Spotlight Newbie thắc mắc tổng quan về forex

nhatbon23

Hero
Verified
Reactions
497
MR
2.108
Hi các bác !
Em newbie đang trong quá trình mò mẫm tổng quát về forex, mới chỉ tới bề ngoài thôi đại khái như forex là gì ? các kinh nghiệm về thành công, thất bại của các trader, ... chứ chưa đi sâu vào học cách trade. Người ta thường nói dạy con từ thuở còn thơ :D, hãy dạy đúng phương pháp ngay từ ban đầu, dạy sai về sau hình thành nên thói quen rồi thì khó sửa. Newbie như e cũng mong các bác cho vài lời khuyên định hướng giúp ạ :)
E thấy box forex trên mmo dường như ít người quan tâm tới. Vì nó khó quá hay sao nên ít người theo hay là có diễn đàn lớn riêng về forex rồi mọi người tập trung ở đấy ??
Nghe nói đa phần người chơi đều thua tới 80%, 90% số người gì đấy. Vậy họ thua lỗ là do chưa đủ kinh nghiệm, kiến thức về forex hay là do mặc định đã vào forex là phải thua rồi, dù vùng vẫy thế nào cũng ko thoát đc ??
Nghe nói thực chất forex là tiền từ người thua chuyển sang người thắng, chứ bản chất ko tạo ra giá trị, tiền ko tự sinh ra thêm đc. E có suy nghĩ khó hiểu vậy nếu người thắng dần nhiều hơn và người thua dần ít đi thì lúc đấy tiền lấy đâu ra ?? o_O
Tks các bác đã đọc !!

Định hướng ah, mỗi người tự hình thành chiến thuật trade forex, và trong forex có rất nhiều trường phái khác nhau, thế cho nên cùng 1 thời điểm, người thì mua, người khác lại bán, có người thì không bán không mua, đợi chờ là hạnh phúc...;)

Box forex ở đây ít người quan tâm là không đúng, rất nhiều người vào xem, nhưng chỉ ít người chia sẽ thôi, vì 1 điều là hệ thống trade của họ có thể hay, nhưng chưa chắc được chấp nhận vì suy nghĩ mỗi người mỗi khác. Forex là dự đoán giá của tương lai, mà tương lai thì chỉ có thánh mới biết thôi...;)

90% thua lỗ bao gồm đủ các thể loại, ở thread 'tâm lý giao dịch' cũng đang tranh luận về vấn đề này. Những người thuộc trường phái 'tâm lý giao dịch' cho rằng 100% tâm lý quyết định thành bại. Nhưng mình thì có ý kiến khác, giao dich fx giống như cái nấc thang, thấp nhất là kiến thức forex, đại loại như mấy cái lý thuyết trend, lên xuống đủ thể loại, sau 1 thời gian bạn sẽ tự xây dựng chiến lược cho bản thân để bảo vệ vốn và lợi nhuận. Nhưng khi đã có kiến thức vs chiến lược thì cũng cần kiểm soát được tâm lý, vì tâm lý ảnh hưởng rất lớn đến những quyết định của bạn, vì thế nhiều người vẫn nói là trade demo trước để lấy kinh nghiệm, nhưng theo mình thì demo rất dễ xây dựng 1 hệ thống đánh sai khi tiền không phải của bạn, tâm lý không bị ảnh hưởng gì..;) Sớm thoát khỏi demo càng sớm càng tốt, trade nhỏ thôi, nếu thua cũng không ảnh hưởng gì, rút ra kinh nghiệm, và đừng mang sổ đỏ đi trade, bằng không thì tâm lý thua chắc rồi...,)

Forex là zero sum game, cái này cũng được đề cập bên topic tâm lý giao dịch, và bạn đưa ra 1 ví dụ quá hay. Trường hợp đó sẽ chạm đến thời điểm mà 1 số broker không cầm cự được phải tuyên bố phá sản, người thua thì mất tiền, người thắng thì không có tiền :)

Chỉ là ý kiến cá nhân, bạn cần chắt lọc và tự nhận xét cái nào hay thì theo, không thì ném xọt rác...,)

p/s: Còn bản thân mình thì lúc bước vào fx là trade demo để hiểu được các công cụ giao dịch nút nào sell, nút nào buy, sau đó thì mình trade real luôn rồi cũng cháy tk vài lần rồi vì kiến thức chưa đủ, chưa biết cách xác định trend, khi nào thi nên vào, khi nào nên ra, cũng chưa có kỹ năng bảo vệ vốn, sau này tự ptkt rồi dùng 1 vài con signals free, cũng được 1 thời gian thì bùng, gần đây thì mình dùng Signalstime, tiền nào của nấy, thằng này nó cho signals của cả Binary Option luôn, nên chơi cả 2 kiếm thêm chút cháo...,)

Chúc bạn sớm ra trường và giao dịch được nhiều thành công!

Hthien Đồng ý với bác :D thoát khỏi demo càng sớm càng tốt. Ko có ý nhảy cóc chưa thạo demo đã vội bày đặt trade live. Nhưng để mà trade demo tới mức thành thạo thì đúng là thảm họa, vì lúc đấy não nó hình thành tư duy, thói quen rồi. Đổi sang live sẽ ngộp thở ngay :D

Về bản chất, Forex Market không phải là một Zero Sum Game (trò chơi có tổng bằng không) mà là một Negative Sum Game (trò chơi có tổng bằng âm). Bạn luôn phải trả thêm Spread + Commision cho mỗi giao dịch của mình. Chính vì vậy mà số tiền bạn thua luôn nhiều hơn số tiền bạn thắng được. Thị trường chứng khoán trong ngắn hạn cũng là một Negative Sum Game nhưng trong dài hạn thì nó là Positive Sum Game (trò chơi có tổng dương).

Vậy nên trong thị trường FX và đầu cơ chứng khoán ngắn hạn sẽ không bao giờ có chuyện người thắng nhiều hơn người thua. Bạn luôn bước vào thị trường với vị thế của người kèo dưới, mọi xác suất đều đã chống lại bạn ngay từ ban đầu rồi.

Tuy nhiên, đây lại không phải nguyên nhân chính khiến hầu hết các trader thua thảm hại. Tâm lý chiếm vai trò quan trọng nhất (từ từ rồi bạn sẽ nhận ra điều này). Bạn có chiến lược tốt và đề ra rất nhiều nguyên tắc kỷ luật cho bản thân, nhưng không có tâm lý ổn định, sớm muộn bạn cũng tự tay phá vỡ hết những điều đó.

Vì sao trade demo đang rất "ngon lành" mà khi chuyển qua Real thì lại thua sấp mặt? Thị trường không hề chạy khác đi khi bạn chuyển từ Demo sang Real, chiến lược của bạn cũng ko đột nhiên "cùn" đi. Thực tế chỉ có tâm lý bạn bị thay đổi mà bạn không nhận ra đó thôi. :)

Last edited:
vậy thì với forex chỉ gọi là đầu cơ thôi chứ gọi là đầu tư là sai khái niệm đúng ko bác ??

vậy thì với forex chỉ gọi là đầu cơ thôi chứ gọi là đầu tư là sai khái niệm đúng ko bác ??

Bác này nói là "newbie" mà hỏi cũng khó đõ quá nhỉ...,) Theo ý kiến riêng của mình, đầu cơ là bạn đang muốn khống chế thị trường bằng việc mua thật nhiều sản phẩm, khiến cho thị trường khan hiếm và đẩy giá của sản phẩm đó lên cao, còn đầu tư là mua vào bán ra với hy vọng ăn được chênh lệch.

p/s: quan tâm làm gì, miễn là bạn giao dịch sinh lợi nhuận là được rồi...;)

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,428
169,772
Latest member
dataanalyticsvsb

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom