Làm thế nào để học trading hiệu quả?

andinh

Newbie
Reactions
3
MR
0.000
Nghề nào cũng vậy, muốn trade được thì phải học trước đã.

Sau đây là một số thông tin kinh nghiệm góp nhặt được, anh em vào xem, có ý kiến gì thì comment chia sẻ thêm bên dưới nhé

1. Tiếng Anh:

Thị trường tài chính ở VN mới có mặt hồi đầu TK 21, tức là mới khoảng 15 năm tuổi thôi. Trong khi đó thị trường tài chính thế giới đã có lịch sử cả trăm năm tuổi. Các lý thuyết, kiến thức, kinh nghiệm hay đa số đều từ thị trường thế giới. Muốn chạm đến kho kiến thức này thì chả có cách nào khác ngoài việc phải biết tiếng Anh. Không biết tiếng Anh là thiệt thòi lớn cho anh em trader :v

2. Đọc đúng sách:

Các nhà phân tích hàng đầu thế giới như Elliot, Gann, hay Wyckoff đều đã viết ra những cuốn sách kinh điển cho anh em trading. Sách bao gồm lý thuyết, luận điểm, giúp người đọc dễ dàng hiểu và áp dụng.

3. Thực hành:

Đọc sách và nghiên cứu xong rồi để đó thì cũng như không. Lý thuyết phải đi đôi với thực hành thì mới được. Trước hết là trên demo và backtest xem ý tưởng của mình có đúng hay không đã. Hoặc cũng có thể tìm mấy sàn uy tín mà hiện đang cho bonus để thử. Hiện nay thì có MFX Broker đang cho bonus 50%, tiền bonus giao dịch và rút về được. Trade chơi lấy tiền thật cũng sướng vậy
))

4. Xem các trang web phân tích nổi tiếng mỗi ngày:

Đọc các bài phân tích hàng ngày, dạo diễn đàn xem có ý tưởng trade gì mới không. Vào web của mấy sàn xem nó có thông tin gì mới cũng là một ý tưởng tốt.

5. Tập viết phân tích:

Ghi lại những phân tích của mình trong quá trình trade, như dạng nhật ký vậy. Sau này đọc lại sẽ ngộ ra nhiều điều lắm.

Nhìn chung thì là như thế. Bác nào có kinh nghiệm gì hay thì chia sẻ cho anh em với nhé

Đọc xong cũng chưa ngộ ra đc điều gì! ngoài vấn đọc sách :D

Đọc xong ngộ ra là nó đang quảng cáo cho MFX chứ ếu có cm gì hết o_O

Vào box Forex là em thấy bác, Ko biết bác có nhận đệ tử không, chứ em thì muốn bái bác làm sư phụ lắm! :):)

Bạn trade bao lâu rồi , add yahoo trao đổi thì ok mà có gì mà làm sư phụ :)

Bạn trade bao lâu rồi , add yahoo trao đổi thì ok mà có gì mà làm sư phụ :)
Mình thì chỉ mới chơi demo thôi, chưa bước ra chiến trường, mà chơi demo nên ko có cái cảm giác thật, nhưng lại toàn thua, không hiểu là do cách mình nghiên cứu chưa ra gì hay tại tâm lý chơi demo nó thế.
Newbie như mình thì bạn nghỉ nên bắt đầu chơi sàn nào nhỉ? theo kinh nghiệm của bạn thì vốn tầm bao nhiêu là oke

Mình thì chỉ mới chơi demo thôi, chưa bước ra chiến trường, mà chơi demo nên ko có cái cảm giác thật, nhưng lại toàn thua, không hiểu là do cách mình nghiên cứu chưa ra gì hay tại tâm lý chơi demo nó thế.
Newbie như mình thì bạn nghỉ nên bắt đầu chơi sàn nào nhỉ? theo kinh nghiệm của bạn thì vốn tầm bao nhiêu là oke

1/ Bạn chơi demo toàn thua chắc là bạn tham gia ko quá 2 tháng hoặc chưa thật sự chú tâm vào nó.

2/ Trước khi bạn tham gia vào forex thì phải xem nó như 1 cái nghề . Và khi bạn bắt đầu làm cái gì đó khi mà bạn bỏ vốn ra để đầu tư , ko loại trừ 1 ai , những người mới điều nhận 1 vài bài học cay đắng .

3/ Vốn bao nhiêu ko quan trọng . Quan trọng là khả năng , trình độ của bạn có thể kiếm lời từ số vốn đó hay ko ? Nếu bạn ko có khả năng thì vốn 1 triệu USD cũng ko có ý nghĩa .

4/ Bạn nên đánh demo trong vòng 6 tháng , tìm hiểu các biểu đồ mẫu , các hệ thống ( indicator ) để dự đoán xu hướng thị trường . Tìm hiểu thêm các kiến thức về tiền tệ . Sau đó hãy bõ 1 số vốn nhỏ tầm 100$ tập luyện với real .

5/ Khi bạn bỏ ra 100$ . Nếu bạn nghĩ nó quá ít . Bạn sẽ ko bao giờ thành công . Nếu bạn mất 100$ mà bạn vẫn nghĩ ko vấn đề gì , đó là con số nhỏ , bạn nên quay lại đánh demo thêm 1 năm nữa .

6/ Hãy cố gắn mắc những sai lầm . Khi đó bạn mới trưởng thành . Nhưng hãy để những sai lầm nhỏ với 1 số vốn nhỏ và học dc những bài học lớn .

7/ Hãy tạo thối quen ghi chép lại những việc mình làm ,và đừng bao giờ mắc lại những sai lầm đó lần thứ 2 .

1/ Bạn chơi demo toàn thua chắc là bạn tham gia ko quá 2 tháng hoặc chưa thật sự chú tâm vào nó.

2/ Trước khi bạn tham gia vào forex thì phải xem nó như 1 cái nghề . Và khi bạn bắt đầu làm cái gì đó khi mà bạn bỏ vốn ra để đầu tư , ko loại trừ 1 ai , những người mới điều nhận 1 vài bài học cay đắng .

3/ Vốn bao nhiêu ko quan trọng . Quan trọng là khả năng , trình độ của bạn có thể kiếm lời từ số vốn đó hay ko ? Nếu bạn ko có khả năng thì vốn 1 triệu USD cũng ko có ý nghĩa .

4/ Bạn nên đánh demo trong vòng 6 tháng , tìm hiểu các biểu đồ mẫu , các hệ thống ( indicator ) để dự đoán xu hướng thị trường . Tìm hiểu thêm các kiến thức về tiền tệ . Sau đó hãy bõ 1 số vốn nhỏ tầm 100$ tập luyện với real .

5/ Khi bạn bỏ ra 100$ . Nếu bạn nghĩ nó quá ít . Bạn sẽ ko bao giờ thành công . Nếu bạn mất 100$ mà bạn vẫn nghĩ ko vấn đề gì , đó là con số nhỏ , bạn nên quay lại đánh demo thêm 1 năm nữa .

6/ Hãy cố gắn mắc những sai lầm . Khi đó bạn mới trưởng thành . Nhưng hãy để những sai lầm nhỏ với 1 số vốn nhỏ và học dc những bài học lớn .

7/ Hãy tạo thối quen ghi chép lại những việc mình làm ,và đừng bao giờ mắc lại những sai lầm đó lần thứ 2 .

Wow, rất ngăn gọn và xúc tích nhưng rất có giá trị, cảm ơn bạn rất nhiều, chắc là do mình không chú tâm, mình sẻ cố gắng chú tâm học và ghi chép. Khi nào có thắc mắc hy vọng được cùng bạn trao đôi thêm! :)

Hôm trước em có nghe bác nào nhắc về robot trading. Anh em nào có kinh nghiệm về cái này thì chia sẻ thêm để em học hỏi được không ạ? :v

After using “Super Simple Bot", I am completely sold. Do a quick Google search to see how you can use this program to make money too.

Need to make money with minimal effort? Do a quick Google search for “Super Simple Bot” to find out how this online trading robot can help you achieve this.

My best friend just made her first $1,000 using “Super Simple Bot”. Do a quick Google search to find out how she did it.

Announcements

Forum statistics

Threads
418,566
170,657
Latest member
fi88kiwi1
Back
Top Bottom