Phận đời vô gia cư trong đêm mưa Sài Gòn

Status
Not open for further replies.

chemgio

Moderator
Reactions
4,468
MR
20.042
Insuree Balance
2242|100
Sài Gòn đêm 6/11 mưa gió tầm tã trong áp thấp nhiệt đới. Những người vô gia cư co ro trong đêm lạnh, dỗ giấc ngủ trong trạm chờ xe buýt, mái hiên ven đường.

12h khuya, trước cổng Bệnh viện An Bình, người phụ nữ vẫn ngủ say giấc trong mưa sau một ngày bán vé số mệt mỏi. Không có chăn, đôi dép vốn thường dùng làm gối của bà vừa bị mất.

Cách đó không xa, anh xe ôm dùng chiếc áo mưa để làm chăn, tiếng ngáy ngủ lẫn trong tiếng mưa đêm.

Không đủ tiền chữa bệnh, người đàn ông ngoài 40 tuổi mắc bệnh ung thư này chọn chiếc cầu vượt ngay trước Bệnh viện Ung bướu TP HCM làm nơi tá túc đêm đêm.

Cách Bệnh viện Ung bướu chừng 300m, hướng về ngã 3 Phan Đăng Lưu – Nơ Trang Long, người phụ nữ chọn mái hiên của một cửa hàng làm nơi để “ngồi” ngủ.

Trời mưa ế khách, người xe ôm trước Bệnh viện Chợ Rẫy nằm gác chân lên cổ xe.

Gần 1h sáng 7/11, ở góc đường Trần Hưng Đạo – Nguyễn Cư Trinh người bán vé số cụt một chân yên giấc trong bộ quần áo mỏng manh.

Mặc muỗi vây cắn, bé trai vẫn say giấc ở mái hiên tại ngã tư đường Trần Hưng Đạo và Bùi Hữu Nghĩa. Ban ngày cả nhà em mưu sinh bằng nghề bán nước, đêm về hai anh em ngủ trên chiếc giường xếp nhờ bên hiên nhà người ta, bố mẹ nằm phía dưới.

Hai anh em quay đầu hai hướng trên chiếc giường xếp.

Người đàn ông thao thức nhìn trời mưa, bên cạnh là những bọc ve chai đã lặn lội nhặt cả ngày trời.

Khuya muộn, trong khi nhiều người đã yên giấc, bà lão vẫn đội mưa lục túi rác tại một quán nhậu trên đường Trần Hưng Đạo, quận 5, để nhặt ve chai.
Lê Tuấn
sưu tầm từ giaitriviet24h.com

đây là 1 trong những lý do tại sao nhóm từ thiện mmo4me ra đời ,tháng này vẫn tiếp tục áo ấm ,thực phẩm ,thuốc men cho những người nghèo khó bất hạnh ,anh em chúng ta hãy cố gắng thêm nữa để những hình ảnh như thế này ngày càng ít trong xã hội chúng ta mọi người nhé :D

có clip nhớ đăng lên anh nhé, em thích nhất là xem clip của nhóm từ thiện.

cầu chúc các bé sống thật tốt. dù nghèo nhưng phải biết vương lên
góp bài hát gởi đến những người có hoàn cảnh khó khăn :)
http://www.nhaccuatui.com/bai-hat/aimo-macross-frontier-ost-dang-cap-nhat.ofIhEkCcIA.html
thanks em ,mới xem xong những hình ảnh về cơn bão hải yến tàn phá Philippines.mà đau lòng ,vừa đọc bài,vừa xem bài mà rơm rớm nước mắt thấy tội cho họ quá,những người dân Philippines họ rất hiền hòa thân thiện và tốt bụng nữa thế mà phải gánh chịu hậu quả đau lòng quá ,cầu mong cho cơn bão đi đến 1 nơi nào đó rồi tan đi đừng làm thiệt hại về nhân mạng nữa ,bão đang đổ bộ vào miền bắc mong là nhanh chóng qua đi và không làm thiệt hại nhân mạng con người ,

kế hoạch là mỗi chuyến đi từ thiện đều có video clip và hình ảnh post lên nhé :D ,a cố gắng sắp xếp 1 lần đi đêm ,1 lần đi ngày thay phiên để cho tất cả mọi người đều có thể tham gia được vì 1 số người không tham gia đi được ban đêm ,còn quà thì đây là những tháng cuối năm trời lạnh ,mưa gió ,nên kinh phí ủng hộ có đủ thì a đều cung cấp áo ấm (áo gió) cho họ ,cộng thêm thuốc men chống cảm ,sốt ,nhức đầu như panadol và thuốc đau bụng (cái này lần này mới có do người bạn của a góp ý lần trước sơ suất nên không có )

thanks em ,mới xem xong những hình ảnh về cơn bão hải yến tàn phá Philippines.mà đau lòng ,vừa đọc bài,vừa xem bài mà rơm rớm nước mắt thấy tội cho họ quá,những người dân Philippines họ rất hiền hòa thân thiện và tốt bụng nữa thế mà phải gánh chịu hậu quả đau lòng quá ,cầu mong cho cơn bão đi đến 1 nơi nào đó rồi tan đi đừng làm thiệt hại về nhân mạng nữa ,bão đang đổ bộ vào miền bắc mong là nhanh chóng qua đi và không làm thiệt hại nhân mạng con người ,

kế hoạch là mỗi chuyến đi từ thiện đều có video clip và hình ảnh post lên nhé :D ,a cố gắng sắp xếp 1 lần đi đêm ,1 lần đi ngày thay phiên để cho tất cả mọi người đều có thể tham gia được vì 1 số người không tham gia đi được ban đêm ,còn quà thì đây là những tháng cuối năm trời lạnh ,mưa gió ,nên kinh phí ủng hộ có đủ thì a đều cung cấp áo ấm (áo gió) cho họ ,cộng thêm thuốc men chống cảm ,sốt ,nhức đầu như panadol và thuốc đau bụng (cái này lần này mới có do người bạn của a góp ý lần trước sơ suất nên không có )
em góp 1 ý nhỏ nữa anh có thể tặng mỗi gói là 1 đôi dép được ko :) em thấy đa số toàn đi chân ko hoặc dép đã gần đứt mà trời thì đang chuyển lạnh

Thật sự đáng thương . Nhưng thiết nghĩ Thay vì cho họ miếng ăn ấm lòng 1 2 bữa thì kiếm cho họ 1 công việc ổn định có thu nhập hay hơn . Trách kéo theo hệ luỵ không đáng nói :D

em góp 1 ý nhỏ nữa anh có thể tặng mỗi gói là 1 đôi dép được ko :) em thấy đa số toàn đi chân ko hoặc dép đã gần đứt mà trời thì đang chuyển lạnh
em có thể cho a thấy trong video clip và hình ảnh của nhóm đi vừa qua hình ảnh nào là dép họ gần đứt hoặc đi chân không không ,vì a chủ yếu là cung cấp cái họ cần thôi ,chỉ sợ cho họ cái mà họ có thì nó lại dư ,hay đó chỉ là hình ảnh em bắt gặp ở trên đường ,dù sao a cũng sẽ ghi nhận ý kiến của em và hỏi anh em trực tiếp đi từ thiện hôm bữa coi tình hình họ thấy thế nào nếu thật sự đa số đều như em nói và quỹ cho phép thì sẽ cung cấp cho họ thêm đôi dép :D ,thanks ý kiến của em

Thật sự đáng thương . Nhưng thiết nghĩ Thay vì cho họ miếng ăn ấm lòng 1 2 bữa thì kiếm cho họ 1 công việc ổn định có thu nhập hay hơn . Trách kéo theo hệ luỵ không đáng nói :D
ai cũng biết chỉ cho họ cách câu cá thì tốt hơn là cho họ con cá nhưng hiện tại nhóm không đủ khả năng làm việc đó nên chỉ biết cung cấp cho họ thêm miếng mì ,miếng bánh ,cái áo sống qua ngày để chờ đến khi họ có cơ hội thì họ tự kiếm cần câu nhưng hiện tại hằng ngày họ vẫn phải đi làm để kiếm miếng cơm manh áo hằng ngày mà ,họ đâu có ngồi không chờ sung rụng đâu :D

Rất khó để tặng dép. Mỗi người mỗi size. Nếu họ đi không vừa vứt đi thì lại lãng phí. Gói quà của nhóm cũng tạm ổn. Lần này thêm 1 số thuốc cần thiết là quá Ok rùi.
nhìn nhìu người khổ thật xem ra mình thật may mắn
Mình đồng ý với bạn. Nhìn lên không bằng ai, nhìn xuống không ai bằng mình bạn ạ. Mới có chút hơi bão mà cả SG nhốn nháo, thế mà những người dân miền Trung quê mình, năm này sang năm khác, trân mình chịu bão :(

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,285
170,409
Latest member
Hoangngan4300
Back
Top Bottom