Một Số Mẹo Giao Dịch Khi Thị Trường "Dậy Sóng"

wemercy27

Junior
Reactions
51
MR
0.000
Giao dịch khi thị trường dậy sóng vừa là cơ hội lại cũng vừa là thách thức đối với các “tay buôn tiền”. Trong bài viết này, Exness sẽ giới thiệu 3 mẹo để giúp bạn giao dịch tốt hơn trong điều kiện thị trường biến động mạnh.

Mẹo #1: Hệ Thống Hóa Tư Duy Và Phương Pháp Giao Dịch

Cảm xúc chính là kẻ thù lớn nhất của mọi nhà giao dịch - nó bóp méo trí nhớ và tư duy lô-gic của não bộ, khiến chúng ta đưa ra những quyết định vội vã và thiếu chính xác. Giao dịch trong những điều kiện thị trường biến động mạnh rất dễ khiến cảm xúc trỗi dậy, và nếu một nhà giao dịch để chuyện đó xảy ra, anh ta có thể rơi vào tình trạng “giao dịch điên cuồng” và nhanh chóng thua sạch số tiền mà anh ta có.

Để kiểm soát tốt cảm xúc, bạn cần phải hệ thống hóa tư duy và phương pháp giao dịch của mình. Hãy sử dụng nhật ký giao dịch để làm việc đó. Bạn có thể ghi chép lại lịch sử giao dịch (bao gồm các lệnh, lý do vào lệnh, cách quản lý lệnh và những điều mà bạn đã học được từ mỗi lệnh), sau đó xem lại nhật ký một cách thường xuyên. Điều này sẽ giúp bạn nắm rõ hoạt động giao dịch của mình và hiểu được cần phải cải tiến những gì để giao dịch tốt hơn trong tương lai.

Mẹo #2: Chọn Lọc Cơ Hội Giao Dịch Kĩ Lưỡng

Sự biến động mạnh của thị trường có một ma lực đáng sợ: Nó khiến các nhà giao dịch (đặc biệt là những người thiếu kinh nghiệm) bất chấp rủi ro để kiếm lợi nhuận. Sự liều lĩnh này, trong nhiều trường hợp, dẫn đến việc đặt lệnh thiếu thận trọng và không tuân thủ kế hoạch giao dịch.

Khi giao dịch trong điều kiện thị trường biến động mạnh, bạn cần nhớ rằng mỗi cơ hội kiếm lời đều đi kèm với khả năng mất tiền. Chính vì thế, việc cân nhắc khả năng chịu rủi ro và độ tin cậy của các cơ hội giao dịch là rất cần thiết. Đừng giao dịch tất cả các tín hiệu mà bạn nhìn thấy. Hãy cố gắng chọn lọc các tín hiệu tốt nhất để giao dịch; bên cạnh đó, bạn cũng cần đảm bảo rằng tỉ lệ lời:lỗ của các tín hiệu này hợp lý.

Mẹo #3: Luôn Cố Gắng Thắt Chặt Mức Cắt Lỗ

Nhiều người cho rằng “đặt lệnh và quên đi” là phương pháp tốt nhất khi giao dịch Forex. Điều này hoàn toàn không chính xác. Sự thực là, thành công trong giao dịch của bạn không chỉ nằm ở cách bạn đặt lệnh, mà phần nhiều phụ thuộc vào việc bạn quản lý lệnh đó như thế nào.

Khi thị trường dậy sóng, việc quản lý lệnh lại càng trở nên cấp thiết và quan trọng hơn. Mỗi pip bạn có thể tiết kiệm sẽ đều là một viên gạch xây nên phần lợi nhuận sau này của bạn. chính vì thế, đừng chỉ nghĩ đến việc đặt lệnh khi giao dịch, mà hãy luôn hướng tới việc quản lý lệnh sao cho thật tốt.

Dưới đây là 2 việc mà bạn cần làm mỗi khi giao dịch:
  • Sau khi đặt lệnh, hãy dành chút thời gian tính toán lại xem mức cắt lỗ như vậy đã hợp lý chưa, hay bạn có thể tiết kiệm thêm dù chỉ 1 pip.
  • Luôn luôn dịch chuyển mức cắt lỗ về hướng có lợi khi lệnh có lãi.
Lưu ý: Đừng thắt chặt quá mức hay dịch chuyển mức cắt lỗ quá sớm, vì những việc đó có thể trở nên phản tác dụng!

