MẸ CHỨ KHÔNG PHẢI OSIN

thuylinh6817

Senior
Reactions
525
MR
0.077
Phone Number
Call me! Call me!
Facebook
Follow me on Facebook
- Bác sỹ có thể cho thuốc về nhà uống được không? Tôi không muốn nhập viện, nhà tôi đơn chiếc lắm!
- Con bà đâu? Bà đi khám bệnh một mình à?
- Tụi nó đi làm hết rồi.
- Bận rộn đến nỗi để mẹ già 75 tuổi bệnh nặng đi khám bệnh một mình sao?
Mình hỏi xong tự dưng thấy có lỗi với bà cụ, bởi câu hỏi đó chỉ làm bà tủi thân và xót xa. Người cần nghe thì không có mặt ở đây.
Bà cụ ngồi đối diện với mình dáng vẻ gầy guộc như cành khô, chỉ cần một cơn gió mạnh là có thể xuôi tay về đất. Đường huyết 480 mg%, Na+ 157, Creatinin 2,5mg%, ECG : rung nhĩ đáp ứng thất nhanh....
Vậy mà ...
Mình biết cho thuốc gì bây giờ? Insulin ư? Bà cụ có chích insulin được không? Nhìn đôi mắt ngân ngấn lệ mà se sắt trong lòng. Ngỡ như mình đang "kiệt" nước.
- Bà ơi, bà nghe lời con nhập viện đi. Bệnh bà nặng lắm. Bà có thể vào hôn mê do tăng áp lực thẩm thấu máu.
- Không được đâu. Bác sĩ cứ cho thuốc đi.
- Bà đọc số điện thoại con bà đi, con gọi cho. Bệnh của bà phải nhập viện.
Bà cụ nhìn mình một hồi rồi mới lập cập giở tờ giấy lận lưng có ghi số điện thoại con mình.
- Alo, phải chị là con bà Nguyễn Thị A không?
- Đúng rồi.
- Mẹ chị bệnh nặng lắm, phải nhập viện.
- Cho thuốc về được không? Bả còn phải coi nhà và hai đứa nhỏ nữa. Vợ chồng tui chiều nay có cuộc họp quan trọng.
- Chị nói đùa hay sao vậy? Tôi là bác sĩ đang khám cho bà đây.
Mình gần như quát lên trong điện thoại.
- Vậy thôi, nhập thì nhập. Mà ở bệnh viện đó có dịch vụ thuê người nuôi bệnh không?
Bây giờ mình mới hiểu được tại sao bà cụ không muốn nhập viện. Ôi ... giá như mình đừng hiểu, đừng cố nhìn thật sâu vào lòng người ....
Nhiều khi chúng ta mê mải với cuộc mưu sinh, mà quên còn mẹ ở bên, bạn nhỉ? Hay do tình yêu và sự hy sinh của mẹ quá thầm lặng, đến nỗi chúng ta không cảm nhận được!
Mỗi đêm chúng ta đi làm về, vội lao vào chiếc tivi xem trận đá bóng ngoại hạng, xem cô ca sỹ hở hang bốc lửa hát... mà quên hỏi mẹ hôm nay có khỏe không, ăn có ngon miệng không, mùa mưa về khớp xương có nhức mỏi hơn không?
Có bao giờ chúng ta mua tặng mẹ một chiếc áo, một nhành hoa? Có bao giờ chúng ta chở mẹ lang thang phố, hay ghé vào một quán nào đó, ngồi lặng im bên mẹ và nhìn mẹ ăn?
Rồi một ngày không xa, chúng ta vội vàng đưa mẹ đến phòng cấp cứu trong cơn nguy kịch. Rồi một ngày bác sĩ nhìn chúng ta lắc đầu hỏi : Sao anh chị không đưa bà đến đây sớm hơn?
Rồi chúng ta ngỡ ngàng hối tiếc ... Mẹ đã ra đi. Bây giờ bao nhiêu nước mắt, bao nhiêu tiền của cũng không thể nhìn thấy thêm một lần nữa nụ cười hiền từ bao dung của mẹ.
Trở về sau cuộc cờ tàn.
Bàn chân con bước bao lần chông chênh.
Bao lần khó ngủ trong đêm.
Lời ru của mẹ biết tìm nơi đâu?

cái này k thể nói được, do cái thể chế , đóng thuế cả đời thì nhà nước phải lo chứ sao lại bắt con cái lo , ở nước ngoài , đi làm đóng thuế, con cái đc đi học free , người già có nhà nước lo , ai có cuộc sống của họ nhé , và họ luôn tiến về phía trước ko ràng buộc gì cả , chỉ có ở VN là vậy thôi

giờ mà con đi đọc ba cái bài viết này thì chứng tỏ dân trí còn thấp , đầu óc còn ở cái thời bao cấp tem phiếu , hèn gì bọn chúng nói nền giáo dục ta là ưu việt nhưng con cái lại gửi ra nước ngoài hết

giờ mà con đi đọc ba cái bài viết này thì chứng tỏ dân trí còn thấp , đầu óc còn ở cái thời bao cấp tem phiếu , hèn gì bọn chúng nói nền giáo dục ta là ưu việt nhưng con cái lại gửi ra nước ngoài hết
cái này k thể nói được, do cái thể chế , đóng thuế cả đời thì nhà nước phải lo chứ sao lại bắt con cái lo , ở nước ngoài , đi làm đóng thuế, con cái đc đi học free , người già có nhà nước lo , ai có cuộc sống của họ nhé , và họ luôn tiến về phía trước ko ràng buộc gì cả , chỉ có ở VN là vậy thôi
Này lúc tay bạn gõ phím não bạn đã kịp nghĩ chưa. Không cần biết dân trí thấp với dân trí lùn. Thích văn minh tiến bộ sang nước ngoài mà ở. Trẻ cậy cha, già cậy con là truyền thống Việt Nam rồi.

Này lúc tay bạn gõ phím não bạn đã kịp nghĩ chưa. Không cần biết dân trí thấp với dân trí lùn. Thích văn minh tiến bộ sang nước ngoài mà ở. Trẻ cậy cha, già cậy con là truyền thống Việt Nam rồi.
thôi đi thím , đó là cái tư duy kiểu phong kiến , giờ hiện đại rồi rồi phải khác , năm 2021 rồi mà dân trí vẫn ở thời ăn lông ở lỗ hả

thôi, lời đi coi idol như người vô hình đi
Đọc mà tức thôi bạn, tôi chưa thấy ai như cái con người này, sớm tối mở mồm ra là đi xỉa xói người khác, tính đàn bà. Mà nói tính đàn bà cũng không phải, đàn bà phụ nữ thời nay họ tinh tế, tôi không biết phải so sánh ông kia với giống loài gì nữa

thế thì ra nước ngoài mà ở
bộ bạn nghĩ muốn ra nước ngoài định cư dễ lắm sao , muốn đi mỹ phải có 23 tỷ đi theo diện đầu tư chứ dễ ăn lắm ha , rồi phải thi đủ thứ để được công nhân là công dân nước họ , đến con mấy đồng chí lãnh đạo cũng chỉ đc qua đó học rồi hết visa học là phải về chứ có được định cư đâu mà bạn nghĩ đơn giản thế

Đọc mà tức thôi bạn, tôi chưa thấy ai như cái con người này, sớm tối mở mồm ra là đi xỉa xói người khác, tính đàn bà. Mà nói tính đàn bà cũng không phải, đàn bà phụ nữ thời nay họ tinh tế, tôi không biết phải so sánh ông kia với giống loài gì nữa
tui cmt có tính góp ý , xây dựng , còn tiếp thu hay ko thì tùy , sao lại có thành kiến vậy , phải chịu khó học tập đi , cái nào khó quá thì bỏ qua nhé :)

tui cmt có tính góp ý , xây dựng , còn tiếp thu hay ko thì tùy , sao lại có thành kiến vậy , phải chịu khó học tập đi , cái nào khó quá thì bỏ qua nhé :)
Ông góp ý chi cho mất công :popo_big_smile: Ở đây mới góp ý thì bảo mình qua bển ,ở bển góp ý thì lại quay về đây ở đi , bao năm rồi câu nói ấyđã trở thành bất hủ rồi , không thay đổi được những cái khổng cộng nho ấy đâu trừ khi họ tự thay đổi thôi :popo_big_smile:

Ông góp ý chi cho mất công :popo_big_smile: Ở đây mới góp ý thì bảo mình qua bển ,ở bển góp ý thì lại quay về đây ở đi , bao năm rồi câu nói ấyđã trở thành bất hủ rồi , không thay đổi được những cái khổng cộng nho ấy đâu trừ khi họ tự thay đổi thôi :popo_big_smile:
thì cũng nói để ai đó đọc đc thôi , chứ ko phải phải chỉ cho người ở đây xem đâu :)

NGười Á Đông dạy con có nguyên tắc, tôn ty trật tự, biết có hiếu với cha mẹ ông bà, hoà thuận ae trên dưới để sau này về già cha mẹ sống vui vẻ với con cái. và toàn bộ tài sản của cha mẹ đều di chúc cho con cái.Chế độ này nhà nước chưa lo được cho con cái cũng như người già. Còn bên nước ngoài họ đã phát triển tư duy theo cách tự do, nên về già cha mẹ vào viện dưỡng lão, con cái sau 18t là tự lo thân. Hai nên văn hoá khác xa nhau. Có đồng hoá được không thì thời gian sau sẽ rõ, con người cần phải thích nghi dần dần với cái mới.

Còn một điều nữa tôi xin hỏi các bạn thích sống theo kiểu tự do tự lo bên nước ngoài nhưng đang ở VN, nếu các bạn trả lời thật với lương tâm thì bạn mới đúng chuẩn mực như bạn muốn đạt đến nhé.
Là cha mẹ phương Tây nuôi con sau 18t thì con cái ko được quyền yêu cầu đòi hỏi gì ở cha mẹ nữa, lúc này cha mẹ có quyền tự do đi du lịch các nước, đi vào những nhà hàng xa hoa trong khi con họ đang làm thuê làm mướn lao động khổ sở nhưng đứa con đó ko bao giờ oán trách cha mẹ mà nó tự nhủ rằng sẽ cố gắng sống tốt và thành công để được tự do như cha mẹ nó. Và cha mẹ phương Tây cũng khuyên con bằng mòm là hãy tự vượt lên chính mình để được như cha mẹ nhé con. Còn ở VN bạn nghèo khổ mà cha mẹ đi du lịch đông tây vậy bạn có oán trách cha mẹ ko lo cho con cái ko, có để cha mẹ tận hưởng cuộc sống hạnh phúc ko bị ràng buộc nợ nầng con cái ko. hãy tự thú nhận đi các bạn ạ.

Còn một điều nữa tôi xin hỏi các bạn thích sống theo kiểu tự do tự lo bên nước ngoài nhưng đang ở VN, nếu các bạn trả lời thật với lương tâm thì bạn mới đúng chuẩn mực như bạn muốn đạt đến nhé.
Là cha mẹ phương Tây nuôi con sau 18t thì con cái ko được quyền yêu cầu đòi hỏi gì ở cha mẹ nữa, lúc này cha mẹ có quyền tự do đi du lịch các nước, đi vào những nhà hàng xa hoa trong khi con họ đang làm thuê làm mướn lao động khổ sở nhưng đứa con đó ko bao giờ oán trách cha mẹ mà nó tự nhủ rằng sẽ cố gắng sống tốt và thành công để được tự do như cha mẹ nó. Và cha mẹ phương Tây cũng khuyên con bằng mòm là hãy tự vượt lên chính mình để được như cha mẹ nhé con. Còn ở VN bạn nghèo khổ mà cha mẹ đi du lịch đông tây vậy bạn có oán trách cha mẹ ko lo cho con cái ko, có để cha mẹ tận hưởng cuộc sống hạnh phúc ko bị ràng buộc nợ nầng con cái ko. hãy tự thú nhận đi các bạn ạ.
mình thừa nhận với bạn, từ khi trưởng thành tới giờ mình chưa đc ăn nhà hàng lần nào :popo_adore:
sau khi cầm cái menu trên tay, thấy đơn giá mà rưng rưng nước mắt, nên tranh thủ thằng bồi lủi vào trong là mình chuồn luôn, giá đắt quá

thế mới nói cha mẹ lo cho con cái mọi thứ tới hơi thở cuối cùng, còn con cái chỉ biết đòi.

Announcements

Forum statistics

Threads
418,579
170,674
Latest member
dinhkarate
Back
Top Bottom