Tutorial Shopify.com - Phần 1 - Kiếm tiền với Dropshipping ( Shopify ) Niche Selection

Wendy

Junior
Reactions
161
MR
0.022
Ok, Hôm nay sẽ chia sẻ cho ae cách kiếm tiền với dropshipping sử dụng shopify từ a-z. Tất cả những gì mình chia sẻ đều là do kinh nghiệm và học hỏi qua rất nhiều. Nếu có gì sai sót mong ae bỏ qua. Đưới đây là 1 số câu hỏi căn bản mình xin trả lời trước cho ae.
  1. Dropshipping là gì ? Cái này anh em tìm google giúp mình có rất nhiều tài liệu nói về cái này.
  2. Shopify là gì ? Platform giúp cho người dụng tạo store của riêng mình 1 cách dễ dàng chỉ với vài click.
  3. Tại sao nên sử dụng Shopify ? Từ trước tới h các anh em chuyên làm Drop ship qua Amazon và Ebay ưu điểm khi làm qua 2 thằng này rất nhiều và hạn chế cũng khá nhiều. Quan trọng nhất là phụ thuộc khá nhiều vào nó ví dụ như Payment ( Paypal -> Dễ ăn mit ) Acc seller không sell cẩn thận cũng ra đảo. Và cũng vô vàn vấn đề khác nữa. Ưu điểm cũng rất nhiều ae nào sell trên 2 thằng này ắt hẳn cũng hiểu. Còn nếu mình tự tạo store qua shopify thì sao ? Ưu điểm thì vẫn là không phải phụ thuộc vào thằng nào hết, Tạo được thương hiệu cho riêng store ( cái này e thấy lợi nhất vì khi có rồi thì ngồi mát ăn bát vàng thôi ). Và quan trọng nhất là mình làm chủ tất cả mọi thứ. Nhược điểm là phải tự marketing cho store của mình. Chọn đúng sản phẩm phù hợp để sell.
  4. Những đối tượng nào nên tham gia ? Ai cũng đc. Nhưng mình khuyên ae có vốn hãy tham gia còn không hãy làm gì khác kiếm vốn rồi quay lại.
  5. Cần bao nhiêu tiền để bắt đầu ? Không nhiều lắm. Mình list 1 số thứ ae cần mua khi bắt đầu làm ra đây:
  • Domain ... $0.99
  • Shopify basic plan ... $29.99/mo ( 14 ngày xài thử )
  • Shopify Themes ... $50 - 70$ trên themeforest ( sau này mình share đầy ae khỏi phải mua )
  • Paid shopify plugin ... $10 - 30$/mo with Free Trials
  • Email plan ... $0 - $5/mo tùy thuộc vô ae nữa
  • Chạy Ads ( Facebook, Instagram, Google Adw ) ... Cái này tùy thuộc vô từng người. Nhưng đây là số tiền cần và nhất thiết phải bỏ ra.

Đây là proof 1 ngày của mình chụp từ mí hôm trước. Cho ae có động lực.. Ok tiếp tục

Niche Selection:
2 điều cần khi lựa chọn 1 niche :
  • Nên Tránh Các sản phẩm mà khách hàng có thể mua từ bất kỳ nhà sản xuất nào ( Đái khái là kiểu trnh những dòng sản phẩm mà khi nhăc đến người dùng đã nghĩ ngay đến thương hiệu nào để mua rồi ) Ví dụ: Nếu ai muốn mua 1 chiếc điện thoại thì suy nghĩ đầu tiên là Iphone. Còn nếu họ muốn mua 1 cái cốc uống nước thì họ chỉ quan tâm đến giá cả và design mà không nghĩ đến thương hiệu nào hết.
  • Nên tránh Các sản phẩm về quần áo. Cái này là do kinh nghiệm của riêng minh thôi. Vì 1 số pro vẫn sell quần áo ầm ầm. Nhưng theo mình thấy sell quần áo size rất phức tạp. Cỡ của người châu á với châu âu khác nhau. Khách hàng họ mua về mặc không vừa lại return rất mêt.
  • 1 Số niche ae nên chọn:
Bracelet
Watch
Necklace
Clock
Ring
Keychain
Keyring
Belt
Buckle
Bag
LED
Automatic
Earrning
  • 1 số site giúp cho việc tìm niche dễ hơn

Product Selection ( Aliexpress ):

1. Nên chọn những sản phẩm có feedback >4.5 ( Ae nên vô phần review của từng sản phẩm xem review ảnh của bọn buyer xem product nó nhìn nó có ok để sell không )
  2. Có ít nhất 500 sold. Cái này là theo kinh nghiệm. Còn nhiều product có tầm 100-200 sold vẫn sell ngon bình .
  3. Nên chọn những seller có rate >95% ( Nếu mà thấy sản phẩm của thằng này có thể bán đc mà rate <95% pm hỏi nó xem vì sao lại vậy )
  4. Chọn những sản phẩm ( seller ) có hỗ trợ E-PACKET.
  5. Chọn những sản phẩm có thể x2-x3 được price ( Ví dụ mình tìm được product như cái cốc uống nước có vẻ sell đc giá là 10$ ở Aliexpress . Mình sẽ lên Amazon hoặc Ebay tìm và thấy chúng nó bán 30-40$ thì là ok ! Vì mình có thể cạnh tranh được giá với chung nó mà vẫn đảm bảo lợi nhuận. Còn mà tầm 15$ thì thôi. Bỏ tìm cái # )
  6. Nên chọn những sản phẩm ngách. Tức là những sản phẩm ở trong những category hoặc target tới đối tượng khách hàng rất cụ thể. Ví dụ như e bán cái cốc ( Đây là product kiểu chung chung ) nhưng e lại đi sâu vào tiếp chọn cái cốc có in hình star wards ( Đây là sản phẩm ngách ) thì sau này tạo store rất dễ để chạy ads và nó rất cụ thể. Rất dễ sell vì đi đúng target luôn ( Khách hàng thích star wards ) Và không phải ôm đồm quá nhiều. E sell tầm 10-20 product trong cùng 1 thị trường ngách là đc. Sau này site lớn thì ae có thể mở rộng ra.
  7. Nên chọn những sản phẩm mà người mua dễ share, like, tag bạn bè vô trong đó. ( Sử dụng tool nicheminer để biết rõ hơn )
  8. Nên chọn những sản phẩm có thể upsell và cross sell ( Google để biết thêm 2 cái này nhé )

TOOLS TO HELP YOU DO RESEARCH :

---> Anh em vô đây nhé

Ok. Vậy là tạm thời xong phần một. ae để lại 1 comment 1 like ở FB hoặc ở forum cho mình. Ai có câu hỏi gì có thể hỏi qua FB mình.

Thank you..

Phần Sau:

• Setting Up Shopify
  • Share cho ae 1 loạt theme đẹp do e mua ở Themeforest về đủ các loại mặt hàng.
  • Tối ưu hóa sales
  • Setting up payment
  • Setting up shipping
  • Cách tìm kiếm brand cho store.
  • Setting up FB,Instagram,Twitter,Pinterest

UPDATE: Anh em vô đây đọc phần 2 nhé
----> Dropshipping ( Shopify ) - Part 2 Setting Up Shopify

Last edited:
Anh em đi qua thấy hứng thú thì để lại 1 cm cho em. Nếu có nhiều người hứng thú e sẽ up tiếp phần 2. Anh e khỏi mất công đi mua khóa học. Phí tiền vl

uh

Phần Sau:
  • Setting Up Shopify
  • Share cho ae 1 loạt theme đẹp do e mua ở Themeforest về đủ các loại mặt hàng.
  • Tối ưu hóa sales
  • Setting up payment
  • Setting up shipping
  • Cách tìm kiếm brand cho store.
  • Setting up FB,Instagram,Twitter,Pinterest

Đó giờ thấy mấy pro bán mà éo biết nguồn hàng lấy ở đâu bán nữa. Hóng cao nhân chỉ giáo

Đạch gạch ạ. Thank thớt nhiều :D

Mình đang làm phần 2 rồi. Ae hứng thú cứ comment nhé. Đông đông làm cho nó có động lưc
Thớt có nhận đào tạo online k?

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,335
170,460
Latest member
thayphamduc

Most viewed of week

Most viewed of week

Back