• Guest, bạn sẽ được thưởng theo giá trị giao dịch tương ứng khi báo cáo [Scammer]:
    • Từ 50tr trở lên: thưởng liền 20 MR (~ $20)
    • Còn lại: thưởng liền 1 MR - 10 MR (~ $1 - $10)
    • Các trường hợp báo cáo [Warning] cũng sẽ được thưởng 1 MR (~ $1)
    • Báo cáo tại đây

Warning Một hình thức scam mơí

neoxvn

Junior
Reactions
131
MR
0.008
Em mới đọc bài này bên otofun, leak về đây cho anh em chưa biết thì cẩn thận nhé
Em xin kể với các cụ câu chuyện sau:

Bạn của em cũng mở dịch vụ cho thuê xe như em. Vào một ngày đẹp trời có người khách (tạm gọi là tên là A) gọi điện đến văn phòng để đặt xe đi Thanh Hóa, lịch trình trước khi đi Thanh Hóa thì qua Đông Anh trước. Giá tiền thuê xe được thỏa thuận bao gồm cả đi Đông Anh là 5tr (con số là em tạm đưa để dễ hiểu). A cung cấp đầy đủ tên, địa chỉ đón, thời gian đi và hẹn khi nào lái xe đến đón thì điện thoại cho anh ấy.
Đến ngày đi khi xe đến đón, lái xe phone cho anh A thì anh A bảo lái xe:
- Lái xe tự sang Đông Anh gặp người em của anh A (tạm gọi là anh B), anh B sẽ đưa cho lái xe 15tr trong đó 5tr là tiền anh A thuê xe còn 10tr thì lái xe cầm mang về cho anh A.
- Anh A cho lái xe số đt của anh B và dặn lái xe khi nào đến gặp được anh B thì đt lại cho anh A và để anh A nói chuyện trực tiếp với anh B về chuyện tiền nong. Lái xe chỉ việc đợi và mang tiền về.
- Anh A còn dặn lái xe đừng nói là xe đi Thanh Hóa vì anh B là em, sợ anh B sẽ nói với gia đình thì anh A không đi được nữa.
Mọi việc sau đó diễn biến đúng như anh A dặn: lái xe gặp anh B, đt cho anh A để anh A nói chuyện với anh B.
Khi anh A và anh B đang nói chuyện với nhau qua điện thoại thì anh B đi vào trong nhà. Và một lúc sau anh B ra gặp lái xe và đòi lái xe trả anh ta 10tr. Lúc này lái xe rất ngạc nhiên, lái xe gọi đt lại cho anh A thì đã tắt máy. Hỏi lại anh B thì mới biết anh A mua của anh B một số tiền bitcoin trị giá qui ra VND là 10tr. Anh A nói với anh B là cứ chuyển bitcoin đi rồi ra lái xe của anh A thanh toán tiền cho, nếu không thì đã có xe để làm thế chấp. Vì đúng là đã thấy xe nên anh B chuyển bitcoin cho anh A xong rồi ra đòi tiền lái xe.
Như vậy cả anh B và bên cho thuê xe (là bạn của em) đều đã bị anh A lừa.
Chuyện xảy ra tiếp theo là anh B giữ xe, đe dọa hành hung lái xe và bạn em phải đi giải quyết để lấy xe và người về.

Trên đây là câu chuyện thật xảy ra cách đây cũng chưa lâu với bạn em. Em xin mạn phép được chia sẻ với các cụ.

phuong

Senior
Reactions
582
MR
0.000
Quá nghệ thuật. Còn cái kết ra sao, ko kể luôn thớt ơi. Dàn xếp bằng tiền bạc, hay chủ xe phải ra CA

nambembis

Hero
Reactions
558
MR
0.000
Chat with me via Skype
Bởi vì scammers làm cho vấn đề rắc rối...để rồi bạn chơi theo luật chơi của họ. Đừng chơi theo luật chơi của người khác.

Các bạn cứ theo đúng quy trình, trình tự, deal với ai giải quyết với người đó, việc nào ra việc đó, không có ngoại lệ thì thử hỏi Scammers làm sao có đất sống.

Ngoài ra, các bạn bị lừa cũng đừng buồn vì nếu bạn bị 1 người scam lần đầu, thì đó không hẳn lỗi Hoàn Toàn là do bạn, Nhưng nếu bạn để bị chính người đó lừa đến lần thứ 2, thì đó là do lỗi bạn hoàn toàn.

kugkuygil

Senior
Verified
Trusted 3
Solutions
1
Reactions
556
MR
1.199
$1,040.00
Call me! Call me! Chat with me via Yahoo Messenger Follow me on Facebook Chat with me via Skype
thực ra đây là do lỗi của a B vì chỉ nghe người điện thoại mà không nghe người lái xe cứ thấy xe đến là gd là sao? Nếu là mình thì phải hỏi rõ lái xe!

ThachThucScam

Junior
Reactions
91
MR
0.000
thớt đã giúp cho những thăng scam học thêm 1 cách scam mới :p:p
mà công nhận cái đầu của bọn scam kinh thật, cách vậy mà cũng nghĩ ra. sao nó k dùng cái đầu đó cho 1 việc khác có ít hơn hé :rolleyes:o_O

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
424,456
176,979
Latest member
hitclubmobi

Most viewed of week

Most discussed of week

Most viewed of week

Most discussed of week