Newbie Crypto: Chia sẻ và hướng dẫn

Quang69

Junior
Reactions
14
MR
0.006
Xin chào cộng động MMO Việt Nam. Mình là Quang hiện tại mình đang chơi và theo dõi tin tức của thế giới Crypto tiền điện tử

Hiện tại mình thấy có nhiều trường hợp lừa đảo quá trong thế giới Crypto này nên mình muốn mở group này ra để các bạn mới chơi có thể hỏi và mình có thể giúp được gì đó để ít người bị mất tiền khi mới tham gia thị trường này

Mình cũng chơi Crypto cũng được một thời gian nói thật mình toàn lỗ nhưng mà thua tiền ở sàn hay đu đỉnh còn hơn là bị lừa đảo mất tiền vừa không được kinh nghiệm gì vừa mất tiền oan mạng

Lưu Ý : Kiến thức là để chia sẽ mình sẽ copy nguồn và không dùng link ẩn hay link rút gọn vì mính tạo ra để chia sẽ nếu ai thấy hay hãy donate hoặc Đăng ký ref của mình để ủng hộ mình nhé. Nói không với lừa đảo nhé anh em
Mình sẽ update những gì mình cho là cơ bản và dễ hiểu nhất cho mọi người nhé.

Cộng đồng cho mình nhiều kiến thức và kinh nghiệm cũng như cơ hội kiếm tiền mà mình tin tưởng : Coin98, Blogtienao

Có 2 điều quan trọng bạn cần phải biết khi bước vào thế giới này
1/ Bitcoin : là Vua của thế giới này nó lên hay nó xuống thì tất cả Altcoin đều SML
2/ Ethereum : Là Hoàng hậu của thế giới này
3/ Altcoin : Các dự án được hình thành và phát triển dựa trên công nghệ blockchain
xxxx 3/ Altcoin : Đồng Coin đại diện cho 1 dự án công nghệ nào đó và ( tất cả đều được viết trên Bitcoin đó là Blockchain) ( mình sai chỗ này nhé cảm ơn Bác DaoDung2008 ) xxxx
4/ Thông tin kiến thức thì rất nhiều trang nổi tiếng hết nên group này mình xin chia sẽ những web + group uy tín nhiều bài viết có tâm cho mọi người tìm hiểu và mình sẽ nêu quan niệm cá nhân của mình về kiến thức đó

Cảm ơn Bác DaoDung2008 :
Xin phép trao đổi với bác 1 tí về chỗ định nghĩa altcoin. Bác ghi là "tất cả đều được viết trên Bitcoin đó là Blockchain", theo em viết thế này newbie dễ nhầm lẫn khi altcoin có thể sử dụng công nghệ blockchain giống với bitcoin hoặc không.
VD: BCH là fork ra từ BTC thì coi nó như 1 phiên bản bitcoin mà thôi, cùng công nghệ blockchain với nhau.
Nhưng những con như ETH hay XMR chẳng hạn thì công nghệ khác, tính bảo mật, nền tảng khác.

Bổ sung thêm 1 ý nữa là: altcoin là viết tắt của alternative coin, nghĩa là các coin khác, ở đây hiểu các coin khác trừ bitcoin ra, từ thằng coin thứ 2 ra đời cho đến giờ hơn 5000 thằng đều tính là altcoin hết. Dĩ nhiên ETH hay LTC đều được tính là altcoin, có điều nó phổ biến hơn những thằng altcoin tí nị khác.
Mình sẽ tổng hợp 1 số kiến thức cơ bản và cách nhìn tổng thể của thế giới Crypto hiện nay

Phần 1 : Thế giới Crypto quanh ta
1/ Binance : Sàn giao dịch lớn nhất thế giới - Giao dịch P2P đổi VNĐ sang USDT ---> Mua những đồng khác
Link tìm hiểu : Sàn Binance là gì ?
Link ko ref : https://www.binance.com/vn
Link ref : https://www.binance.com/vn/register?ref=EROSHDRM
2/ Telegram : Kênh thông tin lớn nhất trong thế giới Crypto
Link tìm hiểu : Telegram là gì ?
Link download : https://web.telegram.org/

3/ Coinmarketcap : Trang thông tin theo dõi vốn hóa thị trường lớn nhất thế giới
Link tìm hiểu : Coinmarketcap là gì ?
Link : https://coinmarketcap.com/

Phần 2 : Tại sao chọn Binance làm nơi bắt đầu ?

