Mình đúng hay nó đúng?

BuyLR

Senior
Reactions
701
MR
0.441
Facebook
Follow me on Facebook
Chào các bạn.

Xin các bạn tư vấn giúp mình vụ này.

Mình 4 năm trước có thuê một thằng coder xây dựng website A số tiền 12 triệu (mình có đăng lên 1 forum và nó chủ động pm yahoo của mình 3 lần, đến lần thứ 3 thì mình chọn thằng này), mình đã cầm CMND của thằng coder đó và đến tận phòng trọ (nó giới thiệu là nhà chú nó ở đó, có mở phòng trọ) để cho chắc ăn rồi. nó bảo làm site đó mất 1 tháng. ứng trước 20% rồi trong quá tình mon men thêm 30% nữa thành 50% của 13 triệu. và site B 16 triệu.

Ngày 22/06/2012 thanh toán bắt đầu làm việc.
Ngày 26/06 bảo 1 tuần nữa có demo, thức trắng đêm
Ngày 03/07 mình PM hỏi tiến độ và teamview, thấy làm chưa đâu vào đâu cả.
Ngày 04/07: báo cái web sắp xong rồi đấy.
Ngày 6/7: up lên host demo, vẫn như hôm teamview, chưa xong. hứa trong tuần tới là full site (2 tuần đã trôi qua).
Ngày 12/07: tiếp tục pm hỏi tiến độ, đòi team, bảo mai., sau cuối cùng bảo mình check link demo, mình test thấy vẫn vậy.
Ngày 13, đòi 20% (nâng thành 50%) tranh luận về thế nào là 50% (thật sự lúc đó mình test web chưa xong, còn quan điểm của cậu đó thì bảo sắp xong rồi :), ừ thì cho gần xong đi, mình cũng là dân coder, học NIIT-iNET chắc mình lúc đó ko biết check dự án là thế nào đâu, nó tưởng mình gà đó mà :) )
Ngày 15: tranh luận hồi tiếp, gửi 30% - thành 50% ngân sách dự án.
Ngày 19: xin bận về que.
Ngày 23: bảo site chưa xong thì vẫn cứ cho chạy chính thức :)
Ngày 25: Tròn 1 tháng kể từ khi báo deadline, đúng lẽ thì đã chậm dự án, ko một lời xin lỗi, bắt khách phải dục, và chờ đợi.
Ngày 28: tiếp tục hỏi.
Ngày 31: tiếp tục hỏi.
Ngày 2/8: 2 bên cãi cọ vụ thêm chức năng, ông kia bảo đòi thêm tiền. nhưng thỏa thuận bạn đầu là làm theo trang kia..bây giờ chức năng đó cũ kia có mà site mới lại ko có...ông kia cáu bảo mfinh lừa :)

Ngày 16/08 trong khi chưa xong site A kia, do nóng lòng muốn chiến site B có triển vọng kia mình lại đâm đầu vào thuê cậu này...:(
Và thất vọng với cách deadline site A, mình có ra điều kiện là sau deadline cứ chấm 1 ngày - 10%. và cậu kia ra điều kiện lại.
Site A: chính thức tạm ngưng (chưa xong) từ 22/6 đến 16/08.
Site B này deadline 1 tháng (mình cho ổng tự đưa ra deadline mà)

Và theo log chat cuối cùng thì 05/11/2012 vẫn chưa xong, làm khổ mình chậm cơ hội kinh doanh, mất công giải thể công ty. vì sau ngày 16/08 là mình quyết đinh lập cty, lo xong thủ tục 22/08 là đi vào hoạt động. tiền thành lập cty, giải thể công ty....

Lúc đó đang đi học nên tiền mình trả cho nó là tiền bố mẹ ở quê nuôi lợn để cho mình (mình thuyết phục bố mẹ cho tiền để làm ăn mãi bố mẹ mới đồng ý ) và kết quả bố mẹ mất niềm tin ở mình, tiền thì mất mà kết quả vẫn là con số 0, hệ lụy là đến bây giờ mình mở cty để làm ăn thì bố mẹ ko cho vốn nữa, mà cứ nhắc lại chuyện xưa...

4 năm qua, mình vẫn thi thoảng vẫn đòi, nhưng cái giọng điệu của cậu ta là:
"Cậu ta đã làm rồi, vẫn add nick, vẫn chat vs mình, lừa đảo cái gì"
Vậy:
1. Dự án site A chậm deadline, cho dù xong đi vẫn source code vẫn chưa bàn giao (mới ở host demo của nó) có đc xem là xong?
2. Dự án site B, cái vụ chậm thì bị phạt nếu tính ra thì nó chắc âm bao nhiêu rồi?
Khiến mình ức chế, ko làm chủ đc mình và chửi nó rồi khi chiều đây, mình bảo nếu cậu ko trả lại tiền thì mình sẽ gửi bằng chứng đến cty nó làm, nhà nó và phường xã nó làm, thì nó trả lời mình thế này:
"Muốn chơi pháp luật thì phải nghiên cứu kỹ trước kỹ làm nhé. Thuê hẳn luật sư đó :)"
"Tôi chờ trò chơi của cậu."
"Và tôi thích trò này. Đừng dừng lại"
"Không biết tội hạ nhục thanh danh và uy tín người khác sẽ phải bồi thường như nào nhỉ. Và cậu từng làm vài lần, nhưng mình bỏ qua. Còn về mấy cái chứng cứ của cậu thì ném vào sọt rác đi. Tôi có thể biện minh cho cậu nghe: tôi có làm và cậu công nhận điều đó, tôi k lừa đảo. Và trong khi cậu thuê tôi, cậu có thể đã thuê vài người khác, có thể và ai làm chứng chứ. Tôi đã phải đầu tư chi trả thuê thiết kế.. Và cậu khăng khăng k nhận sản phẩm, bắt tôi trả tiền. Vậy đó"
"Đó chỉ là 1 lý nhỏ tôi bật mý nhé"
Tôi vẫn chưa từng nhạo báng hay gì với cậu
Vẫn kết bạn và nc bình thường
Cậu định lôi vào việc: lưa đảo chiếm đoạt ts
Đi thuê luật sư và nghe cho kỹ luật
Và tôi mong là những tin nhắn sau dừng lại câu chuyện này. Cậu cần code. Tôi có thể làm cho cậu
Còn tiền bồi thường thì k có. Và chả có gì để bồi thường
Tôi mong là cậu nghĩ kỹ trc khi làm
Và mong tương lai
Tôi và cậu có thể giúp đc nhau
===> Như vậy mình đúng hay nó đúng, mình có thể làm thế đc ko? có cách nào khác hay hơn ko? CMND thì mình tìm khi chiều , mất rồi.
2 site là 14 triệu (6 site A và 8 site B, đều 50% ngân sách trả trước).....nếu bạn nào có lòng tốt tìm đc info của nó mình sẽ biếu ko 14 triệu này, mình muốn cho nó 1 bài học là chính.
Nó ở Tuyên Quang. làm cơ quan nhà nước, có fb, số, email, skype, fb vợ nó.

Việc này cũng ko cần đưa ra pháp luật đâu. Cậu chỉ cần gửi cái bằng chứng đó lên cơ quan của lão làm giảm sự uy tín+nếu có info thì cho nó 1 phốt cho chừa thói lầy đi. Người ta đã tin tưởng và tăng thu nhập cho mà ko cố tạo sự uy tín cho bản thân để hợp tác lâu dài, lại ko có trách nhiệm hậu quả gây ra, ko có tý chuyên nghiệp nào.
==>>mình nghĩ thằng này "thời điểm đó" ko đủ trình độ để tạo 2 cái site mà bạn yêu cầu vì nếu làm đc thì họ đã thừa sự chuyện nghiệp để hoàn thành trước thời hạn để nhận luôn số tiền còn lại mà ko cần dây dưa đến thời điểm này. :)
Ý kiến bản thân =))

vụ này không đưa ra pháp luật được đâu. có đưa ra thì phải chứng minh thỏa thuận và kết quả của thỏa thuận

vụ này không đưa ra pháp luật được đâu. có đưa ra thì phải chứng minh thỏa thuận và kết quả của thỏa thuận
hợp đồng miệng vẫn đc mà nếu bác kia có tiềm lực về kinh tế, log chat vẫn đc

dài quá .........:D :D

hợp đồng miệng vẫn đc mà nếu bác kia có tiềm lực về kinh tế, log chat vẫn đc
Cái đó là lý thuyết ( pháp lệnh về hợp đồng kinh tế) có đề cập, nhưng tất cả các luật khác thì không đề cập cho nên hợp đồng miệng gần như vô hiệu.

Trường hợp, thỏa thuận hoặc hợp đồng miệng có hiệu lực cần phải có bằng chứng liên quan, ví dụ, video, ghi âm ... đủ để kết luật nội dung trong bằng chứng là đầy đủ cơ sở pháp lý.

Muốn học luật không phải tìm đại một, hai điểm là xong đâu.

Nếu muốn làm lại thì pm mình nhé, làm xong mới nhận tiền

Nếu đúng y nguyên lời bác kể thì rõ ràng là thằng kia sai rồi =)) Nhưng khi cãi nhau thì ai cũng cho là mình đúng hết nên không thể chỉ nghe từ một phía được :rolleyes: Biết đâu ở một nơi nào đó thằng kia lại đi rêu rao là bác vi phạm hợp đồng thì sao :rolleyes:

tôi đọc bài thấy nực cười đúng là trẻ con , bạn như cc ấy thời gian dài như thế mà ko làm gì đc, tôi mà là bạn tôi thuê a em chém chết nó rồi ,, cái loại đó ko để nó sống chỉ làm hại ng khác, đm nó 4 năm.
ban inbox info no nhe, co ng tq giup

đùa chứ trước tán gái qua mạng có cái yahoo còn tìm đến được tận nhà :|

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,354
170,481
Latest member
Hinata7

Most viewed of week

Most viewed of week