Help Mỗi ngày 1 (.)(.) vàng (Chiến thuật Gold bởi ILEBSM daily)

Status
Not open for further replies.

ilebsm

Banned
Reactions
80
MR
0.000
Xin chào các bác.
Sau 1 thời gian long đong lận đận em đã vượt rào chuyển qua Forex.
Hôm nay em xin mạn phép mở topic này để cung cấp chút chiến lược mọn cho các anh em Trader Pro forum nhà ta tham khảo.

Để mở đầu Topic em xin phép chia sẻ về cuộc đời và kinh nghiệm FX em có được.

Trước hết xin phép sơ lược một chút về cuộc đời đổi từ Gambling sang Forex của em.

Part 1: Mất bình tĩnh là yếu tố làm chân bạn biến thành chữ Z

" ... Thu nhập từ Gambling của tôi vẫn đều và ổn định. HU poker vẫn mang lại cho tôi 25 - 50$ / ngày. Thế nhưng, tôi không thể thấy thỏa mãn với thu nhập đó vì tôi thường mơ về những tòa lâu đài cao sang, đòi hỏi nền móng tốn kém và vững chắc hơn rất nhiều. Tôi đã đi theo FX từ ngày đó.

Người ta có câu : "Tiền kiếm nhanh thì khó giữ". FX là vậy. Thoạt đầu, tôi bị choáng ngợp trc những con số của các Trader thành công trên sàn FX VN và TG. Những number sáng lạng vài chục k$ trong 2 3 tháng làm người tôi rạo rực lên. Máu tham đã khơi dậy bản năng của tôi. Từ đó, tôi bắt đầu chậm lại với gambling, không còn thu nhập như trước nữa vì không muốn dành nhiều thời gian vào đó, vừa mệt mà cuộc đời vẫn không thể khá lên được. Phần vì tôi cũng không muốn đi theo vết xe đổ của gia đình. Tôi quyết định đầu tư 1 số lượng tiền nhất định vào FX với hi vọng một ngày nào đó, tôi sẽ ngồi xổm trên đống tiền gồm toàn các tờ tiền xanh nước biển có chiều dài được tính bằng gang tay, kích thước vừa đủ cho việc giải quyết "nhu cầu cá nhân".

Tôi không ý thức được rằng FX cũng nguy hiểm như Gambling bởi tôi không còn chú ý nhiều đếu ngtắc quản lý vốn và tâm lý giao dịch (thứ mà tôi đã phải khổ luyện rất nhiều từ Gambling). Ngay hôm đầu tiên, tôi đã thu đc 30% tài sản đầu tư (đầu tư 3k$). "FX thật đơn giản, yes, FX đơn giản lắm. Tại sao cuộc sống lại may mắn với mình như vậy ? Đặt 1 lệnh sau đó ra bể bơi ngắm (.)(.) đến đêm về hốt Profit. Đây là thiên đường sao ?".

Thói thường khi win xong mà được cảnh báo là nguy hiểm thì sao hả các bạn ? Bắt đầu hơi run chứ gì. Đúng, hôm sau tôi chỉ dám ăn 400$ thôi. Lắt nhắt hơn hôm trc rất nhiều nhưng tính ra mình vẫn có thu nhập khá ổn để có thể đủ-khả-năng-tài-chính-với-Mỹ-Xuân. (Ẩn ý thôi chứ không phải thật đâu nhé ;)). Và bắt đầu từ đó cuộc sống của tôi khá ổn định. 1 Ngày 400$ - 700$. Rất đủ cho việc dự định có 1 con Mẹc C250 trở lên vào cuối năm. Tôi sung sướng mỉm cười với cuộc đời hơn dù lúc đó đang thất tình. Mọi thứ cứ như vậy cho đến 1 ngày ...

Ván bài Định Mệnh

Khoảng đợt tháng 2 tháng 3 vừa đây, tôi gặp rất nhiều chuyện không hay về gia đình, tình yêu. Mọi chuyện cứ quấn quanh lấy tôi làm tôi cảm thấy vô cùng khó chịu và buồn bực. Sẵn đang thừa cơ thắng thế, tôi nghĩ rằng sẽ dùng tiền để an ủi cho những nỗi buồn đó. Sao nhỉ ? À, 1 ngày tăng mức lên hơn 1k$ đi, cho cuộc sống này ấm êm hơn. "Chiến lược của mình quá đỉnh cao, quá đỉnh cao, đánh toàn win =))". Nghĩ vậy nên tôi quyết định làm 1 phát xấp ngửa để đưa balance từ 13k$ ---> 26k$ hoặc hơn để tiền lấp lại các khoảng trống tình cảm.

Người ta bảo đen tình đỏ bạc, thế nhưng với tôi cả 2 đều mang màu xám nên cũng khó xác định là câu nói đó có thực tế hay không. Điều tôi không bao giờ ngờ tới rằng là tôi đã có thể mất bình tĩnh đến thế. Gold thì đẹp thật, không ai phủ nhận là Gold không đẹp, nhưng bạn sẽ không cảm thấy vui khi xét đến khối lượng của nó. Tôi đã bị nó đè bẹp. Đó là một ngày u ám. Thuở xưa khi còn Poker, tôi thường kiêng chơi vào những ngày u ám (có thể là mê tín nhưng những ngày đó thường rất xui). Hơn cả thế, đó là ngày 13/4/2012 (Thứ sáu). "Thứ 6 ngày 13, 'Cause you have a bad day". 1 Lệnh Gold 10 lot. Không tin được. Tay mình đã bấm chuột sao. Ma xui quỷ khiến thế nào mà hôm đó tay click chuột vào 10 lot. Vâng, và chiến lược đó đã SAI. SAI !! SAI đúng chiến lược cuộc đời. Tâm lý đè nặng, nạp tiếp 10k$. Tiếp. "Lại thua ! Lại thua sao ? Tại sao lại thế nhỉ ? Mình oánh Gold kinh lắm cơ mà". "Mình là Gold Killer cơ mà". "Không tin được, đi toi hơn 250tr trong 1 ngày sao ?". Đó là còn chưa kể tiền lãi 10k$ từ lần trc nữa. Tổng thiệt hại vào khoảng 500tr.

Điều tệ nhất và nhất đó là toàn bộ số tiền tôi tích góp bấy lâu nay lại ra đi. Tay trắng sao ? Lại một lần nữa tay trắng sao ? Lần trc đã bay 2k$ từ gambling, đi lên từ ... PTC và Survey, sau đó mới đúc kết đc kn Poker, và giờ lịch sử đã lặp lại. Nghĩ lại thấy tiếc lắm, giá kiên nhẫn 1 chút, kiếm chế 1 chút thì mọi việc đã khác rồi. Tại sao mình có thể phản bội lại kinh nghiệm quản lý từ Gambling đã thuần thục từ trước đó rất lâu ? Tại sao chứ ?

(Part2) To be continued ....

Part2: Thất bại luôn là cái roi quất bạn để bạn đi tới thành công

Từ sau thất bại thảm hại về mặt tài chính, tôi bắt đầu điên cuồng lao vào tìm cách thoát ra khỏi vòng xoáy hậu quả của sự sai lầm mang lại.

Không hiểu sao người ta lại có thể nói đen tình đỏ bạc được nhỉ. Tôi là tôi mà biết thằng nào sáng tác ra câu đấy là tôi tát cho vỡ mòm. Tháng 4, 5 là một chuỗi các tháng phải sống trong khổ sở, trái tim bị tổn tương vì tình yêu và tình cảm gia đình, tâm hồn bị cày xé bởi nỗi lo tài chính. Tôi đã khóc. Cũng do áp lực đè nặng quá mức thôi. Các bạn hiểu mà. Nhiều đêm nằm nghĩ thấy mình thật thảm hại làm sao, cả tình lẫn tiền đều bị BUSTED, không biết có sống nổi không, nước mắt lại ứa ra. Nỗi đau tổn thương tinh thần làm tôi điên cuồng dấn thân vào các con đường kiếm tiền mới, nhưng tiếc thay tất cả đều thất bại. Chưa bao giờ, 9 10 ý tưởng tôi nghĩ ra lại đều mang lại thành quả là số âm như bây giờ. Hơn nữa, hệ lụy của việc điên máu như vậy là vấn đề học hành, sức khỏe bị ảnh hưởng nghiêm trọng. Cảm giác như mình đã rơi xuống 1 vực thẳm về mọi mặt, các bức tường của vực được làm bằng sắt tẩm dầu Diezen, trơn không thể leo lên được. Ngẫm kĩ thấy cuộc đời mình giống cái đồ thị EURUSD, lao dốc không phanh.

