cùng gene là người ta thích kết bạn với nhau. Chẳng hạn, những người mang CYP2A6, gene hỗ trợ quá trình trao đổi chất, lại hiếm khi thiết lập quan hệ bạn bè với nhau. Điều đáng chú ý là CYP2A6 khiến những cá nhân mang nó trở nên cởi mở, sẵn sàng chấp nhận tư tưởng và trào lưu mới.

Nhóm nghiên cứu không hiểu rõ nguyên nhân của hai xu hướng trái ngược trên, song họ đoán rằng bản năng sinh tồn thúc giục con người làm vậy. Chẳng hạn, nếu một cặp vợ chồng cùng mang gene gây bệnh hiểm nghèo, cơ hội sinh ra những đứa con khỏe mạnh của họ sẽ giảm. Tất nhiên, nhiều ngoại lệ có thể tồn tại. Chẳng hạn, những người thích uống rượu, bia thường kết bạn trong các quán rượu. Thực tế đó chẳng liên quan tới gene hay bản năng.

Giáo sư James Fowler, trưởng nhóm nghiên cứu, nói rằng tác động của gene khiến chúng ta có cảm tình hoặc ghét ai đó mà không thể giải thích được lý do.

“Nghiên cứu về vai trò của gene đối với tình bạn có thể giúp chúng tôi hiểu rõ hơn hiện tượng này. Dĩ nhiên chúng ta không thể phân tích gene để chọn bạn, song có lẽ mỗi gene tạo ra một tính cách nào đó mà chúng ta thích hoặc ghét”, ông nói.
Nguồn: vnexpress

Ko thân mà có tiền vẫn nhậu tốt

có event có khác, cái gì cũng leech về =))

Ko leech thì lấy đâu ra chỗ cho a e chém gió.Có giải hay ko thì cũng leech tẹt

Ko leech thì lấy đâu ra chỗ cho a e chém gió.Có giải hay ko thì cũng leech tẹt

hỳ. nhưng mà ăn nhậu mới bắt đầu đưoc7 câu chuyện đúng không nè. lúc trước mình có thằng bạn thương nhỏ kia mà không dám nói. tối đến rủ nó di nhậu. nhậu xong nó dt nói 1 hơi với nhỏ đó thế là xong đời em gái tôi hehe. rươu bia có lợi khi ta nhúc nhát

hỳ. nhưng mà ăn nhậu mới bắt đầu đưoc7 câu chuyện đúng không nè. lúc trước mình có thằng bạn thương nhỏ kia mà không dám nói. tối đến rủ nó di nhậu. nhậu xong nó dt nói 1 hơi với nhỏ đó thế là xong đời em gái tôi hehe. rươu bia có lợi khi ta nhúc nhát

liên tưởng ghê quá =))

Nhưng là rượu bia nói chứ chắc gì anh ta thật lòng hỉ. Đừng tin mấy người say sỉn. Mẹ bean chả bao h đôi co khi ba bean say cả.

Nhưng là rượu bia nói chứ chắc gì anh ta thật lòng hỉ. Đừng tin mấy người say sỉn. Mẹ bean chả bao h đôi co khi ba bean say cả.

không phải ai say shin? cung~ gia~ doi' đâu nhaz. như anh nè rất chân thành và ko gia~ doi

Uống mà say thì chán lắm :D uống phải biết dừng thê mới vui lần sau lại muốn uống tiếp :D mình khoái nhất là nhậu nhẹt =))

Bia uống nhiều to bụng lại hay buồn tè =)) rượu uống ít mà diệt mồi lại sướng =))

không phải ai say shin? cung~ gia~ doi' đâu nhaz. như anh nè rất chân thành và ko gia~ doi

Chưa chắc vì chưa test họa hổ họa bì nan họa cốt, chi nhân chi diện bất chi tâm :binhsua76:

---------- Post added at 07:57 PM ---------- Previous post was at 07:55 PM ----------

Bia uống nhiều to bụng lại hay buồn tè =)) rượu uống ít mà diệt mồi lại sướng =))

Nghe nói uống rượu nhiều bổ gan lắm. Bean ko thích bổ gan thích bổ thận nên uống bia thôi

Chưa chắc vì chưa test họa hổ họa bì nan họa cốt, chi nhân chi diện bất chi tâm :binhsua76:

---------- Post added at 07:57 PM ---------- Previous post was at 07:55 PM ----------

Nghe nói uống rượu nhiều bổ gan lắm. Bean ko thích bổ gan thích bổ thận nên uống bia thôi

Rượu nhiều bổ gan lắm =)) bổ vì dc uống thuốc bổ gan ấy =))

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,447
169,787
Latest member
ngovanhungload

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom