Spread là gì? Spread trong giao dịch Forex tính thế nào

bogauvn

Senior
Reactions
391
MR
6.430
Trong thị trường forex, Spread thể hiện sự chênh lệch giữa giá chào bán và giá chào mua (Bid và Ask). Spread là một trong những yếu tố quan trọng mà trader đưa lên bàn cân để quyết định lựa chọn sàn giao dịch.

Spread trong giao dịch Forex là gì?​

Spread trong giao dịch Forex là chênh lệch giữa giá mua và giá bán tại một thời điểm.

Có 2 loại Spread chính là: Spread thả nổi (Floating/ Dynamic Spread) và Spread ổn định (Stable spread).

Spread thả nổi là loại luôn thay đổi, giá trị chênh lệch có thể giãn rộng hoặc thu hẹp phụ thuộc vào biến động thị trường. Spread ổn định có giá trị cố định trong hầu hết thời gian giao dịch (ngoại trừ những khoảng biến động rất lớn của thị trường)

Cách tính Spread trong Forex​

Phí spread là sự chênh lệch giữa giá mua và giá bán được tính bằng “pip” hoặc “point”. Trong thị trường tiền tệ, pip là số thập phân cuối cùng của tỷ giá hối đoái (hầu hết các cặp tiền tệ có 4 số thập phân sau phần nguyên, trừ đồng Yên Nhật chỉ có 2 số thập phân).

Càn sàn forex thường tính phí Spread ngay khi vào lệnh. Cách tính bid/ask

Ví dụ trong trường hợp vàng này, giá Bid (giá chào bán) là 1731.240 giá Ask (giá chào mua) là 1731.365 chênh lệch spread là:

Ask-Bid = 1731.365-1731.240 = 0.125

Như vậy Spread cặp Vàng/USD là 1.25 pip.

Tại sao các sàn Forex (Broker) tính phí Spread ?

Tương tự như việc bạn đổi ngoại tệ ở ngân hàng, hay mua bán vàng ngoài tiệm cũng đều có chênh lệch giữa mua và bán. Các sàn Forex họ tính phí Spread và đây chính là cách họ thu phí giao dịch.

Cách quản lý và giảm thiểu chênh lệch – Spread​

• Việc đầu tiên bạn nên chọn một sàn giao dịch uy tín và có mức phí Spread thấp việc lựa chọn sàn này sẽ giúp bạn ổn định mà không cần quá suy nghĩ về việc chịu mức chênh lệch mua bán quá cao.
  • Lựa chọn loại tài khoản giao dịch phù hợp và có Spread thấp. Tham khảo thêm tại đây: https://phattrienthunhap.com/san-giao-dich/
  • Hạn chế giao dịch vào các thời điểm thanh khoản thấp từ 3h tới 6h sáng, lúc này thường spread sẽ giãn ra.
  • Hạn chế giao dịch vào thời gian nghỉ noel, tết dương, lễ phục sinh… nên hạn chế giao dịch vì lúc này bank ở nhiều quốc gia nghỉ lễ nên thị trường thiếu thanh khoản, các broker phải đẩy spread lên cao để họ được an toàn. Mặt khác vào những lúc market thanh khoản kém thì giá rất dễ xảy ra những biến động bất thường dẫn tới những rủi ro khó lường trước.

Last edited:
klq đến topic nhưng bác cho e hỏi có sàn nào gd ngay trên nền web được
e ko biết dùng MT4 MT5

Bác đăng ký qua link giới thiệu của e sẽ giảm được 15~20% phí giao dịch: https://one.exness.link/a/ucav4pku

Sau khi đăng ký, tạo tài khoản giao dịch thì bác vào link sau để đăng nhập giao dịch
Giao dịch trên nền web https://www.exness.com/vi/webterminal/

Tiền phí giảm sẽ được back lại thứ 7 hàng tuần.
klq đến topic nhưng bác cho e hỏi có sàn nào gd ngay trên nền web được
e ko biết dùng MT4 MT5

Giao dịch Forex tiềm ẩn rủi ro vì dùng đòn bẩy trong giao dịch tài chính, Bác lưu ý giao dịch Forex cần phải có sự học hỏi và rèn luyện nghiêm túc. Hãy bắt đầu với số vốn nhỏ hoặc tài khoản Cent để đảm bảo quá trình luyện tập không mất quá nhiều tiền.

Last edited:
Bác đăng ký qua link giới thiệu của e sẽ giảm được 15~20% phí giao dịch: https://one.exness.link/a/ucav4pku

Sau khi đăng ký, tạo tài khoản giao dịch thì bác vào link sau để đăng nhập giao dịch
Giao dịch trên nền web https://www.exness.com/vi/webterminal/

Tiền phí giảm sẽ được back lại thứ 7 hàng tuần.

Giao dịch Forex tiềm ẩn rủi ro vì dùng đòn bẩy trong giao dịch tài chính, Bác lưu ý giao dịch Forex cần phải có sự học hỏi và rèn luyện nghiêm túc. Hãy bắt đầu với số vốn nhỏ hoặc tài khoản Cent để đảm bảo quá trình luyện tập không mất quá nhiều tiền.
ok thanks bác
Sàn exness này có mất phí vào lệnh ko bác

Cách tính phí chính của Exness là từ spread ko có phí lệnh nào khác (Cent, Pro...)
Riêng đối với tài khoản raw và zero thì spread thấp phần lớn là ~ 0 nhưng thay vào đó là có mất phí vào lệnh.
Bếu để luyện tập thì bác nên trade tài khoản Cent, còn sau này có lời ổn định và nâng vốn lên dần thì nên giao dịch tài khoản Pro như vậy sẽ tiết kiệm và tối ưu nhất.
ok thanks bác
Sàn exness này có mất phí vào lệnh ko bác

nếu đăng ký link giới thiệu của e mà chưa nhận được backcom thì inbox để e yêu cầu exness back lại bác nhé, nếu giao dịch hàng ngày sẽ đỡ được chi phí đáng kể đó bác.

Cách tính phí chính của Exness là từ spread ko có phí lệnh nào khác (Cent, Pro...)
Riêng đối với tài khoản raw và zero thì spread thấp phần lớn là ~ 0 nhưng thay vào đó là có mất phí vào lệnh.
Bếu để luyện tập thì bác nên trade tài khoản Cent, còn sau này có lời ổn định và nâng vốn lên dần thì nên giao dịch tài khoản Pro như vậy sẽ tiết kiệm và tối ưu nhất.

nếu đăng ký link giới thiệu của e mà chưa nhận được backcom thì inbox để e yêu cầu exness back lại bác nhé, nếu giao dịch hàng ngày sẽ đỡ được chi phí đáng kể đó bác.
vâng e đang thử demo bên sàn đó chứ chưa nạp tiền
mà bên demo thấy đặt giá hơi ảo
chênh mấy chục pip mà ko thấy khớp :)))

vâng e đang thử demo bên sàn đó chứ chưa nạp tiền
mà bên demo thấy đặt giá hơi ảo
chênh mấy chục pip mà ko thấy khớp :)))
Chắc trêu?
"chênh mấy chục pip " chắc giá đã tới là lệnh litmit mà ko khớp hay như nào bác

bác trade cặp nào, loại tài khoản là Cent hay Pro hay Standard...
Có ảnh chụp hay video ko bác, nếu có trường hợp này thì chat cãi lộn với exness cho zui:popo_big_smile:

Trong ảnh là tài khoản Pro, với loại tài khoản này thì sẽ ko mất phí qua đêm, ko mất phí vào lệnh hay phí ẩn nào khác.
giả sử với cặp XAUUSD, spread là 1.88 pip

Last edited:
Chắc trêu?
"chênh mấy chục pip " chắc giá đã tới là lệnh litmit mà ko khớp hay như nào bác

bác trade cặp nào, loại tài khoản là Cent hay Pro hay Standard...
Có ảnh chụp hay video ko bác, nếu có trường hợp này thì chat cãi lộn với exness cho zui:popo_big_smile:

Trong ảnh là tài khoản Pro, với loại tài khoản này thì sẽ ko mất phí qua đêm, ko mất phí vào lệnh hay phí ẩn nào khác.
giả sử với cặp XAUUSD, spread là 1.88 pip

View attachment 174338
Cặp USDCHF nến cây nến 1h lúc 15h ấy bác
E đặt buy 90976 mà giá tụt về tận 90963 mà k thấy khớp lệnh nên e đoán demo nó ko như live

Spread được tính là chênh lệnh giữa giá Bid và giá Ask, giá lưu lại trong lịch sử nến là giá Bid, trong trường hợp này USDCHF cặp này có spread là ~1pip với tài khoản pro. Đối với tài khoản Cent và Standard sẽ thường gấp x1.5 so với tài khoản Pro và có thể giãn spread ra x2 trong trường hợp thị trường biến động mạnh

như vậy trường hợp bác như sau: nếu bác là tài khoản Standard hoặc Cent thì lúc giá biến động về với lệnh limit bác đặt ở 0.90976 mà giá về 0.90963 lệch nhau 1.3pip mà ko khớp do giá Bid về thấp hơn với giá Buy limit nhưng giá Ask chưa về tới giá limit nên lệnh ko được khớp là có việc thể xảy ra việc này bác nhé.

Với cách tính phí spread ở các sàn ( chênh giữa giá mua và giá bán) có thể sẽ gặp tình trạng như trên

Ảnh chụp Màn hình 2021-05-06 lúc 16.58.50.png

Để giảm thiểu tình trạng này và cũng để giảm chi phí giao dịch xuống thấp nhất theo e thì nên chọn tài khoản Pro, Raw hoặc Zero sẽ giảm thiểu được tình trạng giãn Spread khi giao dịch trong nhựng thời điểm thị trường giá biến động mạnh.

Tuy nhiên với bạn nào đang và mới rèn luyện giao dịch thì vẫn nên trade tài khoản Cent vì nó sẽ giảm được chi phí tốt nhất, để có thể có nhiều thời gian cơ hội rèn luyện và nâng dần kiến thức, kinh nghiệm trong thị trường.

Last edited:
Spread được tính là chênh lệnh giữa giá Bid và giá Ask, giá lưu lại trong lịch sử nến là giá Bid, trong trường hợp này USDCHF cặp này có spread là ~1pip với tài khoản pro. Đối với tài khoản Cent và Standard sẽ thường gấp x1.5 so với tài khoản Pro và có thể giãn spread ra x2 trong trường hợp thị trường biến động mạnh

như vậy trường hợp bác như sau: nếu bác là tài khoản Standard hoặc Cent thì lúc giá biến động về với lệnh limit bác đặt ở 0.90976 mà giá về 0.90963 lệch nhau 1.3pip mà ko khớp do giá Bid về thấp hơn với giá Buy limit nhưng giá Ask chưa về tới giá limit nên lệnh ko được khớp là có việc thể xảy ra việc này bác nhé.

Với cách tính phí spread ở các sàn ( chênh giữa giá mua và giá bán) có thể sẽ gặp tình trạng như trên

View attachment 174340

Để giảm thiểu tình trạng này và cũng để giảm chi phí giao dịch xuống thấp nhất theo e thì nên chọn tài khoản Pro, Raw hoặc Zero sẽ giảm thiểu được tình trạng giãn Spread khi giao dịch trong nhựng thời điểm thị trường giá biến động mạnh.

Tuy nhiên với bạn nào đang và mới rèn luyện giao dịch thì vẫn nên trade tài khoản Cent vì nó sẽ giảm được chi phí tốt nhất, để có thể có nhiều thời gian cơ hội rèn luyện và nâng dần kiến thức, kinh nghiệm trong thị trường.
vâng thanks bác
để e test thêm xem sao
ko đc thì chắc quay về cái máng lợn Bingbon thôi :))

Bingbon thì chuyên về coin thôi, còn exness thì chuyên về forex hơn. E thì giao dịch mấy cặp XAUUSD, BTCUSD, GBPUSD... nên chọn exness
Mặt khác các sàn forex sẽ khớp lệnh theo giá nên nếu giao dịch vol lớn sẽ ko bị 1 lỗi như các sàn coin thường gặp khi thiếu thanh khoản( có giá mà ko khớp hết lệnh)
vâng thanks bác
để e test thêm xem sao
ko đc thì chắc quay về cái máng lợn Bingbon thôi :))

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,426
169,769
Latest member
tranvu0131123

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom