Help Luật Tiền Ảo mới cho anh em Captcha nào chưa biết.

Recovery

Senior
Reactions
342
MR
0.501
Mình lập Thread này là muốn thông báo cho anh em gõ Captcha một tiếng. Mod thấy ko được thì có thể xoá nha. :D

Hôm nay ngày 1/1/2018 Bộ luât hình sự sửa đổi chính thức được áp dụng. Trong đó có điều luật mới về tiền ảo là "Việc phát hành, cung ứng, sử dụng bitcoin và các loại tiền ảo tương tự khác làm phương tiện thanh toán là hành vi bị cấm tại Việt Nam". Người vi phạm có thể bj phạt tiền từ 150-200 triệu hoặc phạt tù đến 3 năm.

Việc này là đo gần đây Bitcoin quá nổi lên vì vậy anh em captcha nên thận trọng trong việc sử dung tiền ảo như PM và WMZ. Forum mình cũng có rất nhiều bài thảo luận gần đây. Luật nói chung chung nên vẫn phải chờ 1 thời gian xem xử lí ra sao. Anh em gõ chữ có thể tham khảo thêm các topic thảo luận về vấn đề này

Hôm nay cũng có 1 bác xài tiền ảo lâu năm hướng dẫn các thể chế mới của nhà nước, anh em có thể tham khảo thêm ở đây.

https://mmo4me.com/threads/thong-bao-khan-cho-anh-em-choi-coin.353997/#post-6390121

P/S:

À đúng rồi hôm qua mình có đọc 1 tin ở báo tuoitre:

Từ 1-1-2018, việc sử dụng Bitcoin và các loại tiền điện tử trong thanh toán sẽ bị xử lý hình sự, và TP.HCM đã yêu cầu công an vào cuộc điều tra.

https://tuoitre.vn/cong-an-tp-hcm-se-dieu-tra-viec-thanh-toan-bang-bitcoin-20171230205230272.htm

Như vậy là CA TP.HCM đã bắt đầu vào cuôc vụ tiền ảo này, chờ xem tình hình diễn ra thế nào đã.

Last edited:
Mình lập Thread này là muốn thông báo cho anh em gõ Captcha một tiếng. Mod thấy ko được thì có thể xoá nha. :D

Hôm nay ngày 1/1/2018 Bộ luât hình sự sửa đổi chính thức được áp dụng. Trong đó có điều luật mới về tiền ảo là "Việc phát hành, cung ứng, sử dụng bitcoin và các loại tiền ảo tương tự khác làm phương tiện thanh toán là hành vi bị cấm tại Việt Nam". Người vi phạm có thể bj phạt tiền từ 150-200 triệu hoặc phạt tù đến 3 năm.

Việc này là đo gần đây Bitcoin quá nổi lên vì vậy anh em captcha nên thận trọng trong việc sử dung tiền ảo như PM và WMZ. Forum mình cũng có rất nhiều bài thảo luận gần đây. Luật nói chung chung nên vẫn phải chờ 1 thời gian xem xử lí ra sao. Anh em gõ chữ có thể tham khảo thêm các topic thảo luận về vấn đề này

Hôm nay cũng có 1 bác xài tiền ảo lâu năm hướng dẫn các thể chế mới của nhà nước, anh em có thể tham khảo thêm ở đây.

https://mmo4me.com/threads/thong-bao-khan-cho-anh-em-choi-coin.353997/#post-6390121
WMZ có mục rút trực tiếp về VNĐ đó bác.Hôm nọ e thử rút r

Có cần verify ngân hàng hay gì ko bác,thời gian tới khổ cho nông dân cày ruộng như tụi mình rồi. :(
k vr gì cả.ex sang wmv ngay trong site webmoney rồi rút về VCB lun

theo mình nghĩ bạn hiểu lầm rùi, tiền ảo là bitcoin và các loại coin khác, còn WMZ,PM, PAYPAL,SKRILL... là tiền điện tử đã được rất nhiều quốc gia công nhận rùi bạn ah.

Theo mình thì khái niệm "tiền ảo" là nói về các loại tiền dựa theo công nghệ khối chuỗi còn WMZ hay PM, Paypal không thể đánh đồng với coin, nó chỉ như ví điện tử baokim hay ngân lượng mà thôi. Chắc chắn trong luật sẽ phải định nghĩa "tiền ảo" là gì.

Thì mình có nói là đang chờ xem tình hình thế nào mà. Theo mình có tìm hiểu mấy bác trong topic khác nói WMZ và PM vẫn được coi là tiền ào và nó vẫn ko được VN mình công nhận nha. Luật VN mình nó ko rõ ràng và lắc léo lắm. Như Bitcoin nó được các nước khác công nhận nhưng VN mình thì cấm.

Thì mình có nói là đang chờ xem tình hình thế nào mà. Theo mình có tìm hiểu mấy bác trong topic khác nói WMZ và PM vẫn được coi là tiền ào và nó vẫn ko được VN mình công nhận nha. Luật VN mình nó ko rõ ràng và lắc léo lắm. Như Bitcoin nó được các nước khác công nhận nhưng VN mình thì cấm.
Thì như mình nói, trong luật chắc chắn sẽ phải định nghĩa tiền ảo là gì, còn nếu như định nghĩa nhập nhằng không rõ ràng, nếu ai động đến thì cứ việc mời luật sư nhé.

theo mình nghĩ PAYPAL VÀ WMZ thì nó giống như ngân lượng với bảo kim thôi cấm thế éo nào được

theo mình nghĩ PAYPAL VÀ WMZ thì nó giống như ngân lượng với bảo kim thôi cấm thế éo nào được
Sai rồi câu, NL và BK được nhà nước mình cấp phép hoạt đông. Con Paypal và WMZ, PM thì nhà nước mình ko hề nói là cho phép nha. Chỉ là trước đây ko có luật nào về nó cả, bây giờ mới có luật. Luật bất thành văn từ xưa giờ của VN là ko quản lí được thì cấm. Cái này chắc ai cũng biết

Sai rồi câu, NL và BK được nhà nước mình cấp phép hoạt đông. Con Paypal và WMZ, PM thì nhà nước mình ko hề nói là cho phép nha. Chỉ là trước đây ko có luật nào về nó cả, bây giờ mới có luật. Luật bất thành văn từ xưa giờ của VN là ko quản lí được thì cấm. Cái này chắc ai cũng biết
theo mình nghĩ đây là của quốc tế chứ đâu phải viêt nam quy định được trừ khi viêt nam câm không giao dich quốc tế nữa hoặc là cá mập căn đứt cáp luôn :)

theo mình nghĩ đây là của quốc tế chứ đâu phải viêt nam quy định được trừ khi viêt nam câm không giao dich quốc tế nữa hoặc là cá mập căn đứt cáp luôn :)
Quốc tế cho phép mà nước mình ko cho phép thì cậu nghĩ thế nào. Như Bitcoin Nhat, Mi, Hàn nó cho phép đó, còn nước mình cấm thì sao? Mình thik thì mình cấm thôi . :D

Mệt nhỉ khi mà mọi thứ chưa rõ ràng thì mọi quan điểm đều đúng tốt nhất cứ cẩn thận các bác ạ.

Quốc tế cho phép mà nước mình ko cho phép thì cậu nghĩ thế nào. Như Bitcoin Nhat, Mi, Hàn nó cho phép đó, còn nước mình cấm thì sao? Mình thik thì mình cấm thôi . :D
:( chuẩn mà thôi mình kệ cmnd biết đâu mình lại đuọc làm công chức nhà nước :):)

Về câu chữ thì nên hiểu câu này ntn "các loại tiền ảo tương tự khác" nếu tương tự khác là tương tự như bitcoin thì ko nói về pm pp hay wmz nhỉ.

trên thế giới có tổng cộng 193 quốc gia thì chỉ lèo tèo vai 3 nước có độ chịu chơi mạnh ( vì kinh tế nó mạnh quá rồi ) ko sợ bi lạm phát nữa như mỹ nhật hàn mới công nhận bitcoin , hầu hết các nước íu íu còn lại đều ko thể quản lý thì cấm trc để ko bị lạm phát cũng đúng thôi mà, ngăn ngừa trc hậu quả đâu có thừa

Đọc điều luật trên thì thấy nhà nước chỉ cấm mua hàng hóa bằng tiền ảo ( như vào quán cafe gọi 1 bao thuốc lá mà trả tiền bằng bitcoin ) thì sẽ bị bắt nếu phát hiện , còn việc đầu cơ bitcoin để sell lại có lời hoàn toàn ko thể cấm vì ai làm j trên mạng có thần thánh phật nào quản lý dc cho xuể mà cấm

Last edited:
Kiến thức của mình còn hạn hẹp. Các bro biết gì cứ giải thích hết cho anh em nha. Mình cũng hoang mang vụ này lắm.

Wmz thì đc công nhận nha.Có chi nhánh ở VN luôn mà.

Announcements

Today's birthdays

Forum statistics

Threads
418,333
170,459
Latest member
Trantiennhat28

Most viewed of week

Most viewed of week

Back
Top Bottom