1/ Làm sao mình biết Binance là sàn lớn nhất
_ Đơn giản là các bạn lên coinmartketcap ---> derivatives

*Cặp giao dịch BTC/USDT : lớn nhất thế giới
Mình sẽ giải thích điều này có ý nghia là gì ?
1/ Lượng mua bán Bitcoin ( Viết tắt BTC) bằng USDT ( Đồng đô la kỹ thuật số ) rất sôi động
2/ Tính thanh khoản cực kì cao nghĩa là bạn mún mua giá nào thì có người sẽ bán ngay lập tức không cần đợi hay xét duyệt gì cả
3/ BTC là vua của thế giới tiền kỹ thuật số ( Crypto ), Vì vậy theo Vua sẽ là hoàng hậu và cung tầng đúng ko ? nghĩa là Các đồng coin khác gọi là ( Altcoin) nó sẽ có tính thanh khoản cực kì cao trên sàn này giúp cho việc mua bán dễ dàng cũng như quan sát giá cả 1 cách nhanh nhất và chính xác nhất
4/ Binance có 1 hệ sinh thái vô cùng phong phú và quang trọng trong thế giơi Crypto bạn và mình cùng tìm hiểu sau nhé

Phần 3 : Bảo mật
Theo như kinh nghiệm và trải nghiệm của mình thì những người mới tham gia thị trường nên nắm, bảo mật tài khoản rất quan trọng trong thị trường màu mỡ này, Theo mình thì khi tạo 1 tài khoản phải cài đặt bảo mật như sau :
1/ Liên kết số điện thoại : bắt buộc nha các bạn rất có lợi khi các bạn liên kết sdt vì có thể xác nhận thông tin giao dịch hoặc khi bạn nạp - rút - bán - mua tiền điện tử đều phải cần xác nhận sdt nhé, xác nhận sdt đa số sẽ qua SMS hoặc 1 số điện thoại lạ sẽ gọi điện cho bạn sau khi bạn bấm gửi mã xác nhận
2/ Liên kết Email : Đa số sẽ yêu cầu bạn liên kết email trước khi giao dịch, bắt buộc nha các bạn
3/ Kích hoạt mã google authenticator : Đây là lớp bảo mật thứ 2 rất an ninh các bạn có thể tìm hiểu tại đây : Authenticator
4/ Ví cứng : Các bạn mua 1 lượng lớn Bitcoin hoặc Altcoin thì mình khuyên các bạn nên chuyển hết về ví cứng theo suy nghĩ của mình là bảo mật nhất là khi ko có kết nối internet và tránh được trường hợp tồi tệ nhất là sàn bị hack hoặc ví điện tử bị hack
Lưu ý : các bạn mún an toàn thì các bạn phải siêng năng, 1 lệnh nạp + rút phải có yêu cầu của cả 3 bảo mật ( SDT + Email + Google Authenticator ) nếu như các bạn không 1 trong 3 bảo mật trên thì tỷ lệ bị hack sẽ tăng cao nhé
Đặc biệt : không cung cấp thông tin cho bất cứ admin nào pm riêng cho bạn của tất cả các dự án vì Admin sẽ ko pm bạn trước.

Phần 4 : Tham gia thị trường nào
Sau khi các bạn đã được tìm hiểu bảo mật ( Phần 3 ) và Binance ( Phần 2 ) Thì phần 4 này mình xin nói về cách các bạn tham gia thị trường
Mình không copy bài viết của người khác mình sẽ xin phép được chia sẻ kiến thức đó ở đây
Link tìm hiểu : Khóa học của Binance
* Lưu ý :
Nội dung chuyển khoản : order number - các bạn copy trong phần thanh toàn p2p
Chủ tài khoản ngân hàng và Tên KYC chính thống binance phải trùng nhau không được lấy tài khoản ngân hàng của người khác để gửi tiền và giao dịch p2p nhé họ sẽ ko giao dịch cho bạn đâu
Sau khi gửi tiền bạn chụp lại hình biên lai gửi và gửi cái hình đó cho người bạn giao dịch

Phần 5 : Trust wallet ( Nơi gửi tiền của bạn để tham gia những dự án hot )
Link tìm hiểu : Trust wallet là gì ?
Theo mình : Trust wallet là 1 ví điện tử tốt nhất hiện nay có đầy đủ các giao thức như BSC + SOL + ERC20 và tích hợp Dapp web và là điều đặc biệt nó là con của Binance và chủ tịch CZ
Hiện tại trend của thế giới đang là thế giới Defi các bạn mún tham gia các dự án của các giao thức hay thế giới Defi thì Ví Trustwallet là nơi bắt đầu.

Mình sẽ update tiếp kiến thức các bạn đọc có gì cứ cmt nhé mình sẽ reply lại

Last edited:
Xin chào cộng động MMO Việt Nam. Mình là Quang hiện tại mình đang chơi và theo dõi tin tức của thế giới Crypto tiền điện tử

Hiện tại mình thấy có nhiều trường hợp lừa đảo quá trong thế giới Crypto này nên mình muốn mở group này ra để các bạn mới chơi có thể hỏi và mình có thể giúp được gì đó để ít người bị mất tiền khi mới tham gia thị trường này

Mình cũng chơi Crypto cũng được một thời gian nói thật mình toàn lỗ nhưng mà thua tiền ở sàn hay đu đỉnh còn hơn là bị lừa đảo mất tiền vừa không được kinh nghiệm gì vừa mất tiền oan mạng

Lưu Ý : Kiến thức là để chia sẽ mình sẽ copy nguồn và không dùng link ẩn hay link rút gọn vì mính tạo ra để chia sẽ nếu ai thấy hay hãy donate hoặc Đăng ký ref của mình để ủng hộ mình nhé. Nói không với lừa đảo nhé anh em
Mình sẽ update những gì mình cho là cơ bản và dễ hiểu nhất cho mọi người nhé.

Cộng đồng cho mình nhiều kiến thức và kinh nghiệm cũng như cơ hội kiếm tiền mà mình tin tưởng : Coin98, Blogtienao

Phần 1
1/ Binance : Sàn giao dịch lớn nhất thế giới - Giao dịch P2P đổi VNĐ sang USDT ---> Mua những đồng khác
Link tìm hiểu : https://coin98.net/san-binance-la-gi
Link ko ref : https://www.binance.com/vn
Link ref : https://www.binance.com/vn/register?ref=EROSHDRM

2/ Telegram : Kênh thông tin lớn nhất trong thế giới Crypto
Link tìm hiểu : https://coin98.net/telegram-la-gi
Link download : https://web.telegram.org/

3/ Coinmarketcap : Trang thông tin theo dõi vốn hóa thị trường lớn nhất thế giới
Link tìm hiểu : https://coin98.net/coinmarketcap-la-gi
Link : https://coinmarketcap.com/
Phần 2 : ....

Mình sẽ update tiếp kiến thức các bạn đọc có gì cứ cmt nhé mình sẽ reply lại
tiếp tục update nhé bác, hóng quá

ai đang là holder chưa về bờ thì mình chia sẽ kinh nghiệm của mình
- Không vào hết vốn,chia ra mỗi lần vào chỉ 10-20% vốn,chia ra nhiều sàn không dồn hết vào 1 sàn . Ở thị trường crypto còn vốn là còn cơ hội không bao giờ chết và nhớ kỹ thần chú: Holder never Die. (mình hold btc và altcoin từ giá đỉnh 2018 đến nay cũng về bờ có lãi )
- chỉ hold coin top 50 trở lại thì nhanh về bờ hơn hold mấy coin rác top 1000-2000
- chịu bỏ thời gian học ptkt cơ bản thôi không cần chuyên sâu cũng x2 x10 mỗi đồng coin rồi
Chốt hạ vẫn là biết quản lý vốn thôi thì luôn win nhé , mình hold đến giờ đều lãi ở bittrex,huobi,binance nhưng bị mất ở sàn nghiệt súc livecoin,net hơn 500$ hông biết có lấy lại được hông.
Ai hold BTC thì bán ở 40-50K trước tháng 2 là đẹp rồi đừng tham quá, thị trường còn nhiều cơ hội mà

Attachments

67.8 KB · Views: 114
ai đang là holder chưa về bờ thì mình chia sẽ kinh nghiệm của mình
- Không vào hết vốn,chia ra mỗi lần vào chỉ 10-20% vốn,chia ra nhiều sàn không dồn hết vào 1 sàn . Ở thị trường crypto còn vốn là còn cơ hội không bao giờ chết và nhớ kỹ thần chú: Holder never Die. (mình hold btc và altcoin từ giá đỉnh 2018 đến nay cũng về bờ có lãi )
- chỉ hold coin top 50 trở lại thì nhanh về bờ hơn hold mấy coin rác top 1000-2000
- chịu bỏ thời gian học ptkt cơ bản thôi không cần chuyên sâu cũng x2 x10 mỗi đồng coin rồi
Chốt hạ vẫn là biết quản lý vốn thôi thì luôn win nhé , mình hold đến giờ đều lãi ở bittrex,huobi,binance nhưng bị mất ở sàn nghiệt súc livecoin,net hơn 500$ hông biết có lấy lại được hông.
Ai hold BTC thì bán ở 40-50K trước tháng 2 là đẹp rồi đừng tham quá, thị trường còn nhiều cơ hội mà
Cảm ơn bạn đã chia sẽ, mình hoàn toàn đồng ý nhưng mà đây không phải là lời khuyên đầu tư nha các bạn. Tks bạn

Last edited:
tks bác đã chia sẻ :D
hehe không có chi bác tại em thấy bạn em người thân em với nhiều người khác đã bị mất tiền qua lừa đảo nên mình hơi cay cú và cũng mún giúp anh em giảm thiểu bị lừa đảo lại

Xin phép trao đổi với bác 1 tí về chỗ định nghĩa altcoin. Bác ghi là "tất cả đều được viết trên Bitcoin đó là Blockchain", theo em viết thế này newbie dễ nhầm lẫn khi altcoin có thể sử dụng công nghệ blockchain giống với bitcoin hoặc không.
VD: BCH là fork ra từ BTC thì coi nó như 1 phiên bản bitcoin mà thôi, cùng công nghệ blockchain với nhau.
Nhưng những con như ETH hay XMR chẳng hạn thì công nghệ khác, tính bảo mật, nền tảng khác.

Bổ sung thêm 1 ý nữa là: altcoin là viết tắt của alternative coin, nghĩa là các coin khác, ở đây hiểu các coin khác trừ bitcoin ra, từ thằng coin thứ 2 ra đời cho đến giờ hơn 5000 thằng đều tính là altcoin hết. Dĩ nhiên ETH hay LTC đều được tính là altcoin, có điều nó phổ biến hơn những thằng altcoin tí nị khác.

Cảm ơn bác đã góp ý kiến <3,

Nhưng theo em thì tất cả mã source hay nguồn gốc đều được phát triển trên Block chain của Bitcoin

Nhưng theo em thì tất cả mã source hay nguồn gốc đều được phát triển trên Block chain của Bitcoin
:popo_waaaht:

nếu tính ra bitcoin là dự án altcoin đầu tiên sử dụng công nghệ blockchain. Bác thấy ý kiến này ntn ?

Bác bảo từ công nghệ blockchain thì đúng ạ, nhưng từ blockchain của bitcoin thì theo em không đúng ạ. Như con BCH thì source có thể được phát triển từ blockchain của bitcoin còn nhiều con khác thì không ạ.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
417,447
169,786
Latest member
Dinhcongtu

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom