Tutorial SSH cơ bản - Lại một loại proxy nữa

C
Created at
Index progress
Incomplete

Một loạt các series tools, apps, scripts cũng như những bài viết mổ xẻ, hướng dẫn code 1001 thứ khác nhau cùng với khanhne :D
CodeBanana Tutorials tập 5

khanhne

Senior
Reactions
435
MR
36.746
Phone Number
Call me! Call me!
Telegram
Chat with me via Yahoo Messenger
Facebook
Follow me on Facebook
Bạn đã từng nghe người khác nói về SSH và tự hỏi nó là gì chưa?
Bạn đã từng đau đầu kiếm cho ra 1 loại proxy giá rẻ, geo đa dạng, unlimited bandwidth?

Vậy thì chúng ta có cùng mục tiêu, đó là sử dụng SSH :D

Bài viết này sẽ cho bạn biết (sơ sơ) rằng SSH là gì, sao bạn phải quan tâm và cách sử dụng SSH cho tool/app của bạn. Let's go!

1. SSH là gì​

SSH là viết tắt của cụm từ Secure SHell, trong đó Secure là bảo mật, an toàn, còn SHell là một chương trình cung cấp giao diện giao tiếp giữa người dùng và hệ điều hành (OS). Để dễ hình dung, bạn có thể tưởng tượng rằng shell là cách để bạn nói chuyện, ra lệnh trực tiếp với hệ điều hành mà không qua 1 phần mềm thứ 3 nào cả. Hoặc nếu bạn rành máy tính hơn 1 chút thì 3 cái này là (gần) tương đương nhau

1. Shell
    Shell image
  2. Command line (CMD)
    CMD image
  3. Powershell

Tuy nhiên Shell dùng để gọi ứng dụng Shell trên Linux, và tên Shell trong SSH cũng vậy.

Nói chung lại, SSH dùng để chỉ cách người dùng có thể đăng nhập và thao tác trong 1 máy tính Linux (thật hoặc ảo). Tuy nhiên, bên cạnh việc điều khiển máy Linux đó, chúng ta còn 1 cách khác để sử dụng SSH, đó chính là chuyển nó thành Socks proxy. Nhờ đó chúng ta có thể fake IP 1 cách dễ dàng, và không sợ rằng thông tin đi qua proxy sẽ bị nghe lén, bị thay đổi bởi 1 bên thứ 3 khác (vì chúng ta là người trực tiếp quản lý và điều khiển SSH), không sợ bị bóp băng thông này kia, không sợ bị "xài ké" proxy (nếu mật khẩu của máy Linux đó đủ an toàn).

Cơ bản là thế.

2. Tại sao NÊN dùng SSH​

So với IPv4 hay IPv6, SSH thua thiệt về tốc độ, nhưng lại nhanh hơn và ổn định hơn nhiều so với Socks. Tuy nhiên SSH "sinh ra" cũng không phải để cạnh tranh về mặt tốc độ với IPv4/IPv6. Điểm mạnh lớn nhất của SSH nằm ở giá thànhđộ bảo mật. Cùng xem kĩ hơn về vấn đề này

a. Giá thành​

Lưu ý: bảng so sánh giá sau đây mang tính tham khảo, với mỗi loại proxy theo giá trung bình cho 1 gói "dùng được".

Loại proxyGiá theo IP (1 tháng)Giá theo dung lượng (1 GB)Tốc độKết nối hỗ trợ
IPv4/IPv61$/IP1$Cao (đối với HTTP/HTTPS)HTTP, HTTPS
Socks4/Socks5Rẻ hơn chútRẻ hơn chútVừa phảiHTTP, HTTPS, FTP, đủ thể loại khác
SSHVài trăm nghìn - 1 rổ IPKhông có (chỉ mua được theo gói IP)Vừa phảiHTTP, HTTPS, FTP, đủ thể loại khác

Về mặt cơ bản thì SSH là Socks5 giá rẻ, rẻ hơn so với cả Socks và proxy IP (nếu bạn cần nhiều IP/unlimited bandwidth).

b. Độ bảo mật​

Cái này nói thì nó hơi "lý thuyết" một tí, vì ngoài phạm vi bài viết này 90% mọi người chả ai để ý đến cái "bảo mật" này đâu :D ngon thì xài.

Dễ dàng hình dung được tại sao lại nói SSH bảo mật, vì rõ ràng người chạy server, người điều khiển, quản lý, mở port, kết nối,... đều là bản thân mình cả. Không có 1 ai chen vào "làm giúp" bạn không báo trước, không lo rằng khi request đi qua server proxy bị nghe lén mất, không lo rằng kết quả trả về bị thay đổi (chèn virus chẳng hạn). Tóm lại là bạn tự làm hết mọi thứ, đồng nghĩa với ngoại trừ sợ làm sai ra bạn chả sợ gì nữa cả :3

3. Tại sao KHÔNG nên dùng SSH​

Tuy giá thành rẻ, SSH lại đi kèm với một bất lợi khá lớn, đó là về độ tiện dụng. Với IP/Socks, bạn chỉ việc chỉnh tool/app sang địa chỉ IP và port của proxy, chọn loại kết nối là HTTP hay Socks, vậy là xong. Với SSH, bạn cần nhiều bước hơn 1 chút.

1. Tải về một loại SSH client (PuttySSH, BitviseSSH, OpenSSH,...)
  2. Kết nối đến SSH (máy Linux) bạn muốn dùng làm proxy
  3. Setup Port forwarding đến port localhost trên máy của bạn
  4. Kết nối đến port đã forward ở localhost, với giao thức là Socks4/Socks5, tuỳ vào config khi setup port forwarding của bạn (thường là Socks5)

Mình chỉ biết có thế thôi :D comment bên dưới nếu bạn có bổ sung thêm thông tin gì nha

4. Tại sao SSH lại rẻ​

Có nhiều cách để giải thích việc này, tuy nhiên 2 lí do chính (mà mình biết) là
  1. SSH tốn ít tài nguyên để chạy
  2. SSH thường được người bán scan ra thay vì tự tay chạy từng server một
Khi mua SSH, bạn thường hay thấy một vài account dễ nhận ra, ví dụ như admin|admin, root|root, ubnt|ubnt, support|support. Vì SSH thường được các chủ dịch vụ scan ra từ range IP (vd từ 120.157.87.1 -> 120.157.87.255) và những account login mặc định/quen thuộc (như trên). Cơ bản là thử từng trường hợp (brute force) và lưu lại những SSH kết nối thành công.

Vì vậy ngoài việc kiếm ra server để chạy scan, tool scan và một số chi phí khác, chủ dịch vụ thường không cần tốn thêm chi phí gì nhiều hay phải tự chạy server -> giá cả giảm. Tuy việc đó nói dễ nhưng làm khó, khi số lượng scan cực lớn và bán theo list, lợi nhuận thu được cho các chủ dịch vụ cũng bù lại được chi phí bỏ ra (cho server cực mạnh chạy scan), đồng thời rẻ cho người mua số lượng lớn.

Bonus: bạn thậm chí có thể tự kiếm SSH cho riêng mình dùng bằng tool scan có sẵn trên mạng (mình xin phép không hỗ trợ thêm vụ này vì ko rành), hoặc thuê server Linux để kết nối SSH vào.

5. Cách để thực sự sử dụng SSH​

SSH không mọc ra từ cây, đâm lên từ đất, rơi từ trên trời đâu ạ :3 Tuy nhiên bạn có thể kiếm SSH free trên mạng (chúc bạn may mắn mò ra được trang hiếm hoi nào có SSH dùng được và share mình biết với nha :D), mua SSH từ các chủ dịch vụ (MMO4Me có người bán đấy, bạn thử tìm xem :v), hoặc tự scan SSH/tự mua server Linux để kết nối vào.

Sau đó, bạn có thể dùng cách như mình nói ở trên để setup port forwarding
  1. Tải về một loại SSH client (PuttySSH, BitviseSSH, OpenSSH,...)
  2. Kết nối đến SSH (máy Linux) bạn muốn dùng làm proxy
  3. Setup Port forwarding đến port localhost trên máy của bạn
  4. Kết nối đến port đã forward ở localhost, với giao thức là Socks4/Socks5, tuỳ vào config khi setup port forwarding của bạn (thường là Socks5)

Trong lúc sử dụng, nếu bạn muốn reset sang IP khác hay SSH đang dùng bị die/mất kết nối, bạn cần ngắt kết nối SSH hiện tại đi và kết nối lại, setup port forwarding lại cho SSH mới.

...

Hoặc là xem cách dễ hơn trong comment #1 :D

Kết bài​

TL;DR: SSH là một dạng kết nối vào server Linux và setup port forwarding để dùng nó như proxy dạng Socks4/Socks5. Với ưu điểm giá thành rẻ và "bảo mật", SSH là một giải pháp tốt cho những bạn cần nhiều IP, cần nhiều dung lượng, không quá quan trọng độ ổn định cao/tốc độ cao và muốn tối ưu chi phí.

Bài viết đã xong!

Tặng mình ly cafe​

1. Gửi xe

2. Cafe sữa

3. Trà sữa

4. Thêm đá

Cảm ơn mọi người đã đọc bài viết :D Like, comment hay tặng cafe mình đều quý bạn cả :3 Thank you so much!

Attachments

386.3 KB · Views: 130
Comment đầu :D

Để khỏi phải làm bao nhiêu là bước mới dùng được SSH, mình đã viết ra 1 phần mềm làm những việc đó thay bạn. Việc bạn cần làm chỉ là vào like, comment bài viết sau và tải về dùng mà thôi :3 gud luck.

