Suy tư phê phán - part 3

Hieune

Kindness
Verified
Solutions
1
Reactions
890
MR
1.256
Phone Number
Call me! Call me!
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Facebook
Follow me on Facebook
Phê phán trường hợp: bực tức khi bị va chạm xe ngoài đường.
Ví dụ 2 câu:
Câu nói: " Thằng này đi như ********, chắc đập mày quá ". ( ******** là 1 từ chửi thề)
Câu nói:" Thôi kệ nó đi, để nhắc nhở nó" và " Đi cẩn thận, chạy ẩu nguy hiểm đến tính mạng đó em ơi".
Tạm gọi:
A là người chở
B là người ngồi sau
C là người va chạm với A,B
Trường hợp như sau: AB đang tung tăng dạo phố thì va chạm với C, A nói: " Thằng này đi ********, chắc đập mày quá", B ngồi sau nói:" Anh em mình quay lại bụp nó, zô zô", thế là xảy ra ẩu đả mang thương tích chẳng được lợi ích gì, nếu bạn nghĩ đánh cho người ta nhớ để chừa đi cẩn thận thì áp dụng cách nói đi cẩn thận chứ nguy hiểm đến tính mạng của người ta và người khác thì tôi nghĩ họ sẽ tự ý thức hơn vì ai cũng luôn có ý thức cao bảo vệ tính mạng của mình và của người. Nếu B ngồi sau thấy A nổi bực, muốn xoa dịu cơn bực đó cho thằng bạn thì nói:" Thôi kệ nó đi, để nhắc nhở nó", rồi quay lại nhắc C: " Đi cẩn thận, chạy ẩu nguy hiểm đến tính mạng đó em ơi". Qua trường hợp trên, chúng ta thấy chỉ cần thay đổi câu nói, thái độ thì hoàn cảnh sẽ thay đổi khác hẳn.
Trong cuộc sống, chúng ta thường có sự quan hệ, giao tiếp mật thiết, tương hỗ với nhau. Vì thế trong khi giao tiếp, chúng ta nên suy nghĩ để lời nói và hành động cho chín chắn, đúng đắn. Các hành động của bạn sẽ có thể quyết định tương lai của bạn. Gieo nhân ác gặt quả ác, gieo nhân thiện gặt quả thiện. Làm việc ác sẽ gặp hoàn cảnh xấu, mất hết tương lai tươi đẹp. Làm việc thiện tương lai tươi đẹp luôn rộng mở.
Trường hợp khi xem phim, đọc sách thì chúng ta tự có nhận thức cho rõ ràng; phim, sách đã có các qui định tiêu chuẩn định sẵn.
Luôn mong nhận được sự góp ý từ các bạn.
Trân Trọng.

Last edited:

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,340
170,464
Latest member
congnghevangnet

Most viewed of week

Most viewed of week