Tháng 6 rồi đây, tôi có cơ hội được diện kiến một thầy giáo có tiếng trong làng FX. Thầy tên là Đạt, hiện đang là hiệu trưởng trường THPT Anhxtanh Hà Nội. Tôi biết thầy qua giới thiệu của PGD Hocmai.vn - Thẫy Mẫn. Thầy Mẫn kể, đang có cho thầy Đạt vốn khoảng 4k$ để thầy Trade Forex. Qua các tiếng tăm tôi được nghe thì T.Đạt nổi danh trên Vangsaigon.com, đã từng cùng Admin Vangsaigon.com đi giáo truyền FX cho các Trader. Thầy Trade FX với vốn khoảng vài chục tỷ, tôi không rõ lắm nhưng rõ ràng thầy đã Trade để có tiền mua lại và vực THPT Anhxtanh dậy, vậy hẳn đó phải là một số tiền khá lớn.

Chính nhờ việc diện kiến thầy mà tôi đã học hỏi thêm được rất nhiều điều đặc biệt là FX.

Mấu chốt của FX là gì ?

Các bạn có tưởng tượng được không ? Tôi đã nghĩ rằng thầy hẳn phải là người rất tuyệt, nghiêm túc, lịch sự nhã nhặn. Không, tôi đã lầm. Tôi có hẹn trước sẽ đến nhà thầy, và thầy đã đồng ý. Tôi chỉnh tề Quần Âu, áo sơ mi cà vát đầy đủ đến, nhưng các bạn có biết thầy tiếp tôi = gì không ? Quần ngố + Áo ba Lỗ. Tôi rất bất ngờ là như vậy vì cứ ngỡ đã là Head của một trường, là cầm đầu rùi thì phải lịch sự và tử tế, đặc biệt là với khách (bất kể khách mới hay cũ cũng phải vậy chứ). Tôi đã tin rằng mình sẽ không thể nghe theo thầy nói mà chỉ muốn mời thầy hỗ trợ chiến thuật giúp mà thôi.

Cuộc sống này là những điều bất ngờ. Khi thầy bắt đầu thuyết giáo, tôi cảm thấy mình phải chăm chú lắng nghe rất nhiều. Thầy đã giảng giải quá nhiều vấn đề đúng đắn, thầy đánh trúng vào tim đen mục tiêu cuộc đời của tôi. Chưa bao giờ nghĩ rằng một ông thầy với bộ dạng như vậy lại có sức thuyết phục đến thế. Các vấn đề khác xin tạm gác không nói, nhưng phải công nhận thầy là một FX Pro. Thầy đã nói gì về FX ?

- "100% tư vấn viên là những thằng đang thua"
- "100% những thằng viết sách là những thằng đã hoặc đang thua. Mua sách về đọc thì càng thua thêm"
- "100% những người mở lớp dạy FX là những thằng đã thua".
- "Admin vangsaigon đánh FX toàn thua là thua"

Thầy còn nói rằng : "Chiến thuật Trade của tao là : 1 ngày có thể tao đánh 20 lệnh thua 2, hoặc 5 lệnh thua 4 mà tao vẫn có lãi. Mày tin không"

Thầy bảo rằng, kể cả hôm nay mày có đánh thắng lên 100k, tao vẫn bảo là mày thua. Kể cả 10 năm sau mày có lãi tao vẫn bảo thế.

Tại sao ?

Thầy chỉ nói đúng một câu mà tôi đã bừng tỉnh ra nhiều thứ.

"Khi đánh FX, mày cứ áp dụng những thói quen cũ, dù mày đã thấy rằng thói quen đã là sai nhưng không bỏ được vì mày đã quen nó rồi. Vậy thì mày cần phải thay đổi thói quen đó đi, dù đã hợp với nó."

Các bạn có hiểu ý thầy muốn nói gì không ;) ?

"Sống là phải linh hoạt với cuộc sống. Phải luôn đồng hành cùng xu hướng cuộc sống, để có thể vươn lên thì phải có bàn đạp thật vững chắc"

Tôi đã thấy điêu đó đúng trong cả Gambling (Roulette, Poker)

Các bạn có bao giờ tự hỏi rằng tại sao mình thua không ?

Các bạn đã nhận ra vấn đề chưa ?

Không phải do chiến thuật.
Không phải do cách làm sai.

Vậy từ nay topic này em xin phép được đi theo xu hướng Trade của thầy.

Các bác ủng hộ em nhé. Em xin cảm ơn :X.

Hãy tham gia hội FX cùng tôi nhé các anh em.

Em mạn phép đưa ra chiến lược tuần tới

Như đã thấy, mức hỗ trợ Gold 1560 quả là tốt để Gold bật lại sau khi down từ 68 xuống. Dự đoán trong tuần tới của em là : Gold sẽ vượt ngưỡng 38.2 và đi lên.

Như đã thấy, mức hỗ trợ Gold 1560 quả là tốt để Gold bật lại sau khi down từ 68 xuống. Dự đoán trong tuần tới của em là : Gold sẽ vượt ngưỡng 38.2 và đi lên.

Khuyến nghị buy ngay cản hiện tại 38.2. TP 5 giá. SL 5 giá.

Một chiến lược nhỏ là nên sell ở mức 1583 và mức 1589.5. Khi giá qua 38.2 tới 50 sẽ quay đầu trở lại cản cũ và bật lên tiếp.

Các bác góp ý cho ạ.

Yahoo em là giai_tan_hang_hieu.index

Last edited by a moderator:
Đúng là tiền nhiều hoa hết cả mắt :binhsua03:

cho em xin, tấm hình, và sửa lại đánh "Gold" chứ k phải "FX" ;)
Trade để có tiền mua lại và vực THPT Anhxtanh dậy
mình ngưỡng mộ những người như vậy. Dùng FX để kéo lại 1 ngôi trường :D
Khi đánh FX, mày cứ áp dụng những thói quen cũ, dù mày đã thấy rằng thói quen đã là sai nhưng không bỏ được vì mày đã quen nó rồi. Vậy thì mày cần phải thay đổi thói quen đó đi, dù đã hợp với nó.
k hiểu bác thớt ơi @.@. Thói quen gì ta mình chỉ bám theo market mà sống thôi k dám chống vs "market đại ca".

cho em xin, tấm hình, và sửa lại đánh "Gold" chứ k phải "FX" ;)

mình ngưỡng mộ những người như vậy. Dùng FX để kéo lại 1 ngôi trường :D

k hiểu bác thớt ơi @.@. Thói quen gì ta mình chỉ bám theo market mà sống thôi k dám chống vs "market đại ca".

Em đánh cả Gold cả FX nữa bác ạ. :D

"Luôn đồng hành cùng xu hướng" :D

Em ví dụ cụ thể luôn : có rất nhiều người, biết là xu hướng gold đang down, lại cứ thích ăn lẻ lẻ mấy cái chiến lược buy ngắn hạn. Họ đã chết thảm ở chỗ đó.

Em ví dụ cụ thể luôn : có rất nhiều người, biết là xu hướng gold đang down, lại cứ thích ăn lẻ lẻ mấy cái chiến lược buy ngắn hạn. Họ đã chết thảm ở chỗ đó.
à k đợi được nó lên cao để sell thì chết là đúng oan ức gì đâu =)), tiếp đi thớt ơi, cuộc đời thớt thăng trầm quá :D. Lúc đầu ai cũng nhìn vào fx và mờ mắt vì nó.

Em mạn phép đưa ra chiến lược tuần tới

Khuyến nghị buy ngay cản hiện tại 38.2. TP 5 giá. SL 5 giá.

Một chiến lược nhỏ là nên sell ở mức 1583 và mức 1589.5. Khi giá qua 38.2 tới 50 sẽ quay đầu trở lại cản cũ và bật lên tiếp.

Các bác góp ý cho ạ.

Nếu Gold không qua đc 38.2 thì có xu hướng về 1557. Vì thế bác nào cẩn thận hãy chuẩn bị tinh thần xem xét đồ thị trong tuần tới. Thấy ko break đc cản 38.2 thì sell ngay lập tức.

Last edited by a moderator:

hờ hờ. Thanks đã share bài viết rất hay. Nếu mà nói chạy theo xu hướng như chủ thớt nói thì hoá ra trước đến nay mình toàn đi ngược xu hướng. :binhsua94:

bài viết khá hay mong rằng nhửng chiến lược mới sau nhửng thất bại của thớt hay và thuyết phục hơn
xin theo bước học hỏi

lần đầu đọc chăm chú 1 bài viết trên forum này như vậy !! :) pro cho em xin cái yahoo để học hỏi được hok??

lần đầu đọc chăm chú 1 bài viết trên forum này như vậy !! :) pro cho em xin cái yahoo để học hỏi được hok??

Yahoo em là giai_tan_hang_hieu.index

Bác cứ quá lời em chả phải pro gì. Tập tọe đi theo Forex cùng mấy ông máu mặt ở vangsaigon học hỏi được đôi chút kinh nghiệm Trade. Mong được chỉ giáo thêm.

Mỗi ngày 1 (.)(.) vàng (Chiến thuật Gold bởi ILEBSM daily)

Tít quá nổi :))

đọc pài viết thấy hay nhưng mà fx cần vốn và có chút đỉnh lên ko dám lấn sân

NHẬN ĐỊNH GOLD TUẦN 25/6/2012 ==>

Nhìn chart daily, cây nến ngày thứ hai(18/6/2012) cho dấu hiệu lực mua tăng kéo giá Gold tăng từ vùng giá 1606.38 lên 1630.11. Sáng ngày thứ ba (19/6/2012) Gold tăng lên 1633.20, khi này giá Gold đã chạm phải trend I và không thể vượt qua sau đó quay đầu giảm mạnh. Ngày thứ năm (21/6/2012) Gold đã có một ngày rớt mạnh về 1564.30 và đóng cửa dưới fibo 61.8 (khi này giá Gold đã chạm trend II - abc) những tưởng Gold sẽ phá trend II để giảm thật mạnh ở phiên kế tiếp. Thực tế ở phiên cuối tuần có thời điểm giá Gold đã phá trend II nhưng kết thúc phiên đã bật lên và đóng cửa trên cả fibo 61.8. Với thực tế giá Gold đóng cửa 1572.20 và hình thành cây Pin bar tăng giá cho ta niềm tin Gold sẽ có phiên tăng giá đầu tuần. Kỳ vọng đầu tiên ở vùng giá 1584.
Lưu ý vùng tam giá màu xanh dương: Nếu Gold lọt qua xuống dưới sẽ có kỳ giảm sâu về 1446 !!!

Chart H4 đang hình thành xu hướng tăng lại vùng 1582.

-----------Nhận định của hội "cùng Trade" của anh Nam TPHCM

- "100% tư vấn viên là những thằng đang thua" ---->90% là những người ít vốn hoặc có kiến thức nhưng ko dám mạo hiểm
- "100% những thằng viết sách là những thằng đã hoặc đang thua. Mua sách về đọc thì càng thua thêm"---> ko ai ngu đi đọc sách của loại này.
- "100% những người mở lớp dạy FX là những thằng đã thua".
HỌ dạy bạn những kinh nghiệm đã khiến họ mất tiền..................

Status
Not open for further replies.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,352
170,477
Latest member
phamlaosu

Most viewed of week

Most viewed of week