Kết Luận

Trên đây là 3 mẹo để giúp bạn giao dịch tốt hơn trong điều kiện thị trường biến động mạnh. Việc tìm kiếm cơ hội giao dịch rất quan trọng, nhưng quản trị tâm lý và rủi ro mới là yếu tố quyết định thành công của bạn trong Forex. Chính vì vậy, hãy luôn ưu tiên 2 yếu tố này khi giao dịch, và đừng ngại đứng ngoài thị trường khi cảm thấy không sẵn sàng chấp nhận rủi ro.

Theo Phạm Hải (Exness)

Bạn cần sẵn sàng khi thị trường thức dậy. Rất nhiều người chưa sẵn sàng khi thị trường bắt đầu hoạt động. Tôi sẽ kêu gọi mọi người đầu tư số tiền nhỏ vào Forex. Bạn không bao giờ nên đầu tư số tiền lớn. Bạn sẽ không bao giờ tìm thấy thành công liên tục bằng cách sử dụng số tiền đó.

Bạn cần sẵn sàng khi thị trường thức dậy. Rất nhiều người chưa sẵn sàng khi thị trường bắt đầu hoạt động. Tôi sẽ kêu gọi mọi người đầu tư số tiền nhỏ vào Forex. Bạn không bao giờ nên đầu tư số tiền lớn. Bạn sẽ không bao giờ tìm thấy thành công liên tục bằng cách sử dụng số tiền đó.
Đầu tư ít một ko biết khi nào mới giàu bác :(:(:(

Tôi nghĩ rằng chúng ta phải chờ một thời gian và theo dõi thị trường. Sau đó, chúng ta cần có được một manh mối từ hành động giá. Chúng ta chắc chắn sẽ có được một ý tưởng về nơi thị trường đang hướng tới. Nếu bạn có một ý tưởng thì bạn có thể tham gia thị trường và đầu tư một số tiền dựa trên kế hoạch quản lý tiền của mình.

Việc giao dịch khi thị trường tăng sau thời gian nghỉ ngơi là điều rất tốt. Bạn có thể thu thập tin tức cần thiết vào cuối tuần và sau đó sử dụng tin tức này vào các ngày trong tuần. Tôi thực sự có được lợi nhuận tốt từ việc mở cửa thị trường. Nếu bạn có một khởi đầu tốt vào ngày đầu tuần thì bạn sẽ trở nên an toàn hơn.

Việc giao dịch khi thị trường tăng sau thời gian nghỉ ngơi là điều rất tốt. Bạn có thể thu thập tin tức cần thiết vào cuối tuần và sau đó sử dụng tin tức này vào các ngày trong tuần. Tôi thực sự có được lợi nhuận tốt từ việc mở cửa thị trường. Nếu bạn có một khởi đầu tốt vào ngày đầu tuần thì bạn sẽ trở nên an toàn hơn.

Xin chào Preyira. Cảm ơn bạn vì đã đóng góp ý kiến. Mình rất ủng hộ quan điểm của bạn.

Đây là thời điểm thích hợp để tham gia vào thị trường, đặc biệt là khi nó mở cửa trở lại sau cuối tuần. Bạn phải theo dõi thị trường một thời gian và sau khi có được manh mối tốt về suy nghĩ của các nhà đầu tư, bạn có thể tham gia thị trường. Theo mình, lợi nhuận ban đầu luôn hữu ích trong giao dịch.

Theo mình, tất cả đều phụ thuộc vào chiến lược giao dịch của bạn. Việc tham gia thị trường khi nó mở cửa có thể rất khó khăn, vì bạn không bao giờ có thể chắc chắn thị trường sẽ di chuyển theo hướng nào trong ngày đó. Tốt hơn là quan sát xem mọi thứ phát triển như thế nào và sau đó quyết định xem bạn sẽ giao dịch gì. Bạn có đồng ý với điều này không?

Mình luôn tránh giao dịch khi thị trường mới bắt đầu hoạt động. Bởi mình không bao giờ biết được hướng đi của thị trường vào sáng sớm. Mình thường đợi đến một giờ sau để xem xét các biểu đồ và hiểu thế nào là tâm lý thị trường cho ngày giao dịch đó

Nếu được, mình muốn hiểu rõ hơn về quy tắc số 3. Làm cách nào bạn có thể thay đổi lệnh dừng lỗ một khi đã đặt nó? Nếu bạn dịch chuyển nó theo tăng lên, thì có phải bạn đang đặt lệnh chốt lời không? Cảm ơn

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,364
170,489
Latest member
childinyou

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom