Ngã rẽ cuộc đời nhờ Các Pro vào tư vấn !!

Boomxixumomo

Banned
Reactions
40
MR
0.000
Đầu tiên chào tất cả Các thím trong Gia đình MMO . Mình xin giới thiệu một chút về bản thân và hoàn cảnh của mình . Năm nay mình 28t hiện tại chưa lập GĐ do công việc chưa ổn định + với chưa gặp đối tượng phù hợp để tiến đến hôn nhân .Như bao bạn trẻ khác học xong cấp 3 . Mình cũng không xác định được là mình đam mê cái gì và điểm mạnh của mình là gì . Nên cứ theo xu hướng số đông Đi học một trường CĐ và theo chuyên môn kỹ thuật . Do ở khu mình nhiều KCN nên nghĩ có bằng trong tay thì ra trường sẽ dễ xin việc và dễ sống hơn . 3 năm đầu ra trường do chưa xin được việc + bản tính đầu đời chưa biết gì về XH nên thích bon chen ra ngoài đi làm . M là sv tỉnh lẻ và ra Ngoài HN làm nhân viên Sales ( NV bán hàng ) công việc lông bông trên đường cả ngày làm mình quá mệt mỏi + Cộng với phải giao tiếp với khách hàng nhiều , điều kiện cần khi làm 1 NV sales phải niềm nở , vui vẻ , chiều ý khách hàng , nhiều khi còn phải nịnh bợ . Tất cả những thứ ấy nó như ngược lại với tính cách của mình . Làm mình quá mệt mỏi và sau khoảng thời gian ấy mình thường tìm quán Trà đá hay quán Cafe ven đường để ngồi bình tâm lại . Nạp năng lượng để chiến đấu tiếp . Cuộc sống bon chen và thường xuyên phải giao tiế theo kiểu làm vừa lòng người khác làm mình quá mệt mỏi và chán nản . M quyết định về Quê và Xin vào làm KCN . Do có kinh nghiệm bươn trải bên ngoài + ngoại hình ưu nhìn nên mình cũng không khó khăn để xin được vào Cty trong KCN và phù hợp với bằng cấp của mình ở vị trí KTV .Nhưng sau thời gian làm việc mình cảm thấy môi trường công ty Gò bó , quy củ nó làm con người mình rất bí bách + với áp lực đồng tiền từ công việc đó khiến mình rất mệt mỏi và thường chán nản mỗi buổi sáng thức dậy nghĩ đến vào công ty . Bình thường bên ngoài mình có thể Giao tiếp thoải mái với bạn bè và người thân . Vào môi trường Công ty mình cảm thấy bị rút năng lượng trầm trọng làm mình càng thêm tự kỷ và ít giao tiếp với mọi người , hàng ngày đến công ty như một cái bóng hết 12h lại về . Ra cuộc sống bên ngoài mình lại như được tiếp thêm năng lượng và cảm thấy thoải mái hơn rất nhiều . Đặc biệt khi được ở một mình ngoài nghiền ngẫm một chủ để hay đơn giản được đọc các bài viết trên mạng . Mình dần nhận ra tính cách của mình và môi trường thích hợp cho mình . Năm nay mình cũng không còn trẻ nữa . 1,2 năm nữa mình phải tính chuyện GĐ vì do độ tuổi và do GĐ mình cũng muốn mình ổn định cuộc sống GĐ. Nhưng vấn đề mình đang gặp phải là : Nếu mình theo con đường kỹ thuật làm KCN thì mình không được sống với đúng tính cách của mình . Nó quá mệt mỏi với mình . Và mình cũng đã nhảy việc mấy công ty do môi trường không phù hợp rồi . .. mình sợ khi lập Gia đình vào .Cơm áo gạo tiền đè nặng lên vai mình không dám mạo hiểm nữa và chấp nhận cuộc sống như địa nhục ở môi trường đó . Về phần tính cách của mình : mình có khả năng tư duy độc lập , thích giải quyết vấn đề độc lập theo cách của mình , có khả năng tư duy trực quan ( có nghĩa là hiểu bản chất của vấn đề trừ những công việc liên quan đến chi tiết máy móc vì mình rất hay quên những chi tiết ấy ). Về định hướng của mình . Mình vẫn sẽ làm Công ty những sẽ cố tìm một công việc liên qua đến MMO hoặc CNTT để giảm bớt áp lực thu nhập và thời gian ở cty ( hiện tại mình đang làm 12h/n ) rồi mình sẽ tập trung chuyên sâu về mảng MMO + với các kỹ năng Coder app ( mình sẽ tìm khoá học và tự mày mò ) Hiện tại thì mình chưa có 1 chút kiến thức gì về lĩnh vực MMO hay coder cả . Đó là định hướng của mình thôi . Mong các Pro các Thím đi qua đọc bài mình cho mình một lời khuyên nên bắt đầu tù đâu ở lĩnh vực MMO ạ. Và định hướng của mình như vậy có hợp lý không . Rất mong các thím đang hoặc đã trải qua hoàn cảnh như mình cho mình một lời khuyên và kinh nghiệm và những rủi ro khi bước vào con đường này ạ . Đây mình coi như là một ngã rẽ của cuộc đời mình nên mình rất nghiêm túc . Rất cảm ơn các thím đã quan tâm !!

Nếu có thể bạn hãy cứ gắng tiếp tục duy trì công việc hiện tại để duy trì cuộc sống.

Việc học coding thì không bao giờ là muộn đâu, nên nếu có thời gian hoặc sắp xếp được thì bạn hãy cứ tiếp tục.

Còn nếu định hướng MMO thì bạn có thể làm về Affilate bên Amazon hoặc các trạng thương mai điện tử hoặc Youtube/Facebook gì đó. Còn nếu chịu khó hoặc thích về đầu tư có thể học hỏi về Forex và mình khuyên chân thành khi tham gia đầu tư thì tuyệt đối tránh BO- Binary Option nhé.

Với MMO hiện tại không giống như 5 - 10 năm trước nữa, nếu muốn kiếm tiền từ MMO bây dường như phải đầu tư vốn 100% luôn rồi hoặc bạn sẽ phải mất rất nhiều thời gian.

Mình cũng 28t :) và cũng cố gắng làm từng ngày, học từng ngày...chuyện lập gia đình hay vợ con nếu bạn là con trai thì không cần suy nghĩ nhiều tới chuyện đó, 30 hay 35 tuổi đều ổn nếu bạn thấy đó thời điểm phù hợp.

Upvote 0
MMO chưa bao giờ là một điều dễ dàng cả, mình theo MMO từ cái ngày đầu khoảng 2008 mới gọi là có tý chút về bùng nổ về mạng internet ADSL, cuộc cách mạng về CNTT nhưng tự nhận thấy MMO chưa bao giờ dễ dàng, kiếm nhiều tiêu nhiều, kiếm ít tiêu ít hoặc không có thì không tiêu. Và giờ mình vẫn phải đá sang ngang làm kinh doanh bán hàng để lo cho gia đình.

Upvote 0
Góp ý cho bạn là trước hết nếu viết 1 đoạn văn quá dài thì phải chia bố cục hợp lý thành từng đoạn hoặc ngắt thế nào để người đọc ko bị nhức mắt và dễ nhìn.

Nên hình thành thói quen gọn gàng all từ điều nhỏ nhất. Tính kỷ luật của bản thân phải được đặt lên hàng đầu.

Gút lúc :)
Cám ơn Thím nhắc nhở . . Lần sau m sẽ tập hành văn cho hợp lý và đẹp mắt hơn

Upvote 0
mình 2013 đây :( cố gắng lắm nhưng có lẽ chưa đến duyên, nay đag làm thuê cho người ta bên ngoài, lâu lâu vẫn vào mmo lướt gợi nhớ lại mọi kỷ niệm... đôi lúc cảm thấy mình vô dụng quá.....

Upvote 0
Mình đến với MMO năm 2009, đến nay đã hơn 10 năm rồi. Ban đầu mình làm KTV xử lý mọi sự cố máy tính trong cty. Thời gian rảnh mình tìm hiểu MMO và tập tành.

Mình làm thử PTC, Offers, PTU. Thời điểm đó ko có nhiều hình thức kiếm tiền như bây giờ. Nhưng dễ kiếm tiền hơn, và PTU đã thay đổi cuộc sống của mình. Từ 1 thằng ốm đói lương tháng ko quá 3tr, mình đã có 1 số tiền sau vài tháng theo đuổi.

Tuy nhiên, đời ko như là mơ khi PTU dần sụp đổ với các đạo luật mới về bản quyền. Số tiền kiếm đc từ PTU sau 3 năm gần như sạch sẽ sau rất nhiều vụ tiêu pha. Nhưng may mắn là mình đã kịp cất nhà và cưới vợ.

Áp lực cơm cơm áo gạo tiền bắt đầu đè nặng khi có gia đình. Trong khi việc cty mình đã nghỉ từ khi kiếm đc tiền từ PTU. Sau thời gian hơn 1 năm loay hình tìm công việc khác với MMO, mình đến với Youtube. Và hiện tại mình vẫn đang làm Youtube, tuy ko dễ dàng như PTU nhưng có vẻ ổn định.

Nếu có thể bạn nên tìm hiểu YTB. Công việc này cần sự kiên trì và đam mê. Điều quan trọng bạn hãy duy trì việc công ty. Vì MMO ko chắc chắn dù thu nhập cao. Khi có số vốn rồi mở gì đó kinh doanh nếu nghỉ việc cty.

Upvote 0
làm công nhân tiếp đi bạn. ko có con đường nào kiếm tiền dễ dàng đâu

Upvote 0
Lập trình cũng không dễ dàng đâu nha thớt... không phải cứ viết app là sẽ bán ra được.. nghề nào cũng vậy, muôn vàng khó khăn, bạn không có đam mê thì rất khó theo nghề.. bạn cứ làm cv hiện tại.. theo MMO thì xem như kiếm thêm, chịu khó học hỏi rồi lấn sân từ từ... Forex, facebook, youtube, aff,v.v... đây cũng là các hình nhức lâu dài và ổn định nhưng bạn cũng phải đầu tư và có đam mê, chứ không vẫn không theo nổi đâu
Tóm lại: vẫn giữ cv hiện tại, hãy cảm nhận bản thân mình thích và muốn theo cái gì nhất, sau đó đặt mục tiêu và cố gắng thực hiện nó... nói rất dễ, làm mới khó.. good luck :)

Upvote 0
MMO bây giờ khó khăn hơn rồi ko còn như vài năm về trước nữa đâu, bước vào có khi vỡ mộng đấy,

m cũng 28t, vào mmo thời blueblue năm 2013 hay 2014 gì đó (ko nhớ rõ tên) viết bài kiếm tiền xong cũng nát

rồi chuyển qua offer adnrdoi làm được 1 thời gian cũng nát,

và giờ mình đang làm thuê youtube nhưng giờ chính sách cũng gắt hơn,

Nói chung bây giờ thời buổi khó khăn, có được 1 công việc hái ra tiền là may mắn lắm rồi.

Upvote 0
Hãy theo đuổi đam mê, nợ nần sẽ theo đuổi bạn

Upvote 0
Mình cũng 28 tuổi,hiện cũng đang làm ktv bảo trì cho nhà máy .lương lậu cũng được gọi là ổn định với 5-6 củ /tháng nhưng ổn khi chưa có gia đình .còn bây giờ,khi có gd,chuẩn bị có thêm em bé thì cái ghánh nặng kinh tế bắt đầu nặng dần.mình cũng ghé mmo tham khảo thêm để tìm cách kiếm thêm thu nhập nhưng cái khó đó là không thể tập trung 2 công việc 1 lúc được.
Mình nghĩ bạn cứ nên tập trung chuyên tâm vào cái nghề chính của bạn trước để có cái thu nhập ổn định đã và nếu có khả năng thì tìm hiểu mày mò thêm mmo.

Upvote 0
e tưởng bác học code theo dạng tool hỗ trợ mmo thì dc chứ code app up lên appstore thì thôi bỏ đi. bác vừa làm cty vừa code app 1 mình thì sấp mặt luôn :D tải sao nổi có team thì dc :oops:

Upvote 0
MMO bây giờ khó khăn hơn rồi ko còn như vài năm về trước nữa đâu, bước vào có khi vỡ mộng đấy,

m cũng 28t, vào mmo thời blueblue năm 2013 hay 2014 gì đó (ko nhớ rõ tên) viết bài kiếm tiền xong cũng nát

rồi chuyển qua offer adnrdoi làm được 1 thời gian cũng nát,

và giờ mình đang làm thuê youtube nhưng giờ chính sách cũng gắt hơn,

Nói chung bây giờ thời buổi khó khăn, có được 1 công việc hái ra tiền là may mắn lắm rồi.
Làm thuê youtube là làm youtuber quay video up lên đó à bạn ?

Upvote 0
Ko có nền tảng thì thôi bỏ đi. Hãy tận dụng kinh nghiệm làm Sales của mình mà bán hàng gì. Nhập hàng bán Shopee, Lazada, chạy Ads FB bán là ok nhất. Chứ giờ MMO để kiểm được tiền mà ko có nền tảng giờ mới mày mò thì khuyên bỏ đi.

Upvote 0
Đọc tâm sự của bạn thì thấy bạn chưa tìm được niềm đam mê, hoặc có thể là không chấp nhận với cuộc sống hiện tại của bản thân. Bây giờ không gì là dễ dàng cả, làm cái gì cũng có cái giá của nó quan trọng mình tự cân đối và biết chấp nhận thôi. 28t vẫn còn cơ hội để thay đổi và thử sức nhưng sai lầm 1 2 lần nữa thì 4x bạn lại chán nản và trắng tay.
Theo mình nghĩ bạn nên kiếm 1 cv ổn định, MMO chỉ là làm thêm tay trái thôi.

Upvote 0

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,354
170,481
Latest member
Hinata7

Most viewed of week

Most viewed of week

Back