Bài viết hay nếu được xuất hiện vào năm 2014-2015, thời đó ssh thịnh đa số người làm offer, cpm..đều sở hữu rất nhiều ssh, và có rất nhiều SSH-seller còn bây giờ mình chả biết ssh dùng làm gì nữa. Có ai còn dùng ssh không ạ?

Bài viết hay nếu được xuất hiện vào năm 2014-2015, thời đó ssh thịnh đa số người làm offer, cpm..đều sở hữu rất nhiều ssh, và có rất nhiều SSH-seller còn bây giờ mình chả biết ssh dùng làm gì nữa. Có ai còn dùng ssh không ạ?
Cá nhân mình thì thấy nó vẫn khá tiện cho mình, nhất là về giá. Giờ mua vài trăm k là có IP rotating, unlimited bandwidth rồi :D

Cá nhân mình thì thấy nó vẫn khá tiện cho mình, nhất là về giá. Giờ mua vài trăm k là có IP rotating, unlimited bandwidth rồi :D
ai bán mà vài trăm k ghê vậy? chia mình 1k US đi. ;)

Ý là vài trăm k VND là có SSH xài ấy :D
à vài trăm k cho 1 con ssh hả bạn? @@ Chua nhỉ. Trước 50k VNĐ được 1k ssh US rồi. Mà chắc giờ thay đổi rồi nên ssh hóa vàng, haiz 1 thời.....

à vài trăm k cho 1 con ssh hả bạn? @@ Chua nhỉ. Trước 50k VNĐ được 1k ssh US rồi. Mà chắc giờ thay đổi rồi nên ssh hóa vàng, haiz 1 thời.....
:v vài trăm k mua đc 1 list ấy. Mua bên sellssh24 gì đó, vài trăm k 1 tháng đc vài geo, xài hết lại lên site lấy. 1 tháng là vài trăm k đó.

Bro có viết đc cái tool boot traffic xài ssh luôn không, đơn giản dễ sử dụng. Chỉ cần lướt web không cần click gì cả. Hiện tại tìm trên mạng chả thấy bản nào xài ổn cả :(

Bro có viết đc cái tool boot traffic xài ssh luôn không, đơn giản dễ sử dụng. Chỉ cần lướt web không cần click gì cả. Hiện tại tìm trên mạng chả thấy bản nào xài ổn cả :(
mình viết được tool kết nối SSH thôi :3 chắc nhờ ai viết thêm cái tool boot traffic theo proxy nữa là đc bạn

Bạn biết xài tool thanhps không? trước nó là dành cho cpm sau mình thay user agent chơi click offer, thích thì pm skype mình đưa cho.

ssh toàn là ip server, lại lởm, dùng để làm mấy việc vớ vẩn boot cái rank chơi thì được, chứ dùng để cheat choác các thứ thì bị túm phát 1. Giờ là thời của residential ip

ssh toàn là ip server, lại lởm, dùng để làm mấy việc vớ vẩn boot cái rank chơi thì được, chứ dùng để cheat choác các thứ thì bị túm phát 1. Giờ là thời của residential ip
Đúng r. Thường site nào check kĩ thì khó qua đc, nhưng thường để boost rank, spam, fake IP mấy site hiền hiền là ổn

Comment đầu :D

Để khỏi phải làm bao nhiêu là bước mới dùng được SSH, mình đã viết ra 1 phần mềm làm những việc đó thay bạn. Việc bạn cần làm chỉ là vào like, comment bài viết sau và tải về dùng mà thôi :3 gud luck.

An toàn rồi?

Đang tính vào xem thánh nào đào mộ
Thì ra là bài mới. Thời ssh còn làm cpm offer thì mới có bài này 🤣
Dù sao 1 like cho bác

Đang tính vào xem thánh nào đào mộ
Thì ra là bài mới. Thời ssh còn làm cpm offer thì mới có bài này 🤣
Dù sao 1 like cho bác
Mình vẫn hóng xem có bác nào còn xài SSH làm gì ko :D lướt lướt forum thấy đôi ba bài cần tool SSH, vài ba người hỏi SSH là chi nên mới ra lò bài viết này chứ bộ

Mình vẫn hóng xem có bác nào còn xài SSH làm gì ko :D lướt lướt forum thấy đôi ba bài cần tool SSH, vài ba người hỏi SSH là chi nên mới ra lò bài viết này chứ bộ
mình ngại mua merit nên bác inb mình số momo mình donate cho tiện. Thấy bác hướng về cộng đồng nhiều thật bài viết nào cũng khá chỉnh chu.

mình ngại mua merit nên bác inb mình số momo mình donate cho tiện. Thấy bác hướng về cộng đồng nhiều thật bài viết nào cũng khá chỉnh chu.
cảm ơn b nhiều :3

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,447
169,786
Latest member
Dinhcongtu

Most viewed of week

Most viewed of week

Back